ผู้เขียน หัวข้อ: W.I.P MSM-04G Juaggu + Painting + Weathering Part 2 By Morpheus Project  (อ่าน 5514 ครั้ง)

okidori

• บุคคลทั่วไป
W.I.P MSM-04G Juaggu + Painting + Weathering Part 2 By Morpheus Project
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 08:56:48 AM »
สวัสดีคับเพื่อนๆ หายไปเลยนะคับจาก part 1 http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=40246.0 พอดีช่วงนี้งานเข้านิหน่อยคับ งั้นอย่าเสียเวลาเรามาต่อกันเลยดีกว่านะคับ

เสร็จแล้วเรามาพ่นสี Light Rust(พวกแนวสนิมที่เพิ่งเกิดไม่นาน)

พอเอามาประกอบกันแล้วก็จะพอเห็นคราวๆแล้วว่า เป็นยังไงบ้าง

เสร็จแล้วคราวนี้เราก็เตรียมเกลือที่เราเตรียมไว้ตอนแรก(ลองย้อนไปดูนะคับ) เสร็จแล้วเราก็จะมาทำ Salt Technique กัน โดยการที่เราจะเอา พู่กัน หรือ แอร์บรัช ก็ได้นะคับ ทาหรือพ่น น้ำธรรมดาเนียแหละคับลงไปบนชิ้นงาน เสร็จแล้วก็เอาเกลือ ค่อยๆ โรยลงไป ตามบริเวณที่เราต้องการ รอให้เกลือจับกับชิ้นงานดีก่อนนะคับ

เสร็จแล้วก็จะมาลงสีกัน สีที่ผมเลือกในครั้งนี้จะเป็นสีของ Mig ซึ่งผมจะเน้นโทรเขียวเป็นหลักนะคับงานนี้

เสร็จแล้วก็พ่นลงไปที่ชิ้นงานเลยคับ

ต่อกันด้วย Highlight โดยการที่ผมเอาสีพื้นมาผสมด้วยสีขาวของ สี Vallejo แล้วพ่นไล่ shade ไป

คราวนี้เราจะมาบังพ่นกันนะคับ ผมจะใช้สีเหลืองของ Mig เป็นสี Sand Yellow

พอทุกอย่างแห้งดีแล้ว เราจะเอาพู่กัน ธรรมดาเนียแหละคับ มาปัดเกลือที่ติดชิ้นงานออก ก็จะได้ดังรูป

เสร็จแล้วเราก็จะมาทำในสวนของสีเงินกับคับ คราวน้ผมเลือกสีของ Ak เป็นสี Steel หรือ สีเหล็กนั้นเองนะฮะ(สำหรับมือใหม่นะคับ ต้องอย่าลืมว่าถ้าจะพ่นสี Metal พวกนี้ ต้องพ่นด้วยสีรองพื้นสีดำก่อนเสมอนะคับ
สวนจะเป็น ดำด้าน หรือ ดำเงา ขึ้นอยู่กับว่า เราต้องการให้เหล็กที่ได้ ดูสะท้อนแสง หรือ ไม่สะท้อนแสงมาก)

เสร็จแล้วก็คราวนี้เราจะต้องใช้ฝีมือกับทาง พู่กัน กันอีกแล้วนะคับ เพื่อทำให้รอยถลอก ของเราดูมีน้ำหนักมากขึ้น

เสร็จแล้วก็จะประมาณนี้นะคับ ก็ทำให้หมดทุกชิ้น งานนี้ต้องใจเย็นคับ

อาจจะดูเหมือนว่าเสร็จแล้ว แต่อยากจะบอกว่ายังก่อนคับมันยังไม่จบ ถ้าจบง่ายๆ ไม่ใช่แนวผมแน่ๆ 555

ถึงตอนนี้เราจะมาทำ Weathering กันต่อนะคับ โดยหลักๆแล้วผมจะใช้ Streaking Effect, Wash แล้วก็ Pigment นะคับ

เริ่มกันด้วย Pigment ก่อนเลยผมจะเอา สี Burnt Jet Engine Pigment นะคับทำในสวนที่เป้นไอพ่น หรือ บริเวณที่เวลายิ่งแล้วจะมีเขม่าควันจากการระเบิด

