ผู้เขียน หัวข้อ: W.I.P MSM-04G Juaggu + Painting + Weathering Part 1 By Morpheus Project  (อ่าน 5880 ครั้ง)

okidori

• บุคคลทั่วไป
W.I.P MSM-04G Juaggu + Painting + Weathering Part 1 By Morpheus Project
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2016, 08:32:09 AM »
สวัสดีคับเพื่อนๆ ก่อนอื่นเลยนะคับ ต้องขอบคุณเพื่อนๆที่เข้ามาติชมกันใน กระทู้ของ Worker ก่อนเลยนะคับผม http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=39241.0

หลังจากห่างหายไปนาน พอดีไปเดินผ่านร้านขาย Model ย่าน สีลมมา ไปเจอตัวนี้เข้าเลยว่าจะลองเอามาทำ weathering ดูสักหน่อย(ผมชอบหุ่นเบ๊ กับ พวกหุ่น ตาเเดียว)

โอเคนะคับ เรามาเริ่มกันเลยละกัน เตรียมทุกอย่างให้เรียบร้อยละก็ ตัด-อุด-ขัด กันเลย สวนเรื่องเทคนิคต่างๆที่ผมจะเอามาใช้กับเจ้าตัวนี้ ลองติดตามกันดูละกันนะคับ ว่าจะมีเทคนิคอะไรบ้าง

หลังจากตัดออกมาจากแผงแล้วก็มาทำการ อุดขัดกันต่อนะคับ เท่าที่ผมใช้มา White Putty ของ Tamiya เนี้ยเป็นอะไรที่ดูลงตัวสุดแล้วคับ(บางตัวที่ผมใช้ถ้าปล่อยไว้นานเกิน ขัดออกยากมากคับ)

หลังจาก อุด-ขัด เรียบร้อยก็ถึงเวลามาเดินลายกันแล้วนะฮะ

งั้นตอนนี้เอาไว้เท่านี้ก่อนละกันนะคับ เด๋วผมจะมาทำการ update ต่อ... To be continued
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2016, 10:20:57 AM โดย okidori »

ออฟไลน์ bigboy

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 20
Re: MSM-04G Juaggu + Painting + Weathering
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2016, 09:31:45 AM »
รอติดตามครับ ตอนนี้กำลังฝึกเดินลายอยู่  ตรงมุมที่เส้นมาบรรจบกัน ทำยังไงก็ไม่สวย  รอชมวิธีเดินลายของท่านดีกว่า

สนใจเข้าร่วมกลุ่มไลน์กันพลา แอดไอดีนี้เลยจ้า bigboy123qaz

ออฟไลน์ kana-art

• กัน-โอตะ
  • Like: 13
  • I'm Always Out Numbered But Never Out Manned
Re: MSM-04G Juaggu + Painting + Weathering
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2016, 12:28:41 PM »
แผ่น เพลดโลหะ ที่เอามาเดินลาย หาซื้อที่ไหนมาครับ ต้องจัดบ้างแล้ว

okidori

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2016, 10:08:39 PM »
แผ่น เพลดโลหะ ที่เอามาเดินลาย หาซื้อที่ไหนมาครับ ต้องจัดบ้างแล้ว

อันนี้ผมสั่งของมาจาก 1999 คับ

โอเค งั้นเรามาต่อกันเลยละกันนะคับ ก็ทำการเดินลายชิ้นสวนต่างๆต่อไปเรื่อยๆ

หลังจากเราเดินลาย โดยดินสอไปแล้วคราวนี้ก็ถึงเวลาลงมือจิงๆ โดยเครื่องมือที่ใช้ผมใช้ตัวเดินลายของ BMC ขนาด 0.2 กับ 0.075 นะคับ ขึ้นอยู่กับว่าผมต้องการขนาดลายเล็กหรือใหญ่ และ ที่ลืมไม่ได้คือ Dymo Tape(เทปที่ใช้พิมพ์ตัวอักษรลงไปนั้นเองคับ) ตัวนี้แหละคับที่จะทำให้เราทำงานง่าย

