ผู้เขียน หัวข้อ: W.I.P. Schpeltor Water Dragon 1/100 , Five Star Stories [update 14/05]  (อ่าน 4306 ครั้ง)

ออฟไลน์ adc

• Verified User
  • มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
W.I.P. Schpeltor Water Dragon 1/100 , Five Star Stories [update 14/05]
« เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2009, 12:00:34 AM »
ยังไงก็ยังไม่ใช่กันดั้มอยู่ดีครับ ใครเล่นหลายบอร์ดก็คงเห็นผมลงหลายที่ครับ แบบว่าทำทั้งทีก็ลงหลายที่เลย

FSS ตัวแรกของผม Schpeltor Water Dragon 1/100

ด้วยประสบการณ์ 0 กับเจ้า FSS ทำให้งมอยู่นานกว่าจะหาทางทำเป็นตัวได้

เอาความเห็นก่อนเลยใครจะเล่น FSS ไม่มีสกิลการต่อโมเรซิ่นมาก่อน เครื่องมือไม่พร้อมผมว่าเก็บเลเวลเล่นอย่างอื่นไปก่อนดีกว่านะครับ

โมตัวนี้สามารถประกอบได้ 2 แบบ และเนื่องด้วยผมทำชิ้นส่วนครอบหน้าหักเลยทำได้แบบเดียว ชิ้นส่วนที่เป็นตัววีนะครับ ค่อนข้างจะบอบบางมาก ใครที่มีตอนขัดแต่งชิ้นนี้ต้องระวังอย่างหนักครับ

เจาะฝังแกนลวดแทบทุกชิ้นครับ เพื่อความมั่นคง ขาท่อนบนที่จะต่อกับสะโพกนั้นต้องเจาะ 2 แกนเพื่อให้ยืนได้มั่นคงและสามารถถอดชิ้นส่วนได้เมื่อทำเสร็จ จะได้สะดวกในการขนย้าย

ท่านที่ทำโม FSS คงต้องระวังเรื่องการจะขนย้าย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2009, 06:04:48 PM โดย adc »

ออฟไลน์ Advance Z

• *
  • Oh my god...
Re: W.I.P. Schpeltor Water Dragon 1/100 , Five Star Stories
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2009, 01:21:38 PM »
ใช้คีมตัดแบบเดียวกันเลยครับ solo  :iconvsign:

ออฟไลน์ TaiZe|2aToP

• *
Re: W.I.P. Schpeltor Water Dragon 1/100 , Five Star Stories
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2009, 01:36:44 PM »
คงยากน่าดูนะครับงานเรซิ่น แต่ยังไงตอนเสร็จแล้วต้องสวยคุ้มค่าเหนื่อยแน่นอน

เป็นกำลังใจให้ รอชมผลงานอยู่นะครับ สู้ๆ  :iconvsign:

ปล.ไม่ค่อยเห็น FSS ในเวปนี้เท่าไหร่เลย

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2009, 03:56:23 PM »
คุณ adc นี่ไฟแรงดีนะ เห็นทำงานออกมาเยอะหลายๆตัวเลย

ออฟไลน์ freedom19

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: -15
  • SD Never Die
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2009, 03:57:52 PM »
ได้มาจากที่ใดและราคาเท่าไรครับ ท่าทางจะยุ่งยากกว่ากันดั้มเยอะ
รอชมครับ นานๆมีงาน FSSมาลงทีนึง

ออฟไลน์ Apocalyp

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 5
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2009, 08:38:21 PM »
ชอบเหมือนกันครับ FSS เนี่ย แต่ใจไม่ถึงที่จะเล่นเรซิ่น (มือด้วย) เลยได้แต่เก็บไลน์ของ Wave เล่นตามมีตามเกิดแค่นั้น  :iconcry:

ออฟไลน์ GundamMan

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 3
  • ร่างมืดชั่วคราว
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2009, 09:04:02 PM »
รอชมนะครับ  FSSนี่ผมเคยคิดเล่นเหมือนกัน แต่ราคาไม่สู้ดีเท่าไหร่  :iconnasty:
ผิดก็ว่าไปตามผิดส

ออฟไลน์ adc

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 10:01:22 AM »
ตัวนี้ของไทยทำแหละครับ ไว้ถ้ามีคนปล่อยจะเอาข่าวมาบอก เพราะมันเป็น limited ครับ

