ผู้เขียน หัวข้อ: สุดปลายฟ้า บินมากับผี ! RVF-25 With Ghost 1/72 Scale (Bandai)  (อ่าน 4947 ครั้ง)

ออฟไลน์ Naraty

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
สวัสดีครับชาวไทยกันดั้มทุกท่าน พอดีผมได้ติมตามเว็บไซด์นี้มานานพอสมควรและชอบอ่านรีวิวของคุณนาโรกิมากๆ วันนี้สบโอกาส เลยลองมาตั้งกระทู้รีวิวดูมั่ง
- พึ่งหัดรีวิวเป็นครั้งแรก ผิดพลาดประการใดต้องขออภัยมา ณ โอกาสนี้ด้วยนะครับ

1/72 Marcross Frontier Messiah Valkyrie Luca Custom  RVF-25 With Ghost
Bandai 5,800 Yen

เปิดกล่องมาแผงเกือบเต็มกล่องน่ะนะ

เทียบไซด์กล่องเล็กกว่า MG ราคาเดียวกันนะ บางพอๆกับ Delta Plus

แผงไม่มากไม่น้อยมีทั้งหมด 18 แผง เป็นแผงเบิ้ลซะ 3 แผง เพราะแถมโกสมา 3 ลำ และแกนเหล็กอีก 5 แท่ง

ดีคอลให้มา 3 แผ่น เป็นมาคกิ้งซีลแผ่นนึง และดีคอลน้ำแผ่นเบ้อเริ่มเลย 2 แผ่น ตั้งแต่ต่อกันพลามายังไม่เคยเจอใหญ่ขนาดนี้มาก่อน มีกันดั้มทำไมไม่แถมแบบนี้มั่ง ?

ดีเทล เห็นแล้วอึ้ง ! พี่แกทำมาบ้าพลังมาก รายละเอียดเยอะ ยุบยับไปหมด นึกถึงตอนตัดเส้นแล้วเหนื่อย

:iconcry:

แผงโครงใน เข้าใจว่าใช้แบบเดียวกันหมดนะ ออกแบบมาทีเดียว ย้อมได้หลายลำเลย

ปรกติผมจะต่อพร้อมตัดเส้นไปด้วยเลย เลยใช้เวลาต่อค่อนข้างนาน แต่โมอันนี้เส้นมันลึกตัดเส้นง่าย พอตัดออกมาแล้วสวยมาก

มีชิ้นส่วนเล็กๆหลายชิ้น เวลาหเกทต้องดูดีๆ อย่าเผลอไปเฉือนเดือยเข้าล่ะ เดี๋ยวงานเข้า

ส่วนประกอบของหัว

ต่อเป็นลำเลยละกัน การต่อแรกๆค่อนข้างยุ่งยากกว่าพวกกันดั้มพอสมควร เพราะชิ้นส่วนค่อนข้างเยอะ แถมยังมีระบบแปลงร่างด้วยและอีกอย่างที่อยากเตือนคือตรงข้อต่อจ๊อยมันทำมาแน่นมาก กดลำบากพอสมควรเลย บางช่วงต้องฮาร์ดคอร์เอาฟันกัดกันเลยทีเดียว

และแล้วก็หักจนได้ ตรงข้อต่อแขนยัดยากมาก เลยลองใช้คีมบีบดู อีกข้างบีบเข้านะแต่อีกข้างถึงแก่กรรม ! ใครจะซื้อมาต่อแนะนำให้ใส่เดือยก่อนใส่แขนนะ อย่าไปเชื่อใบต่อมาก ไม่งั้นยัดยาก

รายละเอียดใต้เครื่อง

กับโกส จริงๆในกล่องให้มา 3 ลำนะ แต่ผมขี้เกียจต่อ เลยต่อแค่ลำเดียวก่อน เรื่องของเรื่องคือขี้เกียจตัดเส้นเนี่ยแหละ รายละเอียดมันเยอะเกิน เห็นแล้วเพลีย

โกส ตรงส่วนหัวให้มาเป็นชิ้นใสออกเหลืองๆนะ สวยดีเหมือนกัน

รายละเอียดตรงคอกพิตสวยทุกอย่าง ยกเว้นนักบินที่แขนดันด้วน

:iconpale:

มุมต่างๆ

เซนเซอร์ด้านบนตัวเครื่องกางได้นะ เอาไว้ใช้ทำไรก็ไม่รู้ ตอนเล่น SRW ก็ไม่เคยใช้ซักที ใครรู้บอกหน่อยละกัน :icondisapp:

เทียบไซด์กับ VF-25F  Full Armor

แปลงเป็นกาวอคโหมดมั่ง การแปลงร่างทำมาค่อนข้างสมบูรณ์ดีแบบไม่ต้องถอดชิ้นส่วนเลยยกเว้นที่ไอพ่นด้านหลังที่จะต้องถอดมาเป็นโล่ห์

มุมต่างๆของกาวอค

เห็นแล้วนึกถึงตัวอะไรมั๊ย......

