ผู้เขียน หัวข้อ: พญาแร้งผู้เฝ้าคอย Frame Arms XFA-CnV Vulture  (อ่าน 4320 ครั้ง)

ออฟไลน์ bluewhale

• TG Reporter
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 42
พญาแร้งผู้เฝ้าคอย Frame Arms XFA-CnV Vulture
« เมื่อ: มีนาคม 12, 2016, 11:57:37 PM »

สวัสดีครับ

ดูจะเป็นธรรมเนียมของผมในช่วงนี้ไปเสียแล้วที่ต้องกล่าวคำว่า "ไม่ได้พบกันเสียนาน" ก็ไม่ได้พบกันเสียนานด้วยสาเหตุต่างๆ ได้แก่ งานเยอะ กล้องไม่มี(ตอนนี้ก็ยังคงไม่มี ใช้โทรศัพท์ถ่ายเอาครับ) ฉากพัง ฯลฯ แต่อย่างไรก็ตาม กลับมาแล้วนะครับ แต่คงจะไม่ได้รีวิวถี่ๆ และคงจะต้องขึ้นต้นด้วย "ไม่ได้พบกันเสียนาน" ไปอีกระยะ

สำหรับงานที่รีวิวครั้งนี้เป็นของค่าย Kotobukiya ในไลน์ Frame Arms ที่มีคอนเซ็ปต์คือมีโครงในที่หน้าตาเหมือนกันหมดและเปลี่ยนเกราะไปเรื่อยๆ งานแต่ละตัวนั้นสวยมากแต่มีข้อเสียที่พูดกันคือ ข้อต่อไม่ดี และเกราะหลุดง่าย ส่วนเจ้า Vulture ที่ผมได้มานั้นแทบไม่ประสบปัญหานี้เลยครับ เกราะติดแน่นดี การทรงตัวก็โอเค อาจเป็นเพราะเป็นรุ่นเกราะเบาก็เป็นได้ สาเหตุที่อยากได้ก็เพราะมันสวยและลดราคาครับ

อ้อ ครั้งนี้ลองถ่ายนอกสถานที่เป็นครั้งแรกครับ

Robot Mode

ผมว่าสวยมากแต่ขาใหญ่ไปหน่อย ก็ต้องแลกกับการเป็นปีกในร่างแร้งที่ถ้าปีกเล็กๆ คงไม่ดี

ส่วนหัวแยกสีมาหลายชิ้นมาก มีทั้ง ตา ที่ปิดปาก คาง หู กระบังหน้า

ในแผงจะมีหน้าแบบไม่ทำสีมาให้อีกชิ้นด้วยครับ (ที่มาภาพ http://hobbynotoriko.yumenogotoshi.com/kotobukiya-frame-vulture.html )

ภาพไม่ชัดเป็นเพราะถ่ายด้วยโทรศัพท์ ขออภัยด้วยครับ

ด้านหลังมีที่ติดดาบ แต่ผมมักจะเกะกะ

จุดขยับดีมากตามโครงใน

แต่คุกเข่าดูจะไม่สวยเท่าไร

อาวุธคือดาบพับได้ ผมทาสีตรงคมดาบไว้แต่ไม่สวย 555+

มือให้มาอีกสองคู่ คือมือจับอาวุธ กับมือแบ

ดาบ พับมากๆ จะหลุดเป็นชิ้นๆ เลยไม่ค่อยได้พับเท่าไร

กรงเล็บถอดออกมาเป็นสนับมือ

ปลายเท้าพับออกมาเป็นคมมีดได้อีก

ชิ้นใสที่ใช้เมื่อแปลงร่างเอามาทำเป็นอาวุธก็ได้อีก

Vulture Mode

หลังเอาชิ้นใสมาติดแขนแล้วก็นำกระบังหน้าออกแล้วติดใหม่ให้ปิดตาไว้แบบนี้

ผมทาสีที่ตากับปากนก เพราะดั้งเดิมมาเป็นสองชิ้นประกบเลย

รูปแถม / เทียบขนาด

ปล. 1 ตัวหักหลัง เพิ่มอาวุธ สีดูจะสวยกว่าอีก ออกเดือน 5 (ที่มา http://www.hype.tokyo/products/frame-arms-kotobukiya-plastic-model-rf-ex10-vulture-kai)

ปล. 2 พลาโมผมมือใหม่ อย่าเชื่ออะไรมาก?!

ออฟไลน์ War-taker

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
Re: พญาแร้งผู้เฝ้าคอย Frame Arms XFA-CnV Vulture
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 13, 2016, 12:23:08 AM »
วิธีเปลี่ยนร่างแบบนี้มันคุ้น ๆ เหมือนเคยเห็นที่ไหนมาก่อนนา   :iconfreak: :iconfreak: :iconfreak:

ออฟไลน์ soranibrahim

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 0
Re: พญาแร้งผู้เฝ้าคอย Frame Arms XFA-CnV Vulture
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 13, 2016, 02:54:02 PM »
สวยทั้งร่างหุ่นร่างนกเลย
สัดส่วนดีมาก

ถ้าเป็น Transformers นี่เรียกว่าแทบไม่มี kibble เลย 55

ออฟไลน์ saradin

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 10
  • d(罪 )> we love miko we love gensokyu !
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 13, 2016, 08:44:13 PM »
ตัวนี้สวยมากเลยครับตอนเเรกผมก็ว่าจะจัดมาต่อเล่นเหมือนกันเเต่พอจะซื้อก็ดันมีข่าวตัวหมายเลข2ที่เเถมมีดมาก่อนเลยไม่ได้สอย เห็นรีวิวเเล้วก็อยากให้ออกไวๆ อุอุอุ ขอขอบคุณที่มารีวิวให้ชมนะคร้าบ

ออฟไลน์ bluewhale

• TG Reporter
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 42
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 13, 2016, 09:36:26 PM »
ตัวนี้สวยมากเลยครับตอนเเรกผมก็ว่าจะจัดมาต่อเล่นเหมือนกันเเต่พอจะซื้อก็ดันมีข่าวตัวหมายเลข2ที่เเถมมีดมาก่อนเลยไม่ได้สอย เห็นรีวิวเเล้วก็อยากให้ออกไวๆ อุอุอุ ขอขอบคุณที่มารีวิวให้ชมนะคร้าบ

ทีแรกไม่ได้กะจะซื้อหรอกครับมีคนขู่เรื่องเกราะหลุดไว้เยอะ แต่มันลดราคาแล้วอดใจไม่ไหวเลยจัดมาครับ ส่วนตัวใหม่ที่จะออกก็รู้ข่าวเหมือนกันครับแต่ไม่ทันแล้ว คงไม่ได้ซื้ออะครับ 5555+

ออฟไลน์ San

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 10:38:57 AM »
Frame Arms  คิดว่าเรื่องความเเน่น ความเเข็งเเรงคงจะดีกว่าตัวเเรกๆละมั้ง ?

ส่วนตัวชอบดีไซน์ตัวนี้นะ สวย เเปลกดี

น่าสอยมาทำสีนกเเก้วซะเลย... :iconlol: