ผู้เขียน หัวข้อ: [แกะกล่อง ลองต่อ] อีกหนึ่งตำนานยักษ์ตาเดียว HG 1/144 YMS-08B Dom Test Type [HG Origins]  (อ่าน 6863 ครั้ง)

ออฟไลน์ kaze

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 3
สวัสดีครับ ติดตามอ่านรีวิวมานาน เลยอยากจะแชร์บ้าง แต่ผมมือใหม่ อาจรีวิวตกๆ หล่นๆ ไปบ้างนะครับ

วันนี้จะมารีวิวอีกตำนานของยักษ์ตาเดียวแห่งซีออนกัน

HG 1/144 YMS-08B Dom Test Type [MSD Origins] จากซีรีส์กันดั้ม Origins
2160 เยน ราคาไทย 720+ แล้วแต่จะหาได้ครับ

หลังจากได้ข่าวเจ้าตัวนี้ออกมาสักพัก สองจิตสองใจว่าจะเอาดีมั้ยเพราะราคานี้ เพิ่มอีกนิดก็ไปสอย RG ได้แล้ว
แต่บังเอิญเปิดเข้าไปดูรีวิว Youtube เว็บนอก ให้คะแนนดีมาก สุดท้ายทนกิเลสไม่ไหว สอยมาจนได้  :iconnosebleed:

กล่องก็หนากว่า HG ธรรมดาเล็กน้อย

แผงทั้งหมด 14 แผง ต่อกันเพลินๆ สบายอารมณ์

หน้าปกคู่มือตามหน้ากล่อง ภาพสวยงามมาก

เริ่มต่อลำตัวกัน ลำตัวมีกลไกเลื่อนหน้าหลังได้เล็กน้อย ค็อกพิทเป็นชิ้นใสติดสติกเกอร์ (ทำไมไม่ทำสีมาให้เหมือน Prototype Gouf ก็ไม่รู้)
จุดเชื่อมต่อลำตัวกับเอวเป็นบอลจอยท์ จะเห็นว่าแกนเอวค่อนข้างยาว

ส่วนค็อกพิท มี Gimmick มาให้ว่าจะเลือกแบบค็อกพิทใส หรือปิดตายไปเลย ส่วนตัวแล้วชอบแบบใสมากกว่า

มาถึง Backpack เรียบง่าย booster ขยับได้

ลำตัวเรียบร้อย จะแงะเปลี่ยนฝาค็อกพิทลำบากพอสมควรเพราะต้องติดท่อพลังงานด้วย จุดขยับแขนเป็นแบบหน้าหลัง ไม่ใช่ยกขึ้น

ลำตัวส่วนไหล่จะขยับเข้าออกได้เล็กน้อย เพื่อเพิ่มจุดขยับ

มากันที่หัว ลูกตาติดสติกเกอร์ มีแบบทึบ กับ Realistic decal มาให้เลือก ตาขยับซ้ายขวาขึ้นลงได้อิสระจากบอลจอยท์
แต่ไม่มีปุ่มเลื่อนให้ เพราะมันต้องขยับขึ้นลงด้วย ใต้หัวจะมีร่องอยู่ เวลาจะเลื่อนตา ผมใช้ไม้จิ้มฟันเขี่ยเอา
ส่วนหน้ากากแดง ตอนแรกไม่ได้สังเกต พอตัดจากรันเนอร์ ปรากฏว่าหัก สงสัยมันหักมาตั้งแต่ในกล่อง ต้องติดกาวเอา  :iconcry:

หัวเรียบร้อย มีชิ้นใสครอบตา ผมติดสก็อตเทปบังไว้เผื่อพ่นเคลียร์ (ผมสายต่อดิบตัดเส้น ไม่ทำสี)

เอวและกระโปรง ที่เอวเลื่อนจุดขยับขาได้ เหมือน Prototype Gouf

ต่อเอวเสร็จ กระโปรงหน้าเข้าล็อคแน่นหนาดีมาก แถมเปิดได้สุดๆ ไม่ติดสายพลังงาน กระโปรงข้างก็ขยับได้ 
จุดนี้ให้คะแนนเต็มลุงบันไปเลย  :iconvsign:

