ผู้เขียน หัวข้อ: {รีวิวรอบโต๊ะ}---[Figure-riseStandard] Super Saiyan Son Gokou แตกไลน์ใหม่ดราก้อนบอลพลาสติดคิท!!!  (อ่าน 5223 ครั้ง)

ออฟไลน์ AmuroAznable

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 5
  • R.I.P Yamcha
สวัสดีครับ วันนี้มีรีวิวพลาสติกโมเดล โกคู มาให้ชมกันครับ
เริ่มเลยละกัน

Start

กล่อง

กล่องขนาดใกล้เคียงกับ 1/144 ทั่วไป สีสันสดใส แต่โดยส่วนตัวผมอยากให้วาดเป็นลายเส้นการ์ตูนสวยๆมากกว่า
แต่ก็เข้าใจแหละ ว่าอยากจะโชว์ตัวโมดล

ใบต่อ

ไม่ได้มาเป็นเล่มๆนะ มาเป็นแผ่นพับแบบ 1/144 ทั่วไป

แผง

มีทั้งสิ้น 7 แผงครับ ถือว่าไม่เยอะแต่ก็ไม่น้อยเกินไป กำลังพอดี จะเห็นว่า แผ่นสติ๊กเกอร์มีแค่นิดเดียวเอง แปลว่า น่าจะแยกสีใช้ได้เลยแหละ

เริ่มต่อเลยดีกว่า
การต่อโดยส่วนมากจะค่อนข้างง่ายครับ ไม่มีจุดไหนยุ่งยากเท่าไหร่ ต่อแบบไม่มองใบต่อเท่าไหร่ก็พอเดาได้ แต่ต่อผิดทีนี่ถอดออกมาเปลี่ยนกันวุ่นเลยทีเดียว

หัว

ส่วนหัวมีหน้า 2 แบบครับ แบบจริงจัง กับ แบบโกรธ ส่วนตัวชอบการแยกสีของตามากครับ
หากใครเคยต่อ MG Gokou จะทราบว่า เค้าให้สติ๊กเกอร์มาแปะ แต่ตัวนี้แยกสีตา เขียว ตาขาว และคิ้ว ได้ชัดเจนมาก
ประทับใจตรงจุดนี้มากจริงๆ แต่ขอติอย่างเหอะ ทำไมไม่แยกสีสิ้นมาให้หน่อย ทำไมต้องให้แปะสติ๊กเกอร์ แถมไม่ใชาสีแดงนะ สีส้ม WTF

ลำตัว

ส่วนลำตัว กลไกด้านในจะค่อนข้างแปลกใหม่นิดๆ แต่มันทำให้โกคู ขยับไหล่ได้มากขึ้น มีอิสระในการขยับมากขึ้น เป็นพัฒนาการที่ดีเลยแหละ

แขน

ส่วนแขนก็ไม่มีอะไรพิเศษเท่าไหร่ครับ ส่วนมากเป็นการขยับแบบจังหวะเดียว แต่พอยับแล้วไม่น่าเกลียดนะ ออกท่าทางได้สวยงามพอสมควรเลย

ขา

ส่วนขาถือว่า ทำออกมาได้ดีเลยครับ งอเข่านั่งได้ด้วย เจ๋งเป้งไปเลย ตรงข้อขยับเป็นจุดขยับแบบ 2 จังหวะ ส่วนต้นขาก็มีจุดที่ทำให้ขยับได้มากขึ้น

เอว หรือโกคูน้อย  :iconnosebleed:

ก่อนร่วมร่างงงงง

ต่อเสร็จจะได้ตามนี้เลยครับ ของแถมถือว่าให้มาเยอะดีนะ ถ้ามีพาร์ทสายฟ้าตอนระเบอดพลังให้ด้วยนี่จะปลื้มมากๆเลย 55

ร่วมร่างกันเหอะ ดูกันยาวๆจ้า

เทียบขนาดกับ 1/144

จบแล้วครับ กับการรีวิวโกคู ฟิเกอร์ไรส์ โดยส่วนตัวประทับใจมากๆ ทั้งการแยกสี จุดขยับ หรือขนาดที่พอเหมาะเลย จริงๆอยากเอามาเทียบกับMG Goku ให้ดูด้วย แต่ดันขายไปแล้ว  :iconlol: สวยงามน่าสะสมมากครับ ตัวนี้ ถ้ามีโอกาสผมจะไปสอยฟรีสเซอร์มาอีก แต่จะรีวิวมั้ยขอดูความเหมาะสมก่อนครับ ขอบคุณทุกท่านที่รับชมครับผม  :iconwink: :iconwink:

ปล.ขออภัยที่กล่องไม่สวยครับ Zenfone 5   :iconcry: :iconcry: :iconcry:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2016, 06:11:54 PM โดย AmuroAznable »

ออฟไลน์ zoloji

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 2
ถ้าเทียบกับราคาแล้วผมก็ว่าคุ้มนะ เล่นได้เยอะดี แต่หน้ากล่องนี่ไม่ชอบอย่างแรงครับ :iconpunch:(อยากไห้มันเป็นภาพวาดแบบพวกHGมากกว่า :iconwink:)

ออฟไลน์ NhEuOi

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 8
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ แยกสีดีเลย ผมรอลุ้น Cell อยู่ว่าตรงลายจุดจะทำเป็นสีเขียวครอบดำหรือ sticker แทน อย่างนี้ค่อยน่าเก็บหน่อย
ตัวเล็กกว่า MG แต่ดูแล้วโดยนรวมดีกว่าใช่เปล่าครับ

ออฟไลน์ AmuroAznable

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 5
  • R.I.P Yamcha
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ แยกสีดีเลย ผมรอลุ้น Cell อยู่ว่าตรงลายจุดจะทำเป็นสีเขียวครอบดำหรือ sticker แทน อย่างนี้ค่อยน่าเก็บหน่อย
ตัวเล็กกว่า MG แต่ดูแล้วโดยนรวมดีกว่าใช่เปล่าครับ

โดยรวมดีกว่ามากๆครับ ทั้งจุดขยับ การแยกสี หน้าตา ของแถม
แต่ที่ด้อยกว่าก็มีนะครับ อย่าง ตรงลิ้นที่ทำสติ๊กเกอร์แทนที่จะแยกสีมาแบบMG
แล้วก็ฐานให้มาขนาดเล็กไปนิด

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
มองดูรวมๆดูดีกว่า ของเก่าที่ทำมาก่อนหน้านี้นะ คือ มันดูเป็นธรรมชาติดี เเต่อาจเพราะออกห่างกันหลายปีด้วยละ
ยาวๆเลยไลน์นี้ :iconlol:

ออฟไลน์ eva-01

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 25
ติดที่ผมมันดูเป็นพุ่มๆ แคบๆ ไม่ค่อยสวย แต่คงต้องซื้อแหละเพราะจัดฟรีเซอร์มาแล้ว
แต่รวมๆ ดูดีกว่าฟิกเกอร์ไรซ์ตัวใหญ่นะ
และแน่นอนว่าผมร่างปกติคงออกเป็นพรีบันไดแหงมๆ