ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ เพิ่งเข้าวงการ ขอคำแนะนำ  (อ่าน 5336 ครั้ง)

ออฟไลน์ iceres

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
มือใหม่ เพิ่งเข้าวงการ ขอคำแนะนำ
« เมื่อ: มีนาคม 22, 2016, 08:15:10 PM »
สวัสดีครับ พอดีเพิ่งเริ่มต่อกันพลา อยากถามว่าร้านในเน็ท มีร้านไหนแนะนำบ้างครับ ตอนนี้ผมสนใจอยากจะลองต่อโมจีนดูก่อน ไว้ฝีมือถึงขั้นเมื่อไหร่ ค่อยอัญเชิญ ลุงบัน มาไว้ในครอบครอง  คือตอนนี้เล็งไว้ก็มี ร้าน Smilegunpla กับร้าน gundamfreestyle ร้านไหน ดีกว่าครับ  :iconwish: :iconwish: :iconwish:

ออฟไลน์ torabytes

• *
  • Like: 10
Re: มือใหม่ เพิ่งเข้าวงการ ขอคำแนะนำ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 22, 2016, 08:18:38 PM »
เอาชื่อร้าน + คำว่า "ดีไหม" ไปค้นหาใน Google ดูสิครับ  :iconfreak:
Ice is nice.

ออฟไลน์ blume

• *
  • Like: 1
Re: มือใหม่ เพิ่งเข้าวงการ ขอคำแนะนำ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 22, 2016, 08:59:04 PM »
อาจจะไม่เกี่ยวซะทีเดียว แต่แนะว่าอย่าไปทางโมจีนเลยครับ จะพาลหมดไฟซะเปล่าๆ เพราะปัญหาต่างๆ ของโมจีนมันน่ารำคาญมาก :iconcryjoy:

ลองมือกับพวก HG Iron blooded orphans ก็ได้ครับ ราคาไม่น่าจะต่างกับพวก 1/144 ตัวใหญ่ๆ ของโมจีนมาก
แต่อารมณ์นี่คนละเรื่อง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2016, 09:01:27 PM โดย blume »

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 22, 2016, 09:30:20 PM »
อาจจะไม่เกี่ยวซะทีเดียว แต่แนะว่าอย่าไปทางโมจีนเลยครับ จะพาลหมดไฟซะเปล่าๆ เพราะปัญหาต่างๆ ของโมจีนมันน่ารำคาญมาก :iconcryjoy:

ลองมือกับพวก HG Iron blooded orphans ก็ได้ครับ ราคาไม่น่าจะต่างกับพวก 1/144 ตัวใหญ่ๆ ของโมจีนมาก
แต่อารมณ์นี่คนละเรื่อง

ใจก็อยากต่อแท้ อะแหล่ะครับ แต่ตอนนี้ป่วยเป็นโรคทรัพย์จาง แต่ดันอยากต่อ MG เลยจัดจีนซะก่อน

ออฟไลน์ ryukendo1

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 6
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 22, 2016, 09:43:43 PM »
ผมว่าลองภาคIBO ดีกว่าครับ พวก HG อย่าพึ่งไปเล่นจีนเลย ลองแท้ก่อน ราคา ไม่ต่างมาก จีนประมาณ 160-300  IBO 350-500 ราวๆนี้เอง จะได้รุ้ความต่างกับวิธีแก้
ถ้าMG เล่นจีนเลยก้ได้ครับ แต่อยากให้ลองHGก่อน ง่ายๆ ไปก่อน MG จีน ปัญหา มัน ไม่เยอะแต่มือใหม่อาจจะไม่รุ้วิธีแก้ หรือเสียดายได้

เพิ่มเติม ผม ส่วนใหญ่สั่ง GF นะครับไม่มีปัญหาไร MG ที่บอกมือใหม่อาจจะเสียดายคือ  บางทีต้องเหลา ไม่ก็ต่อผิด ต้องแกะมาแก้ เเกะ มาหัก ไรงี้ แต่ถ้าจะเล่นจีนจริงๆ ก้ลองเลยครับ  อยากให้ลองต่อแท้ก่อน เพราะความง่าย ความสวย อะไรหลายๆอย่างกลัวเปิดจีนมาแล้วทิ้งเลย55
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2016, 11:48:01 PM โดย ryukendo1 »

ออฟไลน์ Maquez

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 30
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 23, 2016, 01:34:52 AM »
อย่างแรกเลยคือผมคงบอกเรื่องร้านที่ว่ามาไม่ได้เพราะผิดกฏบอร์ดแนะนำให้เซิชประวัติเค้าดูในกูเกิลก่อน แนะนำให้เซิชจริงๆนะย้ำเลย ส่วนแรื่องเริ่มต้นยังไงแนะนำว่าให้เริ่มที่โมแท้สเกลไหนก็ได้เริ่มHGก็ดีเพราะมีเกือบทุกตัวให้เลือกซื้อแต่ถ้ายังไงก็ต่อดิบไม่ทำสีแน่ๆแนะนำเป็น MG กับ RG เพราะรายละเอียดดีกว่า เรื่องต่อง่ายยากผมว่าไม่มีอันไหนยากเพราะแค่อ่านตามคู่มือจะมีแค่ต่อนานกับต่อเร็วแค่นั้นแหละครับ

