ผู้เขียน หัวข้อ: MSA-003 Nemo (Unicorn Desert Color Ver.) แนะนำตัวครับ  (อ่าน 4216 ครั้ง)

ออฟไลน์ world00

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
MSA-003 Nemo (Unicorn Desert Color Ver.) แนะนำตัวครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 12, 2016, 05:12:29 PM »
           -แนะนำตัวครับ กำลังฝึกทำเวทเทอริ่ง ตัดสินใจอยู่นานว่าตัวไหนที่เหมาะจะมีสภาพผ่านการรบอย่างหนักในสมรภูมิทะเลทรายดี  พอดีเห็นเจ้าเนโมสีทรายตัวนี้ โดนอัดหนักมาก แทบจะออกมาให้ขยี้ ในซีรีย์ยูนิคอร์นเลยทีเดียว ก็เลยจัดมา 2 กล่อง (คู่หูนะเพื่อน)  :iconvsign:

-ตัวสีหลักๆ : ตามใบต่อครับ มีเติมขาวนิดดำหน่อยพอประมาณ
-เวทเทอริ่ง : ลองทำครั้งแรก เลยใช้หลายๆเทคนิค อย่างการใช้เรียลทัช มาร์กเกอร์ แบบโนโมะเคนอย่างง่ายๆ โดยจุดสีส้มแทนสนิมถลอก ตามด้วยสีเทา  ต่อด้วยโซลเวนจ์ทาทับทั้งตัวแล้วรีบเช็ดออกบางๆแทนคราบเขม่า ปิดท้ายด้วย ทามิย่า เวทเทอริ่งเซ็ท  ปัดๆเอา ตามจุดปะทะต่างๆครับ 
-โจทย์หลักๆ คือ ถึงจะเป็นโมบิลสูทกระสอบทราย แต่ยังไงก็กันดาเรี่ยมนะ การซ่อมบำรุงต้องมีอยู่แล้ว เพราะงั้นเลยออกมาเป็นสภาพยังหลบได้ยังไม่เสียหายมาก แต่ก็โดนสะเก็ดทรายร้อน เขม่าควันติดตามตัวอยู่ดี บวกกับสภาพแวดล้อมแห้งแล้งในทะเลทราย  มั่วๆไปตามเรื่องครับ เหะเหะ

อีกตัวกำลังทำคราบ แต่ลงเปรียบเทียบเพื่อขอคำแนะนำก่อนครับ  อยากได้คำแนะนำวิธีการทำดีคอลให้จาง หรือ เลือนหายตามกาลเวลาครับ ขอบคุณครับแล้วพบกันใหม่กับตัวต่อๆไป

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
Re: MSA-003 Nemo (Unicorn Desert Color Ver.) แนะนำตัวครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2016, 08:22:03 PM »
ชอบงาน weathering มากครับ อย่าให้อีกตัว ลดลงหน่อยนึง พอยืนเทียบแล้วดูมันทึบไปครับ

เรื่องสีจางลองพ่นเคลียร์ด้าน แล้วwash หรือ dry brushน่าจะช่วยได้ครับ อาจพ่นสีพื้นบางๆคลุมดูนะครับ

ออฟไลน์ zerokillcid

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 12
Re: MSA-003 Nemo (Unicorn Desert Color Ver.) แนะนำตัวครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2016, 12:02:07 PM »
 :iconlike: เสพอยากไปนิด แต่ก็เก่า สนิม เท่มากครับ
มีเหยื่อรายต่อไปแน่นอนครับ

ออฟไลน์ world00

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2016, 12:42:41 AM »
ขอบคุณครับ พอดีเพิ่งเคยโพสรูปเลยยัง งงๆ    ส่วนเทคนิคที่แนะนำเด้วจะลองไปทำนะครับ  :iconhappy:

ออฟไลน์ gon pumjorn

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2016, 09:56:59 AM »
ภาพเล็กต้องกดทีละภาพ ทำเก่าสวยดีครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
Re: MSA-003 Nemo (Unicorn Desert Ver.)...
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2016, 02:16:47 PM »
ขอบคุณครับ... ส่วนเทคนิคที่แนะนำเด้วจะลองไปทำนะครับ  :iconhappy:

รอชมงานต่อนะครับ :iconvsign:

ออฟไลน์ kp505si

• Verified User
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 65
    • www.thaimsot.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2016, 08:21:25 PM »
งานสวยดีครับ