ผู้เขียน หัวข้อ: PG RX-0 Unicorn Gundam 02 Banshee Norn ทำสีสไตล์ชิวๆ (ที่ตอนหลังเหมือนจะไม่ชิว >_<) โหลดโหด  (อ่าน 6762 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dutch00

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 22

สวัสดีครับ ตัวนี้ก็น่าจะเป็นผลงานชิ้นที่ 4 ในบอร์ดนี้แล้วครับ

ปกติทำแต่สีด้าน ตัวนี้ลองเปลี่ยนแนวมาทำสีเงาครั้งแรกครับ (เปลี่ยนแนวครั้งแรกก็เล่นของใหญ่เลย :iconfreak:)
ว่าแล้วก็ไปซื้อสีไกอามาลอง เพราะเห็นว่ากันว่าจะทำสีเงาต้องไกอาเลย ผมก็ลองซื้อพวกแนวเมทาลิกมาใช้ แล้วก็ไม่ผิดหวังจริงๆ ครับ เมทาลิกนี่มันเงากว่า Mr Color จริงๆ แต่สี gloss ธรรมดาผมว่ามันไม่ค่อยต่างมากนะครับ

concept ที่จริงไม่ได้อยากให้ armor ทั้งหมดเป็นเมทาลิกแบบเงาวิ้งๆ อยากให้มันเป็นแบบน้ำเงินเข้มๆ ละเป็นประกาย sparkle ออกมาแทน ซึ่งทำเสร็จแล้วก็พอใจในผลงานตัวเองอยู่ระดับหนึ่งนะครับ แหะๆ :iconshy2: ส่วนสีเมทาลิกก็เอาไปพ่นตรงโครงในกับแผงคอ

สรุปงานหลังทำเสร็จ พบว่า ทำสีเงามันยากจริงๆ  :iconcry: ยากกว่าด้านอยู่พอควรเลย เพราะสีด้านถึงจะพ่นไม่ค่อยเรียบมาก ขัดไม่ค่อยเนียบ แต่ตอนพ่นเคลียร์ด้านปิดงานมันก็เนียนทั่วถึงกันทั้งผิวอยู่ดี แต่พอมาทำเงา ขัดไม่เนียนนิดนึงนี่เห็นหมดเลยครับ รอยถลอกเอยอะไรเอย (ยิ่งไม่ชอบขัดอยู่) ละก็ตอนพ่นเงาต้องพ่นเรียบให้พอดีกันด้วย ไม่งั้นเป็นดวงๆ เงาๆ ด้านๆ เลย (แก้ไปก็หลายขิ้นอยู่)

ก็ถือว่าได้ประสบการณ์ดีครับ พ่นเงาตัวต่อไปจะขัดให้เรียบละ (ตัวต่อไปเมื่อไรไม่รู้ :iconlol:)
ละก็ตัวนี้ไม่ได้พ่นรองพื้นนะครับ เยอะไปพ่นไม่ไหว
ตอนทำสีด้านเห็นว่าไม่เป็นไร แต่พอทำเงาละไม่รองพื้นนี่รอยฉีดพลาสติกมันยังเห็นเลย :iconcry: แต่พอปิดเคลียร์เงาก็จางไปในระดับนึง

รวมก็ใช้เวลาไป 2 เดือน (ถ้านับเฉพาะวันทำการก็ประมาณเดือนนึง) ทำวันละ 2-4 ชม แล้วแต่อารณ์

เอาละครับ เชิญรับชมได้เลย รูปยาวๆ ติดกันเลยนะครับ

Unicorn Mode

ไส่ปืน+โล่

เปิดไฟ

ติดแขนพรีบรรไล ติดคู่กับแพคนอร์นนี่แหละ ชอบแบบนี้ gunpla is freedom :iconlol:

