ผู้เขียน หัวข้อ: MSN 04II Nightingale white paint (สีป๋อง)  (อ่าน 5406 ครั้ง)

ออฟไลน์ boonvox6252

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 5
MSN 04II Nightingale white paint (สีป๋อง)
« เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 03:21:28 PM »
สวัสดีครับ

เป็นกระทู้แรกในเว็บนี้ครับ สำหรับ Nightingale paint build ตัวนี้ เป็น gunpla ตัวที่สองที่เริ่มจะทำสีครับ

รบกวน แนะนำ ติชมด้วยนะครับ

ลองมายืนเทียบกับรุ่นน้อง sinunju ครับ

ปิดท้ายด้วยภาพแต่งนิดหน่อยครับ

ขอบคุณที่รับชมครับ

ออฟไลน์ zerokillcid

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 12
Re: MSN 04II Nightingale white paint (สีป๋อง)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 04:06:56 PM »
แนะนำให้ทำตัวต่อไปได้เลยครับ สีเนียนงานเนียน จะมีก็แค่เรื่องเดินลายล่ะมั้งครับ มือสั่นๆ เส้นเลยไม่นิ่ง  รอดูงานชิ้นต่อไปครับ  :iconvsign:
มีเหยื่อรายต่อไปแน่นอนครับ

• *
Re: MSN 04II Nightingale white paint (สีป๋อง)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 04:46:25 PM »
แนะนำให้ทำตัวต่อไปได้เลยครับ สีเนียนงานเนียน จะมีก็แค่เรื่องเดินลายล่ะมั้งครับ มือสั่นๆ เส้นเลยไม่นิ่ง  รอดูงานชิ้นต่อไปครับ  :iconvsign:

ขอบคุณครับ  ตัวต่อไปจะลองใช้ที่กรีดเส้น เน้นหน่อย พอพ่นสีหนาแล้ว detail มันหายหมดเลยครับ

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 08:27:16 PM »
คู่สีสวยลงตัวดีครับ

ดูจากรูปสุดท้าย วอชเส้นดูเบี้ยวๆอ่ะครับ คิดว่าน่าจะใช้กันดั้มมาร์คเกอร์ตัด แต่พลาดแล้วลบไม่ออก

พวกดีเทลประเภทนูน แต่ไม่มีเส้น ของลุง ถ้าไม่ย้ำลายมันวอชไม่ค่อยติดอ่ะครับ

ถ้าวอชไม่ติดแนะนำ ปากกาเคมี พวกเฟเบอร์คาสเทล หรือซากุระอ่ะครับ เพราะปากกาพวกนี้แห้งแล้วแห้งไม่สนิท เอามือไปจับมันจะเส้นหาย  ข้อดีคือเราถ้าเขียนลายพลาดยังพอลบได้ แต่เนื่องจากมันไม่แห้งเลยต้องพ่นเครียร์เคลือบ
เห็นบางคนบอกว่า ถ้าพ่นด้วยกระป๋อง มีโอกาศสีโดนทินเนอร์ละลายจนเส้นเละได้เหมือนกัน แต่ส่วนตัวผมใช้แอร์บรัช รอแห้งสนิทข้ามวันพ่นได้ไม่มีอะไร

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 11:47:56 PM »
คู่สีสวยลงตัวดีครับ

ดูจากรุปสุดท้าย วอชเส้นดูเบี้ยวๆอ่ะครับ คิดว่าน่าจะใช้กันดั้มมาร์คเกอร์ตัด แต่พลาดแล้วลบไม่ออก

พวกดีเทลประเภทนูน แต่ไม่มีเส้น ของลุง ถ้าไม่ย้ำลายมันวอชไม่ค่อยติดอ่ะครับ

ถ้าวอชไม่ติดแนะนำ ปากกาเคมี พวกเฟเบอร์คาสเทล หรือซากุระอ่ะครับ เพราะปากกาพวกนี้แห้งแล้วแห้งไม่สนิท เอามือไปจับมันจะเส้นหาย  ข้อดีคือเราถ้าเขียนลายพลาดยังพอลบได้ แต่เนื่องจากมันไม่แห้งเลยต้องพ่นเครียร์เคลือบ
เห็นบางคนบอกว่า ถ้าพ่นด้วยกระป๋อง มีโอกาศสีโดนทินเนอร์ละลายจนเส้นเละได้เหมือนกัน แต่ส่วนตัวผมใช้แอร์บรัช รอแห้งสนิทข้ามวันพ่นได้ไม่มีอะไร