แขนง่ายๆ ไม่ซับซ้อน ตรงไหล่และแขนผ่ากลาง ก็ตามประสา HG น่ะนะ ต่อเสร็จแล้วรู้สึกว่ามันขยับได้ลื่นดี

ข้อศอกเป็น จอยท์ 2 ชั้น มือให้มา 2 แบบ แบบกำ และมือขวาเหนี่ยวไก มือซ้ายแบ เกราะไหล่ไม่ใหญ่ ทำให้ขยับได้ลื่นไหลไม่ติด

ขยับได้สุดๆ ทำท่าหยิบดาบได้สบาย

เท้าและขาไม่มีอะไรมาก ผ่ากลางน่ะแหละ ใต้เกราะขามีเวอร์เนียให้(ผมเรียกเวอร์เนียถูกมั้ย?) ข้างละ 2 ขยับได้

และแล้วก็เป็นตัว ที่หลังเสียบ Heat Saber แบบเฉียงๆ เท่มว้าก  :iconlove:

มาดูจุดขยับกันบ้าง

แกนเอวยาว และท่อพลังงานก็ไปแปะตรงเหนือเอว ทำให้เอวขยับได้ดีมาก

เนื่องจากขาโต ฝ่าเท้าใหญ่ ทำให้ยืนได้มั่นคงสุดๆ บวกกับเลื่อนแกนขาได้ทำให้ก้มสุดได้โดยไม่ล้ม

แอ่นนน

กระโปรงข้างขยับได้มาก ทำให้กางขาได้เยอะ  ที่เกราะเอวด้านข้างมีรูปริศนา 2 ข้าง ด้านหลังเอวมีรู

ข้อเข่าเป็นจอยท์ 2 ชั้น งอได้สุด แต่ก็ติดขาอยู่ดี เพราะพี่แกขาใหญ่ ถ้าเลื่อนจุดขยับจะทำให้งอมาด้านหลังได้มากขึ้น

เอนแบบไมเคิล แจ็คสันก็ได้ ไม่มีล้ม  :iconwink:

ยืนกอดอกได้สบาย  :iconwink:

ยกขาได้สูง แต่ต้องบิดเอวช่วย

นั่งหน้าตรงไม่ได้ เพราะขาใหญ่ แต่แถช่วยโดยกางขาออกเยอะๆ ก็พอไหว

อาวุธอีกอย่างคือ Beam Bazooka เท่าที่เทียบดู เหมือนเป็นอันเก่าที่มากับ HG Dom
บาซูก้าอันเบ้อเริ่ม แต่สีจืดชืดมาก มีชิ้นใสมาให้ติด Scope แต่ไม่มีสติกเกอร์มาให้ติด  :iconpale:
อาวุธมีมาให้แค่นีแหละ ก็มัน Test Type นี่นะ

ตัดเส้นติดดีคอลแล้ว ความหล่อเพิ่มขึ้น 50%
จับ action ยาว ๆ ไป ผมไม่ได้ติดฐานนะครับ

ที่ไหล่เป็นแบบขยับมาข้างหน้า คิดว่าน่าจะทำมาให้จับบาซูก้าได้ 2 มือ ถ้ายกขึ้นคงจับ 2 มือไม่ได้

ทำท่า Last Shot แบบเฮียอามุโรก็ได้  :iconlol:

กับทีมตาเดียว Zaku II HG โบราณ, Gouf Prototype ดีเทลรุ่นใหม่นี่ต่างกับของเก่าๆ คนละเรื่อง

กับกบเขียว

เริ่มมหกรรมฉกของ เอา Machine gun  เฮียชาร์มาเล่น

ถือค้อนของ Gusion มือเดียวได้สบาย ไหล่พี่แกแข็งแรงมาก ตัวกบเขียวยังทำยังงี้ไม่ได้เลย

ฉกดาบของ Astray

กับบีมเซเบอร์ก็ดูเข้ากันดี

สรุป:

ข้อดี
- สัดส่วนสวย ดูผอม แบบ HG สมัยใหม่
- ไล่เฉดสีขาว เทา น้ำตาล ดำ ตัดกับแดง สุดคลาสสิค
- จุดขยับสุดยอด จัดท่าทางได้หลากหลาย โมแข็งแรง จุดขยับนิ่มนวล