ปล. ราคานี่ซื้อ FA Gundam Thunderbolt ได้เลยนะเนี่ย กำลังอยากได้อยู่ ตอนนั้นซื้อเพราะสวยกับอยากได้ดีคอลน้ำ พอทำสีเสร็จเห็นร้านเอาดีคอลน้ำจีนมาขาย 2 แผ่น 200 :iconcry:

Destroy Mode

พึ่งเห็นว่าลืมเปิด thruster อีกสองอันที่ backpack

Armed Armor DE Unicorn Mode ที่ลืมถ่ายตอนเซ็ตฉาก   :icondizzy:

Action เล็กน้อย ไม่กล้าขยับเยอะ + ตัวใหญ่เกิน หลุดกรอบ :iconlol:

Unchained Mode

เปิดไฟ ตอน unchain

ละนี่คือสีหลักๆ ที่ใช้ครับ
มีพวก clear green clear red ที่ใช้ตาม lens ปืน กับโครงในไม่ได้ถ่ายมาให้ดู

Mr Color:
น้ำเงิน Armor: Blue FS15004 + Metalic Blue 5:1
เทา: Neutral grey (ไม่ได้ถ่ายขวดสีมาให้ดู)
โครงใน: Steel
น้ำเงินเทาๆ ตรงปืนกับ grenade: Blue FS15004 + Intermediate Blue อัตราส่วนจำไม่ได้ ผสมตามใจชอบ
Gaia:
ดำ: Black
ทอง: Star bright gold
เงิน: Stainless Silver
Beam Magnum : Gun Metal

ปิดงานด้วย clear gloss ของ gaia ยกเว้น grenade ใช้เคลัยร์ด้านของ mr color

ละก็ wash ด้วยอีนาเมลสีดำกับสีเงินครับ

จบแล้วครับ
ขอบคุณที่รับชมมากๆ นะครับ  :iconsmile:
สามารถติชมได้เลยนะครับ

ออฟไลน์ kp505si

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 65
    • www.thaimsot.com
สวยงามใหญ่โตอลังการมากครับ  :iconvsign:

ออฟไลน์ prince1991

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
สวยงามมากครับ กำลังคิดเลยครับว่าจะทำสีเค้ายังไง

ออฟไลน์ world00

• *
  • Like: 1
อลังการมากครับ

ออฟไลน์ zerokillcid

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 12
 :iconnosebleed: :iconnosebleed: :iconnosebleed: :icondizzy: :icondizzy: :icondizzy: :icondizzy:

สีเงาแว๊ปๆดีจัครับ งานเนียนสีงามแต้ๆ ครับ
มีเหยื่อรายต่อไปแน่นอนครับ

ออฟไลน์ Papawee

• *
  • Like: 11
ใช้กล้องอะไรถ่ายหลอคับ

ออฟไลน์ Dutch00

• *
  • Like: 22
สวยงามใหญ่โตอลังการมากครับ  :iconvsign:

สวยงามมากครับ กำลังคิดเลยครับว่าจะทำสีเค้ายังไง

อลังการมากครับ

:iconnosebleed: :iconnosebleed: :iconnosebleed: :icondizzy: :icondizzy: :icondizzy: :icondizzy:

สีเงาแว๊ปๆดีจัครับ งานเนียนสีงามแต้ๆ ครับ

ขอบคุณทุกท่านมากๆ เลยครับ  :iconwish:

ใช้กล้องอะไรถ่ายหลอคับ

เป็นกล้องดิจิตอลตัวนี้อะครับ ซื้อมาตั้งนาน 5 ปี++ แล้ว (มันทำท่าใกล้เจ๊งเต็มทีละ แบ็ตก็เสื่อม :iconcry:)
ละก็จัดแสงเซตฉากครับ แบกกราวด์เป็นกระดาษสีดำแผ่นละ 10 กว่าบาทจาก B2S

ออฟไลน์ cook097

• **
  • Like: 21
สีสวยกำลังดีเลยครับ