ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบระยะเวลาในการเก็บสีที่ผสมทินเนอร์แล้ว ถ้าเก็บไว้นานจะมีผลอะไรมั้ยครับ  (อ่าน 4005 ครั้ง)

ออฟไลน์ zenetti

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
เวลาผมผสมสีสำหรับเอาไว้พ่อแอร์บรัชโดยใช้สีของ Mr.color เช่นผสม 1:3 , 1:4 แล้วผมชอบผสมที่เดียวทั้งขวดเลยแล้วหาขวดมาใส่ วลาจะพ่นก็เทแบ่งจากที่ผสมมาแล้ว อยากทราบว่าทำแบบนี้จะมีผลอะไรกับสีมั้ยครับ หากบางสีใช้ไม่หมดแล้วเก็บไว้เป็นเวลานานๆ หลายๆ เดือน เพราะเวลาตั้งทั้งไว้นานๆ มันแยกชั้นกันเลยเป็นชั้นสีกับชั้นทินเนอร์ เวลาจะใช้ทีก็ใช้ไม้คนเอา สีมันจะมีหมดอายุมั้ยครับถ้าเราเอามาผสมทินเนอร์แล้วใส่ขวดเก็บไว้

อีกคำถามคือการพ่นสีที่พึ่งจะผสมใหม่ๆ กับพ่นสีที่เราเคยผสมทินเนอร์เก็บไว้แล้ว มันมีความแตกต่างกันมั้ยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Polter

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
1. ขวดที่ใช้เก็บถ้าอากาศไม่เข้าก็ไม่น่าจะมีผลครับ หากอากาศเข้าได้อาจจะมีเรื่องทินเนอร์ระเหยครับ
2. หากทินเนอร์ในขวดที่ผสมเก็บไว้ระเหยไปมากก็มีผลครับ