ที่่เป็น limited ไม่ใช่อะไร เพราะในการทำเรซิ่นนั้นเราจะทำพิมพ์ออกมาหล่อ แล้วก็แกะชิ้นส่วนออกมาแล้วก็หล่ออีก ทำไปเรื่อยๆ พิมพ์นั้นจะเสื่อม ซึ่งทางผู้ขายที่มีจรรยาบรรณที่ดี เขาก็จะรู้ว่าพิมพ์ของเขาหล่อได้กี่ตัว พิมพ์จะเสื่อม แถมพิมพ์ก็เก็บได้ไม่นานอีก ดังนั้นเพื่อขายของที่ดีจริงๆ จึงจำกัดการหล่อครับ

นี่จึงเป็นเหตุว่าทำไมมันจึงแพงอีกประการหนึ่ง

ต่อยากจริงๆ นะครับ กว่าจะได้เป็นตัวเนี่ย ผมก็ต่อไม่เก่งแต่เป็นประเ

ออฟไลน์ adc

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2009, 06:04:04 PM »
กลับมาโชว์ห่วยอีกครั้ง ทำแบบคนขี้เกียจนะครับ เอาไว้ดูความเนี๊ยบเทียบกับท่านอื่นๆ
ทำตกชิ้นส่วนหักแหว่งไปหลายที่ ซ่อมก็ไม่เหมือนเดิม

ถ้าใครทำตอนจะยึดชิ้นแขนติดกับตัวนั้นให้ท่านประกอบหัวพร้อมเขาไว้ด้วยนะ ครับ เพราะว่าถ้าเวลาเราติดเกราะไหล่ครบทั้งหมดแล้วมันจะชิดกับหัวมากๆ ตอนแรกผมเจาะแกน แล้วเจาะเพิ่มให้แน่นปรากฎว่าไปติดกับหัว ใส่หัวไม่ลง ต้องเจาะใหม่เละไปหมด

กระโปรงสามแผ่นนั้น ผมยึดกันเป็นแผงตามรูปนี้ 1 คือแผ่นที่อยู่ด้านหน้าสุด ตอนติดต้องเจียรเบ้าตรงส่วนเอวบ้างนิดหน่อยเพื่อให้เข้าพอดี ติดทีละแผ่นปรับให้ได้มุม แล้วทากาวช้างพอให้มันติดกัน ทำ 2 ข้างแล้วก็ดูว่ามันทำองศาคล้ายๆ กัน แล้วจึงติดกาวช้างให้แน่นเลย ผมจะรูตรงแผงที่สองสำหรับยึดกับส่วนเอว ทำให้สามารถถอดเข้าถอดออกได้ แต่ถ้าถอดบ่อยๆ คงได้สีลอกแน่ ส่วนแผ่นใหญ่ๆ ที่อยู่หลังสุดก็ติดทุกส่วนที่เกี่ยวข้องเข้าไปให้หมดจึงเอามาวัดองศาแล้ว เจาะรูฝังแกนเล็กๆ เพื่อความแน่นหนาตอนจะยึดกับเอว

ทำความสะอาดเสร็จก็พ่นสีเลยไม่รองพื้น สีที่ใช้ผมพ่นดำด้านจากกระป๋องด้วยเลย์แลนด์เลย แล้วค่อยพ่นด้วยสีเงินของเลย์แลนด์อีก คราวนี้ใช้แอร์บรัช

สีทองก็เอาทองเบอร์ 9 ผสมสี silver mr.color 6:4 และก็เคลียร์เหลือง 1 ส่วน
แต่เจ้ากรรมสีที่ผสมไว้หมดพ่นไม่พอ พร้อมกับเหนื่อยเลยหยุด มาพ่นอีกทีกลางคืน อากาศชื้นน้ำเต็มเลย สีก็ผสมไม่เท่ากันอีก เดี๋ยวรออากาศดีๆ จะหาทางแก้ไขต่อไป ได้ออกมา 2 โทน

สีทองที่ผสมไว้บางทีมันพ่นออกมาแล้วเป็นแบบนี้ครับ ด่างๆ ดำๆ ไม่รู้เกินจากอะไรครับ

อากาศดีๆ ค่อยกลับมาทำต่อ ทำตามสไตล์ขี้เกียจแบบผมนะครับ ผมไม่ได้ทำสีตามแบบครับ