ขอบคุณครับ ทีแรกก็ลังเล ว่าจะตัดเส้นตรงลายนูนดีมั้ย พอทำสีเสร็จ มันดูโล่งไปเลยตัด ก็ใช้ pigma ตัดเอาครับ แต่ไม่ได้ย้ำลาย
พอดีตัวนี้ทำเสร็จ ยังไม่ได้พ่นเคลียด้วยครับ ไว้จะลบเส้น แล้วย้ำลายใหม่ค่อยพ่นเคลีย  ขอบคุณเทคนิคดีๆนะครับ

ออฟไลน์ zerokillcid

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 12
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2015, 09:49:09 AM »

ขอบคุณครับ  ตัวต่อไปจะลองใช้ที่กรีดเส้น เน้นหน่อย พอพ่นสีหนาแล้ว detail มันหายหมดเลยครับ

เป็นแบบนี้ล่ะครับสีขาว ผมเองก็เจอปัญหานี้เหมือนกัน ต้องพ่นหลายรอบกว่าจะได้ ทำให้สีชิ้นงานหนาจนลายเส้นหาย สู้ต่อไปครับ ยังพัฒนาเทคนิคได้อีกยาวครับ  :iconjoy:
มีเหยื่อรายต่อไปแน่นอนครับ

ออฟไลน์ athidswu

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 29
  • รู้สึกอีกทีกันพลาเต็มบ้านหมดแล้ว
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2015, 11:56:01 AM »
สวยดีครับ  คุ่สีขาวดูสะอาดเรียบร้อยดีมาก

ออฟไลน์ abjames

• *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2015, 04:55:47 PM »
ขนาดสีกระป๋อง เนียนมากเลยครับ

ออฟไลน์ vardant

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 1
    • My Blog
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2015, 06:39:49 PM »
เนียนและเงา ยิ่ง airbursh  :icongift:

ออฟไลน์ eva-01

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 25
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2015, 08:08:32 PM »
แนะนินึงครับ สีเขียวพอไปอยู่กับสีขาวแต่มีปริมาณน้อยกว่า มันเลยดูแปลกๆ ไปนิดครับ ควรให้สีเขียวเป็นสีหลักแล้วแซมด้วยขาวน่าจะเนียนขึ้นอีกครับ
จุดที่ต้องการเน้นเส้น น่าจะกรีดร่องเพิ่มนะครับเพราะไม่งั้นวอชไม่ติดครับ บางทีส่วนที่เป็นร่องอยู่แล้วยังไม่คอยติดเลย ต้องคอยย้ำลายเพิ่มเอง
งานโดยรวมออกมาดีมากแล้วครับ รอชมผลงานต่อๆ ไปนะครับ

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2015, 09:54:26 AM »
สวยมากครับ  :icongift:

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 05, 2016, 12:55:34 AM »
แนะนินึงครับ สีเขียวพอไปอยู่กับสีขาวแต่มีปริมาณน้อยกว่า มันเลยดูแปลกๆ ไปนิดครับ ควรให้สีเขียวเป็นสีหลักแล้วแซมด้วยขาวน่าจะเนียนขึ้นอีกครับ
จุดที่ต้องการเน้นเส้น น่าจะกรีดร่องเพิ่มนะครับเพราะไม่งั้นวอชไม่ติดครับ บางทีส่วนที่เป็นร่องอยู่แล้วยังไม่คอยติดเลย ต้องคอยย้ำลายเพิ่มเอง
งานโดยรวมออกมาดีมากแล้วครับ รอชมผลงานต่อๆ ไปนะครับ

ขอบคุณมากครับ  :iconvsign: :iconvsign:  ตัวนี้อยากได้สีขาวอ่ะครับ เลยเน้นไปที่สีขาวเป็นหลัก  ส่วนเรื่องย้ำลายนี่ยอมรับเลยครับ ใจร้อน อยากต่อให้เสด คิดอยู่ว่าต้องย้ำลาย แต่ยังไม่มีอุปกรณ์เลยครับ ยังไม่ได้ซื้อ แต่ใจร้อนต่อให้เสด  :iconjoy: :iconjoy: