ผู้เขียน หัวข้อ: [มือใหม่]สอบถามเทนิคการตัดเส้นกันพลาหน่อยครับ  (อ่าน 4946 ครั้ง)

ออฟไลน์ Data

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
พอดีผมตัดเส้นด้วย gundam marker หัวเล็กสีดำ แต่เส้นที่ได้เข้มเกินไปแล้วดูแข็งๆอะครับ จากนั้นผมจึงลองใช้แบบกดไหลดู ผลที่ได้คือ เละ!!  ครับ พอเช็คแล้วมันยังเลอะอยู่ครับ รบกวนแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ DeepSnow

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 10
Re: [มือใหม่]สอบถามเทนิคการตัดเส้นกันพลาหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 23, 2016, 09:20:42 PM »
แนะนำให้ใช้ Tamiya Panel Line ใช้คู่กับ ทินเนอร์ Tamiya X-20  ครับ ผมก็มือใหม่ยังตัดเส้นได้แบบนี้เลย
:iconvsign:

ออฟไลน์ mojimaz

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 4
Re: [มือใหม่]สอบถามเทนิคการตัดเส้นกันพลาหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 23, 2016, 09:54:41 PM »
Panel Line เลยครับ แยกชิ้นตัดเส้นยังไงพลาสติกก็ไม่แตกครับ
ตอนลบเส้นเกินก็เอาน้ำมันรอนสัน หรือ x-20 เช็ด งานเนียบ ขวดเดียวใช้ได้ยันชาติหน้า(ถ้าไม่ทำหก)

:iconlol:
รับซื้อ |BUILDERS PARTS HD| MS SPIKE 01 (ขนาด 1/100)

ออฟไลน์ Data

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 24, 2016, 09:45:50 AM »
ขอบคุณ สำหรับคำแนะนำครับ จะลองดูครับผม^^  :iconlol:

ออฟไลน์ GunnerMan

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 29, 2016, 03:48:21 PM »
แนะนำ pannel line อีกเสียงครับ ใช้คู่กับ enamel ไว้ลบ
ลงทุนหน่อย 2 อย่าง 3 - 4xx ใช้ยันลูกบวช

เพราะผ่านกับกดไหลมาแล้วเหมือนกัน ไม่ตอบโจทย์ ลบยาก (สำหรับผม แต่คนอื่นเขาอาจจะง่ายกัน -*-)
และถ้าพลาสติกร้าวหรือมีรอยเมื่อไร เตรียมสละชิ้นนั้นได้เลย ทะลวงกระจายมาแล้ว -*-
TEST

ออฟไลน์ gunnershot

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2016, 04:20:12 AM »
ถ้ากลัวมันแตก ก็พ่นเคลียร์เงาก่อนแล้ว ใช้ อีนาเมล ตัดเส้นก็ได้ครับ แล้วพ่นเคลียร์ด้านอีกที :)

ออฟไลน์ veerawat

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2016, 07:43:48 PM »
ลองใช้มา2-3อย่าง
อันแรก ปากกาซากุระจากร้านเครื่องเขียนด้วยความคิดที่ว่า หัวมันเล็ก เส้นต้องคมแน่ๆ
ผลที่ได้ แม้แต่หัวที่เล็กที่สุด 0.005 ก็ยังเล็กไม่พอสำหรับร่องของพวก 1/144 เขียนไม่ค่อยติดและแห้งช้าม๊ากกกก เสียเวลาสุดๆ ไม่แน่ใจว่าซื้อมาถูกอ้ะป่าว เห็นบางคนบอกว่าต้องเป็นแบบกันน้ำนะ ถึงจะตัดเส้นบนพลาสติกได้....ช่างมันเถอะ

ตัดสินใจ ซื้อมันมาทีเดียวเลย Panel line+ทินเนอร์ X-20 และ ปากกาแบบกดไหล GM301
Panel line ใช้ดีมากกกกก เก็บงานได้เร็ว ถ้าอยากได้เส้นเล็กๆ ให้ปาดปลายพู่กันกับปากขวดเยอะๆ (ให้เหลือน้ำหมึกน้อยๆ) เส้นที่ได้จะเล็กมากและไม่ดำมาก ออกแนวน้ำตาลเข้มๆ สมจริงมากกว่า สีดำมันหลอกตาเกินไป แต่ก็แล้วแต่งานชิ้นนั้นๆ บางทีก็ต้องถมดำอะนะ
ส่วน กดไหล 301 มันติดแน่นกว่า Panel line ทำให้ลบได้ยากกว่า แต่บางจุดที่ต้องการการติดแน่นๆ ผมก็ใช้ 301 นะ อยู่ที่เราเลือกใช้งานมากกว่าครับ ^_^