ปล.ถ้าสตาร์ทที่โมจีนแบบไม่มีประสบการณ์ไปก่อนแล้วเริ่มซื้อโมแท้ซักตัวท่านอาจเสียสติทำลายโมจีนทิ้งเลยก็ได้นะครับ ไว้มีสกิลระดับหนึ่งก่อนค่อยซื้อโมจีนเถอะผมว่าเพราะเดี๋ยวนี้โมจีนตัวที่ค่อนข้างสมบูรณ์ราคาก็ไม่ได้เบาเท่าไหร่

ออฟไลน์ liveadver

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 23, 2016, 08:34:02 AM »
แนะนำ hg babatos ก่อนดีกว่าตัวเอกสุดเท่ แค่ 300 นิดๆ เองคับ
สมัยตอนผมเข้าเล่นโมใหม่ๆ ตัวแรกที่ซื้อ hg exia ต่อเสร็จคอดเท่ ตัวต่อมาเห็นโมจีนทำไมมันถูกจังเลยไปซื้อมาลองดู
อารมณ์คนละเรื่องคับ สติ๊กเกอร์ห่วยแตกจับไปสีก็หลุดแล้ว ข้อต่อหลวมโครก ประกบกันก็ไม่ค่อยติด
ต่อเสร็จผมก็โยนทิ้งให้เด็กแถวบ้านเล่นทันทีคับ

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 23, 2016, 10:51:48 AM »
ผมว่าลองภาคIBO ดีกว่าครับ พวก HG อย่าพึ่งไปเล่นจีนเลย ลองแท้ก่อน ราคา ไม่ต่างมาก จีนประมาณ 160-300  IBO 350-500 ราวๆนี้เอง จะได้รุ้ความต่างกับวิธีแก้
ถ้าMG เล่นจีนเลยก้ได้ครับ แต่อยากให้ลองHGก่อน ง่ายๆ ไปก่อน MG จีน ปัญหา มัน ไม่เยอะแต่มือใหม่อาจจะไม่รุ้วิธีแก้ หรือเสียดายได้

เพิ่มเติม ผม ส่วนใหญ่สั่ง GF นะครับไม่มีปัญหาไร MG ที่บอกมือใหม่อาจจะเสียดายคือ  บางทีต้องเหลา ไม่ก็ต่อผิด ต้องแกะมาแก้ เเกะ มาหัก ไรงี้ แต่ถ้าจะเล่นจีนจริงๆ ก้ลองเลยครับ  อยากให้ลองต่อแท้ก่อน เพราะความง่าย ความสวย อะไรหลายๆอย่างกลัวเปิดจีนมาแล้วทิ้งเลย55

จัด HG แท้มาต่อไป 1 ตัวแล้วครับผม  :iconvsign: :iconvsign:

ออฟไลน์ NhEuOi

• *
  • Like: 8
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 23, 2016, 10:58:01 AM »
ชอบแบบ Sink or Swim มั้ยครับ ต้องลอง MG ตัวไหนก็ได้ของ GHD อันนี้ถ้าคุณผ่านมันไปได้คุณจะแกร่งเลย ไม่ผ่านอาจเลิก 555  :iconlol:

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 23, 2016, 12:51:00 PM »
ชอบแบบ Sink or Swim มั้ยครับ ต้องลอง MG ตัวไหนก็ได้ของ GHD อันนี้ถ้าคุณผ่านมันไปได้คุณจะแกร่งเลย ไม่ผ่านอาจเลิก 555  :iconlol:

โหดขนาดนั้นเลยหรอ ครับ :iconsweat: :iconsweat:

ออฟไลน์ KanekiKen

• Believe in yourself
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 23, 2016, 01:54:03 PM »

โหดขนาดนั้นเลยหรอ ครับ :iconsweat: :iconsweat:
อย่าเรียกโหดสิครับเรียก"นรกบนโม"เลยก็ว่าได้ครับไหนจะดีเทลทีจางยังกับคนเป็นโรคหลุมบ่อที่มากมายยังกะดวงจันทร์ข้อต่อที่หลวมยังกะหุ่นกระบอกครับผมเเต่สมัยนี้ไม่รู้พัฒนาหรือยังอาจจะดีขึ้นนิดนึงก็ได้ครับ
"I said my sword was a tool of justice...not using in anger...not use for vengeance...now I'm not so sure and besides....this isn't my sword"
Raiden
Metal Gear Rising Revengeance

ออฟไลน์ GunnerMan

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 23, 2016, 02:16:56 PM »
ถ้าอยากจะเทียบแนะนำให้ทั้ง แท้ทั้งจีนครับ เกรด HG ก่อนก็ได้มาลอง feeling
แต่ถ้าเพิ่งรู้จักกันพลา ยังไม่มีเลยสักตัว
แนะนำตระกูล sd bandai มาลอง

ถ้าอยากได้ฟีลลิ่งลองประกอบแล้วอยากได้งานละเอียด แนะนำเกรด RG bandai

ส่วนโมจีนแนะนำเริ่มหลังจากต่อโมแท้ไปแล้วซัก 3 ตัว แล้วจากนั้นจะลืม Bandai ไปเลย...