ข้อเสีย
- สีมันจืดไป สำหรับบางคนที่ชอบฉูดฉาด ดีที่มีดีคอลมาให้เยอะ
- จุดเชื่อมลำตัวกับเอว ให้เกราะพลาสติคมาคั่นชิ้นนึง ซึ่งชิ้นนี้มันจะลอยๆ อยู่
ข้อดีคือทำให้เอวเป็นอิสระขยับได้มาก แต่พองอมากๆ เข้าชิ้นพลาสติคนี้มันจะไปเกยกับส่วนลำตัว
ทำให้น่ารำคาญพอสมควร
- อาวุธให้มาน้อย บาซูก้าสีจืด ไม่มีสติกเกอร์ Scope มาให้
- มือขวาเหนี่ยวไก แกนยาวกว่าปกติ ทำให้มันหลวม ตกง่าย
- ขยับไปๆมาๆ บ่อย ๆ เหมือนขามันเริ่มหลวม

ส่วนตัวแล้วคิดว่า โมตัวนี้ลุงบันทำได้ดีมาก จุดขยับทำได้ดีมากจริงๆ ทั้งเอว และขา
ไม่เหมือน Prototype Gouf ที่ติดดีไซน์ ทำให้แทบจะขยับขาไม่ได้เลย
ส่วนตัวแล้วให้คะแนนโมตัวนี้ 8.5/10

ก็ขอจบรีวิวไว้เท่านี้นะครับ ขอบคุณครับ  :iconvsign:

ออฟไลน์ Mojojo_joe

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 15
ผมว่าตัวนี้มันน่ารักดีนะ > < :iconlike:
ปล.รีวิวได้ละเอียดมากๆครับ รอชมตัวต่อไปนะ

ออฟไลน์ teetat

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 8
  • ผู้ลักลอบนำกันพลาเข้าบ้านมือโปร
คุ้มไหมเนี่ย hg 2160เยน เพิ่มอีกนิดได้rgละ :iconcry:

ออฟไลน์ koo

• TG Reporter
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 34
รีวิวละเอียดดีครับ แนะนำว่าภาพน่าจะใหญ่กว่านี้หน่อยนะครับ แล้วก็ราคาที่บอกมาเป็นราคาที่บวกvatแล้ว
ปกติราคาที่ตามร้านในไทยเอามาคูณเรทจะเป็นราคาไม่รวมvatนะครับ

ส่วนตัวผมว่าคุ้มดีนะ ให้เกราะมา2แบบเลยไม่ต้องรอP-บรรลัย  :iconlol: :iconlol: :iconlol:

ซื้อมาทิ้งไว้นานแล้วยังไม่ได้ต่อเลย  :iconnasty:
ฝากติดตามเพจด้วยนะครับ https://www.facebook.com/KOO28988

ออฟไลน์ teetat

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 8
  • ผู้ลักลอบนำกันพลาเข้าบ้านมือโปร
รีวิวละเอียดดีครับ แนะนำว่าภาพน่าจะใหญ่กว่านี้หน่อยนะครับ แล้วก็ราคาที่บอกมาเป็นราคาที่บวกvatแล้ว
ปกติราคาที่ตามร้านในไทยเอามาคูณเรทจะเป็นราคาไม่รวมvatนะครับ

ส่วนตัวผมว่าคุ้มดีนะ ให้เกราะมา2แบบเลยไม่ต้องรอP-บรรลัย  :iconlol: :iconlol: :iconlol:

ซื้อมาทิ้งไว้นานแล้วยังไม่ได้ต่อเลย  :iconnasty:
อ่อครับ ตกใจหมด  ก็ว่าทำไมแพงจัง

ออฟไลน์ kaze

• *
  • Like: 3
ขออภัยครับ  ข้างกล่องเขียนว่า 2000 ครับ
ก็ยังแพงอยู่ดีเนอะ  :iconsweat:

ขอบคุณที่ช่วยเสนอแนะครับ

ออฟไลน์ San

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
ราคาดักเเก่ซินะ เหอๆ....เเต่ดูจากที่รีวิว คุ้มอยู่ ทำมาดีประมาณนึงเลย....สายโดมเสียตังเหมือนเดิม... :iconlol:

ออฟไลน์ gunnershot

• *
  • Like: 0
ของผมหน้ากาก ก็หักตำแหน่งเดียวกันเลยครับ 555555555