ผู้เขียน หัวข้อ: ถามคนใช้สีสำหรับโมเดล  (อ่าน 3066 ครั้ง)

ออฟไลน์ DeepSnow

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 10
ถามคนใช้สีสำหรับโมเดล
« เมื่อ: เมษายน 25, 2016, 04:10:56 PM »
คือตอนนี้ผมใช้สี กป.กรอกแอร์บรัชพ่น รู้สึกว่าใช้สีเยอะเหมือนกันเลย อยากถามว่ากันพลา 1/100 ตัวนึงถ้าเราใช้สีสำหรับโมเดล(พวกกันเซ่ ไกอา) จะใช้สีประมาณไหนครับถ้าใช้พ่นเป็นสีหลักขวดเดียวจะพอมั้ยครับ ผมเห็นขวดนิดเดียวเอง แต่ราคาแอบโหด :iconcry:

ออฟไลน์ Kestrel

• **
  • Like: 16
Re: ถามคนใช้สีสำหรับโมเดล
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 25, 2016, 04:27:56 PM »
เอาจริงๆนะ เเต่ละคนไม่เท่ากันหรอก อยู่ที่นิ้วคุณนั่นหละ ดึงไกมากน้อย สำหรับผม พวกสีหลักที่ใช้เเทบทุกตัวอย่าง ดำ-ขาว ไกอา ขวดนึงใช้ทำ MG 2-3 ตัวถึงจะหมด

ออฟไลน์ ryukendo1

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 6
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 25, 2016, 04:49:35 PM »
สำหรับผม เคยใช้ไกอา  ทำสีชินนันจู MG  แต่ละคน สัดส่วนสี /ทินเนอก็ไม่เท่า ความหนาของสีที่ต้องการ  การพ่น อย่างผมพ่น ประมาณ2ชั้น
หมดไปเกินครึ่งขวด (ชินนันจู มันแดงเยอะ ตัวใหญ่เลยใช้เยอะ )

เอาจริงๆผมว่าแพงมาก  หลังๆ เปลี่ยนมาใช้ MR color แทน ถูกกว่า เยอะกว่า  ถึงจะไม่สวยเท่า

ออฟไลน์ Kestrel

• **
  • Like: 16
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 26, 2016, 08:54:41 AM »
สำหรับผม เคยใช้ไกอา  ทำสีชินนันจู MG  แต่ละคน สัดส่วนสี /ทินเนอก็ไม่เท่า ความหนาของสีที่ต้องการ  การพ่น อย่างผมพ่น ประมาณ2ชั้น
หมดไปเกินครึ่งขวด (ชินนันจู มันแดงเยอะ ตัวใหญ่เลยใช้เยอะ )

เอาจริงๆผมว่าแพงมาก  หลังๆ เปลี่ยนมาใช้ MR color แทน ถูกกว่า เยอะกว่า  ถึงจะไม่สวยเท่า
ผมกลับคิดว่าไกอาประหยัดกว่ากันเซ่นะ จริงอยู่ราคาเเพงกว่า เเต่พ่นติดง่ายมาก อย่างสีขาว 2 รอบก็ขาวเเล้ว กันเซ่นี่ถมเเล้วถมอีกไม่ค่อยจะขาวเลย

ออฟไลน์ San

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 28, 2016, 01:52:52 PM »
ลองใช้สีของสยามโมยิ้มดูไหมครับ ราคาไม่เเพง คุณภาพดีมาก พ่นขึ้นง่าย ผิวเรียบ สีเกรดฮอบบี้ทีเดียว ดีกว่าใช้สีกระป๋องเยอะครับ

เหมาะสำหรับพี่ๆน้องที่อยู่ ตจว หาซื้อสียาก ไม่ก็ไม่ชอบสีเเบรนด์เนมต่างประเทศราคาเเพง

ปริมาณ 2 เท่าของไกอา เเต่ราคาเเค่ครึ่งเดียว  60-80 บาท

ตามไปส่องได้ครับ สนใจก็ inbox ถามได้เลย

https://www.facebook.com/siammoyim/?fref=ts