กาวอคแบบมีแขน ซึ่งจริงๆแล้วแขนขวาผมทำเดือยหักในภาพเลยถ่ายแบบแถๆเอาแขนไววางพิงๆไว้เอา

แปลงเป็นแบทรอยมั่ง แรกๆแปลงยากนะ งมอยู่พอสมควรเลยแต่พอรู้จุดแล้วเดี๋ยวก็ง่ายเอง

แบทรอยโหมด หน้าตรง

เทียบไซด์

แอคชั่นบ้าง

ไม่รู้จะทำท่าอะไรดี แขนก็หัก แถมจุดขยับก็ไม่ได้มากมายอะไร แค่แปลงร่างได้นี่ก็บุญหัวแล้วล่ะ :iconmouth:

ชิ้นนี้ตรงหัวเข่าหลุดบ่อยมาก ไม่รู้กล่องอื่นเป็นรึเปล่า

Assault Knife ปรกติจะเก็บไว้ที่โล่ห์ ต้องกดปลายโล่ห์ให้อ้าหน่อยถึงค่อยดึงออก

ทำท่าเฉือนแขนตัวเองมั่ง ไหนๆก็แขนขาดไปละ :iconcryjoy:

แขนอีกข้างมีจะงอยคล้ายใบมีด ……เอิ่ม……ผมขอเรียกใบมีดละกันนะ  พับไปมาได้ตามในรูปแหละไม่มีอะไรพิเศษ

รวมๆผมว่าร่างไฟเตอร์สวยที่สุดแล้วล่ะ ยิ่งเวลาพับปีกลู่ไปด้านหลังมองแล้วคล้ายๆ F-14 Tomcat เลย

ข้อดี
-แปลงร่างได้ ซึ่งระบบแปลงร่างไม่ยากและวุ่นวายเท่ากันดั้มบางตัว
-ดีเทลเยอะมาก
-แถมดีคอลมา 2 แบบ

ข้อเสีย
-หลายจุดตามตัวเป็นสติ๊กเกอร์ ซึ่งหลายที่ต้องติดในส่วนที่ผิวไม่เรียบทำให้ติดออกมาสวยยาก
-ข้อต่อบางจุดแน่นเกิน
-จุดขยับน้อยไปหน่อย แอคชั่นมากไม่ค่อยได้

แต่โดยรวมถือว่าผ่านแหละ รักมาครอสซื้อเลย ไม่ผิดหวัง

<iframe width="420" height="315" src="http://www.youtube.com/embed/xraT5rJTddQ" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

ออฟไลน์ bankster

• *
  • Like: 0
Re: สุดปลายฟ้า บินมากับผี ! RVF-25 With Ghost 1/72 Scale (Bandai)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 22, 2016, 12:10:28 AM »
หาซื้อได้จากที่ไหนบ้างคับที่มีให้เลือกเยอะๆและราคามะแพงมากอยากได้หลายตัวเลย macross

ออฟไลน์ Naraty

• *
  • Like: 1
Re: สุดปลายฟ้า บินมากับผี ! RVF-25 With Ghost 1/72 Scale (Bandai)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 22, 2016, 10:34:36 AM »
หาซื้อได้ตามร้านโมเดลหรือว่าร้าน Hobby ในญี่ปุ่นครับ พอดีว่าผมอยู่ที่นี่ จะมีร้านเช่น Zest , Tam Tam อะไรประมาณนี้ ในใน Yodobashi ผมก็ไม่เห็นเหมือนกันนะ ในไทยผมไม่ทราบจริงๆครับว่ามีคนเอาไปขายมั๊ย ยังไงลองค้นหาในเว็บดูนะครับ

ออฟไลน์ soranibrahim

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 22, 2016, 07:03:01 PM »
สวยมากเลยครับ
กิเลสจะเกิดหลายทีแล้ว macross นี่
แต่แตกไลน์เยอะหลายไลน์แระ
ต้องเบรคๆไว้ก่อน  :iconlol:

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ
รีวิวแรกก็ทำได้ดีมากเลย  :iconvsign:

ออฟไลน์ tummmy

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 22, 2016, 09:52:19 PM »
สวยมากตอนเป็นเครื่องบิน ลายละเอียดตามเครื่องสุดยอดเลย