ผู้เขียน หัวข้อ: [รีวิวรอบโต๊ะ Vol.06] MG Figurerise Super Saiyan Son GUKU  (อ่าน 3979 ครั้ง)

ออฟไลน์ AmuroAznable

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 5
  • R.I.P Yamcha
[รีวิวรอบโต๊ะ Vol.06] MG Figurerise Super Saiyan Son GUKU
« เมื่อ: มีนาคม 12, 2016, 08:14:37 PM »
สวัสดีครับ กลับมาพบกับรีวิวรอบโต๊ะอีกครั้ง ก็เป็นตอนที่ 6 แล้ว หลังจากหายไปนาน
ครั้งนี้จะเป็นการรีวิว MG ตัวแรกของผม นั่นก็คือ MG Figurerise Super Saiyan Son GUKU
ผมลองหารีวิวของเจ้าตัวนี้อยู่แต่ก็ยังไม่มีแบบที่เป็นรีวิวจริงๆ หรืออันที่เคยมีก็ลบไปแล้ว
ประกอบกับที่ผมอยากได้เป็นทุนเดิมด้วย เลยรีวิวซะเลย :iconlol:

General Data
ไลน์: MG Figurerise
รุ่น: Super Saiyan Son GUKU
ราคา: 14XX บาท (3800 เยน)

หน้ากล่อง สวยงาม น่าสะสม ทำสีโกคูได้สวยมากๆเลยชอบสีที่หน้ากล่องมากๆ  :iconlove:

แกะออกมา มี 14 แผง + สมุดประกอบ 1 เล่ม + สติ๊กเกอร์ 2 แผ่น  :iconsmile:

การต่อเป็นไปอย่างง่ายดายมากๆ รวดเร็ว ไม่นานก็เสร็จ ประกอบเสร็จจะได้ โกคู มือ 2 ข้าง กับหน้าอีก 1 ใบ  :iconvsign:

เทียบขนาดกับ Figurerise6 Faiz และ Sd-Ex Strike Freedom โกคูตัวสูงกว่ามาก(ก็MGนี่หว่า)  :iconmouth:

Action กันบ้าง  :iconpunch:

คะแนนในแต่ละด้าน  :iconsoul:
ราคา: คิดว่าไม่แพงมาก แต่ก็ไม่ถูกจนคิดว่าซื้อมาแล้วได้กำไร Rank C
การต่อ: ค่อนข้างง่าย ชิ้นส่วนเล็กก็ไม่ค่อยมี เลยไม่ต้องระวังว่ามันจะหักหรือหาย แต่ต่อไม่ค่อยสนุกเท่าไหร่ Rank B
สี: ส่วนตัวผมมองว่า สีค่อนข้างจืด ดูไม่ค่อยมีมิติ แต่ก็ไม่ได้แย่มาก Rank C
การแยกสี: ในจุดใหญ่ๆก็ทำได้ดีตามมาตรฐานของลุงบัน แต่จุดเล็กๆ อย่าง ตา-คิ้ว กับ รองเท้า ไม่แยกสีมาให้
ให้ติดสติ๊กเกอร์แทน แล้วเป็นสติ๊กเกอร์ใส คิ้วไม่เท่าไร่ แต่รองเท่านี่ ตรงแถบสีเหลืองพอติดสติ๊กเกอร์แล้วกลายเป็นสีเหลืองอมน้ำเงอนทันที Rank C-
จุดขยับ: จุดขยับไม่ดีเข้าขั้นห่วยเลย นี่มันเอ็มจีนาเหวยย ไมทำกันแบบนี้ หัวก็เอียงข้างไม่ได้ ลำตัวก็เป็นแบบจังหวะเดียว มือก็ไม่ดี
เข่าก็งอได้ไม่สุด แถมขาก็ขยับได้ไม่อิสระ และที่สำคัญ ยืนปกติยากมากกก Rank D+
ขนาด: ใหญ่โตพอสมควร ชอบตรงนี้แหละ Rank A
ของแถม: มือสองข้าง หน้าอีกหนึ่ง ฐานอีกหนึ่ง บวกกับสติ๊กเอร์แต่งลายอีกเพียบ แต่ขอเเป็นอฟเฟ็กพาร์ทได้ไหม ขอมือเพิ่มอีกได้ไหม ขอหน้าเพิ่มได้ไหม ที่Faizยังให้มาตั้งเยอะ  Rank C-

สรุป
- หากชอบดราก้อนบอล(มากๆ)และชอบการประกอบ หรืออยากซื้อมาทำสี ก็ซื้อมาเก็บไว้ก็ได้ครับ ผมเองก็ว่าจะซื้อโกคูแบบปกติอีกเหมือนกัน
- หากไม่ชอบดราก้อนบอลเท่าไร่ หรือชอบไม่มาก แนะนำว่า เอาเงินไปซื้อ S.H.F. ดีกว่า ถึงขนาดจะเล็กกว่า แต่จุดขยับดีกว่าเยอะ

คะแนน
7/10 สำหรับแฟนดราก้อนบอล  :iconwish:
และ 5/10 สำหรับนักต่อทั่วไป
  :iconcry:

สำหรับรีวิว MG Figurerise Super Saiyan Son GUKU ก็มีเท่านี้ครับ หากจุดไหนผิดพลาดไปต้องขออภัย
หรือหากมีทัศนะ ความคิดเห็นใดๆ เกี่ยวกับอนาคตของไลน์นี้ ก็สามารถเม้นมาคุยกันได้นะครับ ขอบคุณที่รับชมครับ
  :iconwish: :iconwish: :iconwish:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 12, 2016, 08:15:15 PM โดย AmuroAznable »