หลังจากนั้นก็ทำการเอาสว่านมือนะคับ ทำให้เหมือนจุดประกอบชิ้นสวนต่างๆ

ตอนนั้นเองผมรู้สึกว่า ท่าเราจะเดินลายอย่างเดียว ตัวโมของเราจะดูเรียบเกินไปผมเลยทำการอุด-ขัดใหม่เพื่อรอการโม ตั้งต่อไปโดยใช้ Plastic Part

ถึงบอกคับการทำโมเดล อย่าไปกลัวคับ ทำไปเลยทุกอย่างแก้ไขได้ แต่ต้องใจเย็นๆ

หลังจากนั้นผมก็เตรียม Pla Plate มาทำการตกแต่ง โมเดลเพิ่มนิหน่อยคับ

และก็ทำการเตรียม Plastic Part ของทาง KoToBuKiYa กับ เครื่องมือเล็กน้อย

เราก็โมของเราไปเรื่อยๆ ตามที่เราต้องการนะคับ ก็จะได้ออกมาประมาณนี้นะคับ

วันนี้เอาไว้แค่นี้ก่อนละกันนะคบ เด๋วมา update ต่อ To be continued
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 12, 2016, 10:58:16 PM โดย okidori »

ออฟไลน์ krit_925

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 44
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 12:47:59 PM »
ลายที่เดินไว้สวยมากครับ ดีเทลก็แจ่มเลย
ว่าแต่ ไอชุดแต่ง เวฟนี่หาซื้อยากเหมือนกันเนอะ
เหล่านักบินทั้งหลายจงสู้จนกว่าวิญญาณจะดับสูญ  แด่ zeon

ออฟไลน์ gon pumjorn

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 08:35:32 PM »
ลายเนี้ยบมากๆครับ

ออฟไลน์ zerokillcid

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 12
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2016, 12:57:45 PM »
 :iconwish: ว้าวได้เทคนิคเพิ่มหลายอย่างเลย ขอบคุณครับ
ปูที่นอน เปิดแอร์ นอนรอชมผลงานครับ  :iconwish:
มีเหยื่อรายต่อไปแน่นอนครับ

ออฟไลน์ avichi

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 94
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2016, 04:05:34 PM »
สวยเนียนมากเลยครับ
ชอบๆ
atinatv

okidori

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2016, 08:04:16 AM »
ก่อนอื่นผมต้องขอขอบคุณ เพื่อนๆสมาชิกเข้ามาติชมผลงานกันนะค๊าบบ

มาต่อกันเลย เมื่อวานพอมีเวลาเลยมานั่ง อุด-ขัด ต่อให้สวนที่ยังไม่เนียนนะฮะ จะสั่งเกตได้ตามรูป

เสร็จแล้ว ก็กลับมาจัดการตกแต่งด้วย Plastic Part อีกนิดหน่อยนะคับ

สวนตรงนี้มีการแก้ไขนิดหน่อยคับ แอบเปลี่ยนใจ

โอเชคับ หลังจากที่เราเตรียมโมของเราเรียบร้อย ก็มาถึงขั้นตอนการลงสีละนะคับ
อย่างแรกที่ต้องปรับคือ แรงดันลมคับ งานนี้ผมใช้อยู่ที่ 15-20 psi(อันนี้ขึ้นอยู๋ทีคนนะคับ บางคนชอบลมแรง หรือ เบาแล้วแต่สไตล์ การพ่นของแต่ละคน ไม่มีผิดถูกนะคับ จิงๆมันขึ้นอยู๋กับ ประเภทสี หรือประเถทของงานที่เราจะทำซะมากกว่า)

สวนสีคราวนี้ที่ผมเลือกใช้ ก็ยังคงเป็นสี Acrylic นะคับ ของ AK, Mig และ Vallejo ที่ผมเรื่องใช้สีพวกนี้เพราะ เป็นสีประเภท Non-Toxic คับ หรือคือเป็นสีที่ไม่เป็นอันตรายต่อเรานั้นเอง

(ตรงนี้ผมเขี่ยนไว้สำหรับคนที่เพิ่งจะหัดทำสีด้วยแอร์บรัชนะคับ)โอเชคับตอนนี้ถึงเวลาลงมือแล้วแต่ก่อนที่เราจะพ่นนะคับอยากแนะนำคือลองพ่นสีลงบนกระดาษก่อนเพื่อให้แน่ใจว่าสีของเราไม่ข้นหรือเหลวเกินไป ดูง่ายๆคับว่าหลังจากที่เราพ่นเป็นเส้น
ถ้าตรงขอบๆเส้นเห็นสีีเป็นเม็ดๆ ฟุ้งอยู่นั้นหมายความว่าสียังละลายกับตัวทำละลายไม่พอ งานนี้เราควรเติมตัวทำละลายเพิ่ม
แต่ถ้าตรงขอบเห็นเป็นเหมือนน้ำชุ่มๆเลย ไม่มีสีฟุ้งสักเม็ดอันนี้เราใส่ตัวทำละลายมากเกินไปคับ เราควรเติมสีลงไปเพิ่ม
ที่ผมพิมพ์ไว้แบบนี้เพราะว่า Modeller หลายคนยังยึดติดกับ อัตราสวนของสี กับ ตัวทำละลายคับ บางทีมันไม่เป็นแบบนั้นเสมอไปเพราะถ้าสีบางขวดที่เราใช้มานานแล้ว ตัวทำละลายจะเริ่มหายไปเหลือแต่เนื้อสี เพราะฉะนั้นถ้าเรายังคงใช้อัตราส่วนเท่าเดิมสิ่งที่เกิดขึ้นคือ หัวแอร์บรัชพ่นไปสักพักมันจะตันคับ เพราะเนื้อสีเข้มข้นมักๆ

โอเชคับงั้นวันนี้ผมขอไว้แค่นี้ก่อนละกันนะคับ... แล้วมาว่ากันต่อยังไงฝากติดตามกันได้ที่ www.facebook.com/morpheusp
งั้นวันนี้ไปก่อนละคับต่อกัน part หน้า......To be continued.

ออฟไลน์ MarvellRusz

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
  • N/A
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2016, 09:05:58 AM »
อ่าน W.I.P ของท่านทีไร ได้ความรู้สำหรับมือใหม่อยุ่เรื่อยๆ ขอบคุณที่มาแชร์ บอกต่อความรู้ นะครับ  :iconnasty: :iconwish:

ออฟไลน์ krit_925

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 44
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2016, 12:55:14 PM »
แจ่มครับอธิบายละเอียดดีครับ ส่วนการผสมสีผมเห็นด้วยนะ เพราะผมไม่เคยตวงอัตราส่วน ใช่กะแล้วพ่นกับ
แผ่นรองพื้นดูเหมือนกันครับ
เหล่านักบินทั้งหลายจงสู้จนกว่าวิญญาณจะดับสูญ  แด่ zeon

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2016, 01:00:48 PM »
รอชมต่อครับ

ออฟไลน์ winnythepooh

• Like: 21
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2016, 01:15:09 PM »
เข้ามาศึกษาครับได้ความรู้เพียบเลย ขอบคุณคร้าบบบบ :iconjoy:

ตัวเทปเดินลายผมอยากแนะนำให้ลองเทปเดินลายของ HIOQPARTS ครับใช้ดีกว่า dymo มากเพราะตัวเทปเป็นแบบใสมองเส้นได้ง่ายแล้วก็นิ่มกว่า dymo เวลาแปะบนผิวโค้งจะแนบได้สนิทกว่าครับผม :iconsmile:

ออฟไลน์ Boyzgundam

• *
  • Like: 4
  • "โมเดลยืนยาว...สตางค์สั้น"
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2016, 02:45:47 PM »
หนังฉายซะและ....ไม่เป็นไรยังตีตั๋วทัน ขอปูเสื่อนอนรอชมแถวหน้าเลย55555 :iconhihi:

***กำลังภายในล้ำเลิศจริงๆครับขอชมด้วยใจจริง อุปกรณ์เสริม เพียบอีกตะหาก :iconwish:

okidori

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 08:49:15 AM »
เคคับ มาต่อกันเลย คราวนี้ผมจะขอลงสีรองพท้นก่อนเลยนะคับ