อันนี้ให้ดูเปรียบเทียบ ระหว่าง หลังทำกับ ก่อนทำนะคับ

ต่อมาผมจะใช้ Engine Oil เพื่อจำลองคลาบน้ำมัน

ต่อมาผมจะใช้ Streaking Effect โดยลากเส้นในแนวดิ่งไปตามบริเวณที่คิดว่าน่าเกิดคลาบสนิมที่เกิดจากการไหลของน้ำที่อยูในบริเวณต่างๆ

หลังจากนั้นเราก็เอาพู่กันมาจุ่มลงไปใน Thinner แล้วนำมาลบ Streaking ที่เราทำไว้มะกี่ ลากในแนวดิ่ง(บนลงล่างนะคับ) ก็จะได้ออกมาประมาณนี้

แล้วสุดท้ายนะคับ เราจะใช้ Rust Pigment กับ Dust Pigment มาผสมกันเพื่อทำให้หุ่นของเราดูมี Dynamic มากขึ้น

ในที่สุดก็ออกมาแล้วคับสำหรับ MSM-04 Juaggu ใน Style ของ Morpheus Project นะคับ

อันนี้ให้ดูเอาไว้เปรียบเทียบกับ ตัว Original นะคับ

ยังไงก็ถ้าเกิดสนใจติดตามผลงานของผมก็สามารถติดตามกันได้ที่ https://www.facebook.com/morpheusp  แล้วเจอกัน Project หน้าค๊าบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 09:35:10 AM โดย okidori »

ออฟไลน์ bigboy

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 20
Re: W.I.P MSM-04G Juaggu + Painting + Weathering Part 2 By Morpheus Project
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 09:18:03 AM »
เทคนิคเกลือนี่สุดยอดจริงๆครับ  งานหน้าขอชมเทคนิคแปลกๆอีกนะครับ  :iconwish:

สนใจเข้าร่วมกลุ่มไลน์กันพลา แอดไอดีนี้เลยจ้า bigboy123qaz

ออฟไลน์ ahakung

• Like: 3
Re: W.I.P MSM-04G Juaggu + Painting + Weathering Part 2 By Morpheus Project
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 01:30:27 PM »
สวยครับ :iconlove: กันพลาเราจะเป็นโรคไตป่าวคับ

ออฟไลน์ kenata

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 4
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 02:57:35 PM »
ตัวต่อไปเสนอ กันดั้ม บัลบาทอส

ฉากที่ขึ้นจาก โรงเก็บ น่าจะเท่ ไปอีกแบบ

ออฟไลน์ mojimaz

• Verified User
  • *
  • Like: 4
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 04:34:08 PM »
เดินลายเนียนมากเลยครับ ทำสีโหดมากกกก

:iconpanic:
รับซื้อ |BUILDERS PARTS HD| MS SPIKE 01 (ขนาด 1/100)

ออฟไลน์ wee77

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 2
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 10:13:36 PM »
สุดยอดมากครับ

ออฟไลน์ nokky007

• *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2016, 02:01:37 PM »
โหดมากครับ จะติดตามผลงานไปเรื่ิอยๆ เลยครับ  :iconwish:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 01, 2016, 08:05:40 PM »
สวยมันส์ถูกใจวัยชราจริงๆชอบครับ

ออฟไลน์ Maquez

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 30
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 04, 2016, 01:08:59 AM »
ชอบตอนใช้เกลือมากครับเดี๋ยวเอามาใช้มั่ง หึหึ

okidori

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 06, 2016, 08:40:18 AM »
ขอบคุณทุกคนนะคับ สำหรับคำติชมต่างๆๆ ยังไงก็เด๋วผมจะทำ project หน้ามาให้ดูกันเร็วๆนี้นะค๊าบ

ออฟไลน์ Maretzo

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 07, 2016, 08:47:34 AM »
สุดติ่งกระดิ่งแมวมากครับ

ออฟไลน์ Zonda

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 13
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 17, 2016, 09:17:57 PM »
ชอบครับ งานมันส์ๆ :iconlove:

ออฟไลน์ PAUSE

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 05:26:56 PM »
สียี่ห้อแบบนี้ สั่งซื้อได้ที่ไหนยังไงครับ