แต่ถ้าเริ่มโมจีนก่อน Bandai ท่านอาจจะลืม Gunpla ไปเลย... T_T
TEST

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 23, 2016, 02:17:50 PM »

อย่าเรียกโหดสิครับเรียก"นรกบนโม"เลยก็ว่าได้ครับไหนจะดีเทลทีจางยังกับคนเป็นโรคหลุมบ่อที่มากมายยังกะดวงจันทร์ข้อต่อที่หลวมยังกะหุ่นกระบอกครับผมเเต่สมัยนี้ไม่รู้พัฒนาหรือยังอาจจะดีขึ้นนิดนึงก็ได้ครับ

แล้วถ้าเป็นของพวก daban หรือ momoko ล่ะครับ เป็นไงมั่ง

ออฟไลน์ KanekiKen

• Believe in yourself
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 23, 2016, 03:53:08 PM »
Daban ข้อต่อเเน่นเดือยกดยากเเต่ดีเทลดีคล้ายๆต้นฉบับลุงบันครับผม
Momoko ดีเทลดีมากเพราะกรีดลายเพิ่มจากต้นฉบับลุงบันเเต่จุดขยับอ่อนปวกเปียกครับ
เเนวทางของผมลองดาบันก่อนก็ดีครับเหมาะสําหรับคนเหลาเดือนเป็นครับ
โมโมโกะเเนะนําตรงข้อต่อ pc ให้อัดกาวไว้ก่อนเลยครับมันนิ่มมากจนมันหลวมครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2016, 04:05:57 PM โดย KanekiKen »
"I said my sword was a tool of justice...not using in anger...not use for vengeance...now I'm not so sure and besides....this isn't my sword"
Raiden
Metal Gear Rising Revengeance

ออฟไลน์ GunnerMan

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 24, 2016, 04:36:31 PM »

แล้วถ้าเป็นของพวก daban หรือ momoko ล่ะครับ เป็นไงมั่ง

2 ยี่ห้อนี้มีแค่ คีมตัด(ก่อนหน้าผมจะมีคีมตัดผมมีแค่คีมจับปากแหลมด้วยซ้ำ)/คัตเตอร์หรืออาร์ทไนฟ์ ก็เป็นตัวได้แล้ว
TEST

ออฟไลน์ medsms

• *
  • Hello World !!!
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 28, 2016, 02:45:53 PM »
ผมเริ่มที่โมจีน QHD 1/100 ครับ ด้วยอุปกรณ์เดียวที่มีคือ กรรไกรตัดเล็บ สุดท้าย บางตัวต่อเสร็จ แต่จัดท่าไรไม่ได้เลย ล้ม ชิ้นส่วนหลุดตลอด บางตัวหนักสุดคือต่อไม่เสร็จ ทำให้เลิกเล่นไปเกือบสองปีได้
จนแฟนซื้อลุงบันแท้ให้ 1/100 OO (ตัว HG) หลังจากนั้น ตาเลยสว่าง ของลุงบันสนุกกว่าเยอะ ตอนนี้โมเต็มห้องครับ 5555

สรุป คิดเหมือนหลายๆท่านครับ ลองของแท้เลยดีกว่าครับ หรือจะลองจีนมาก่อนสักตัวขำๆ ก่อนก็ได้ครับ

ออฟไลน์ soundheaven

• *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 17, 2016, 02:59:10 PM »
ผมเองยังไม่เคยเล่น Bandai เลย มาถึงก็ โมจีนเลย ต่อไม่เยอะเท่าไหร่ตามนี้

1.Rx-78 ver.ka ของ TT ต่อดิบ ตัดเส้น
2.Epyn ของ Daban ตัวนี้ทำสีด้วยสีกระป๋อง ถูกใจมาก
3.Wing ของ TT ตัวนี้อัพมาแอร์บรัช ยังไม่เสร็จ เวลาไม่ค่อยมี

สรุปถ้าจะเล่นโมจีนเลยก็ได้ครับอยู่ที่สกิลพื้นฐานงานประดิษฐ์ งานช่าง  ส่วนตัวเป็นพวกลูกอีช่างรื้ออยู่แล้วเลยเฉยๆสบายๆ

งานดองอีกเพียบ
1.Nu Gundam
2.Sazabi
3.Shin Musha
หวังว่าจะได้ทำในเร็ววัน