พอรองพื้นกันเสร็จผมก็จะเอาของที่ใช้ในเทคนิควันนี้ ก็คือ Salt Technique ที่ Modeler หลายๆคนใช้ในการ weathering
โดยที่ผมจะนะเกลือ 2 ประเภท(เกลือเม็ดทั่วไป กับ ดอกเกลือ หรือที่ ฝรั่งมันเรัยกกันว่า Rock salt)มาผสมกันเพือให้เกิดความแตกต่างกันของขนาดเม็ดเกลือนะคับ(มันมีเหตุผลอยู่นะคับว่าทำไม ผมจะบอกตอนขั้นตอนต่อๆไป)

คราวนี้คือสีชุดแรกที่ผมจะนำมาใช้กับงานนี้ หรือ เซ็ตสีน้องหนิมนั้นเอง หลายคนอาจจะงงว่าทำไมหนิม***ต้องมีหลายสีขนาดนั้น บอกตรงๆ ตอนแรกผมก็งงคับ แต่ถ้าคนที่เคยไปศึกษาแนว Military Model
เพราะพวกนี้สวนใหญ่เค้าจะสนใจคำว่า "เหมือนจริง" มากกว่าคำว่า "สร้างสรรค์"

ที่เห็นกันว่ามีสีเข็ม(Camo Black Brown) ไปถึงสีที่อ่อน(Yellow Ochre) ที่เป็นเพราะว่าขึ้นอยู่กับระยะเวลาการเกิดน้องหนิมของเรา สีเข็ม คือเกิดมานานแล้ว  สีอ่อนคือเพิ่งสดๆร้อนๆ(ถูก Oxidize ด้วยอากาศ )

สวนที่จะเกิดหนิมก่อนก็คือสวนที่ Modeler เค้าพูดกันว่า explode หรือ บริเวณที่เป็น High traffic(อันนี้ไม่ใช่จราจรหนาแน่นนะคับ หมายถึงบริเวณที่ มีการเคลื่อนไหวสูง อย่างเช่น น้ำฝนที่ตกลงมาแล้วไหลผ่านสวนต่างๆ สวนนั้นจะเกิดสนิมก่อน เช่่นภาพด้านล่าง)

ดูได้เลยคับหลังคารถที่จอดไว้สวนใหญ่จะไปก่อนเสมอ

เคงั้นกลับเข้ามาที่เรืองเราต่อดีกว่าคับ พ่นสี primer ของสีหนิมก่อนเลยคับผม(หลายคนอาจงงว่า ทำไมผมต้องลงสีรองพื้นตั้ง 2 ครั้งจิงๆผมบอกเลยนะคับ ไม่เมหือนกัน สีรองพื้นตัวแรกผมใช้เพื่อเอาไว้ให้มันเข้าไปอุดหรือลบรอยเล็กๆบนชิ้นงาน เพราะสีรองพื้นสวนใหญ่เป็นสีทีเนื้อสีจะหนาแน่นกว่า มันจะลงไปยึดเกาะ หรือ อุดร่องเล็กได้ดีกว่ากันนั้นเองนะฮะ)

เคครับ คราวนี้มาว่ากันต่อที่ สีสนิมละ

ผมจะลง Camo black ก่อนในสวนที่คิดว่าน่าจะเกิดน้องหนิมก่อนเพื่อนคือบริวณที่ โดนแดด หรือ บริเวณสวนบนๆของชิ้นสวนนั้นเอง

อันนี้จะเห็นได้เลยว่า ผมจะลงสีแค่สวนท่อนบนของแขน สวนล่างนี้ยังเหมือนเดิม

เสร็จแล้วก็ทำให้หมดทุกชิ้น

ตามมาด้วยสีที่สอง อันนี้อยู่ที่ความคิดของแต่ละคนเลยนะคับ ไม่มีถูกผิด แค่ลองคิดดูว่า บริเวณไหนน่าจะเกิดสนิมก่อนหรือหลัง

งั้นวันนี้เอาไว้แค่นี้ก่อนละกันนะคับ ง่วงแล้ว....เอาไว้จะมาต่อให้เสร็จใน วันหยุดนี้ละกันนะคับ ยังไงก็ขอบคุณที่ติดตามกันมานะค๊าบบ To be continued...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 12:17:39 PM โดย okidori »