ผู้เขียน หัวข้อ: MG 1/100 MSN-04 Sazabi Ver KA สีป๋องครับ  (อ่าน 7553 ครั้ง)

ออฟไลน์ boonvox6252

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 5
MG 1/100 MSN-04 Sazabi Ver KA สีป๋องครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2016, 03:42:55 PM »
สวัสดีครับ

master grade ตัวนี้ เป็นตัวที่อยากได้มานานมากครับ รู้สึกโชคดีที่ได้มาซื้อตอนเป็น VER KA  ลองย้อนไปดูตัวเก่าแล้ว ตัวนี้ดีเทลเยอะ สัดส่วนสวยกว่าเยอะเลยครับ

ตัวนี้ผมทำเป็น  paint build concept ครับ ออกแบบสีใหม่

หลักๆก็กะจะใช้สีแดงกับชิ้นที่เป็น เฉดอ่อน กับเฉดกลาง  ส่วนชิ้นสีแดงเข้ม จะพ่นสีเทา หรือ สีดำเงา แทนครับ
ส่วนโครงใน ใช้สีดำด้าน กับสีแนว metalic กับชิ้นสีเงิน แล้วก็พวกไอพ่นทั้งหลายครับ
การทำสีโครงใน หลักๆจะเน้นส่วนที่โผล่พ้นเกราะออกมาให้ครบครับ  ส่วนที่ซ่อนอยู่ใต้เกราะแน่ๆ บางที่ก็เว้นครับ

สีที่ใช้ เป็นสีกระป๋อง TOA ตามนี้ครับ (ชื่อตามฉลากที่ติดหน้ากระป๋อง)
     - สีดำด้าน    FLAT BLACK
     - สีดำเงา     BLACK
     - สีแดง       RED
     - สีเทา       DARK GREY
     - สีเงิน       CROME
     - สีทอง      BRASS
     - สีทองแดง COPPER

แล้วก็ปิดงานด้วย clear เงาครับ ความชอบส่วนตัว

มาเริ่มกันเลยครับ

โชว์สัดส่วนตอนเป็น normal form ก่อนครับ หุ่นหมีมาก  :iconfreak: :iconfreak:

แล้วก็สัดส่วนแบบ open hatch ครับ  กางออกมา อลังการมาก

นี่  แอกชั่นยอดฮิต

ท่าแบกปืนแบบ กวนๆ

2 ท่านี้ ตั้งใจจะแอ๊กตามรูปที่หามาจากเน็ต จะได้ทำเทียบสีกันครับ แต่ขามันกางได้แค่นี้ ไม่รู้ทำไม

3 รูปนี้แอบมาเพิ่มทีหลังครับ อิอิ เอา beam tomahawk มาถือมั่ง

แล้วก็ท่ายืนแบบ big boss ไว้ตั้งโชว์ในตู้ครับ

ปิดท้ายด้วยการ เทียบสีกับ original หน้ากล่องครับ

ขอบคุณที่เข้ามารับชมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2016, 06:36:11 PM โดย boonvox6252 »

ออฟไลน์ kp505si

• Verified User
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 65
    • www.thaimsot.com
Re: MG 1/100 MSN-04 Sazabi Ver KA สีป๋องครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2016, 06:21:06 PM »
เปิด option แล้วอลังการสุด ๆ นึกว่า PG เอิอิ

Ver Ka ทั้งหลายผมยังไม่กล้าเอามาต่อเลยครับ เปิดกล่องสูดดมซองพลาสติกเอา เรียงกล่องเป็นชั้น ๆ ฟินสุด ๆ อิอิ

สวยงามมากครับ  :iconvsign:

• *
Re: MG 1/100 MSN-04 Sazabi Ver KA สีป๋องครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2016, 08:30:57 PM »
เปิด option แล้วอลังการสุด ๆ นึกว่า PG เอิอิ

Ver Ka ทั้งหลายผมยังไม่กล้าเอามาต่อเลยครับ เปิดกล่องสูดดมซองพลาสติกเอา เรียงกล่องเป็นชั้น ๆ ฟินสุด ๆ อิอิ

ขอบคุณมากครับ

(บอกผมว่าจะต่อซาซาบี้ แต่หนีไปต่อ RE/100 เฉยเลยนะครับ  :iconfreak: :iconfreak:)

ออฟไลน์ kp505si

• Verified User
  • *
  • Like: 65
    • www.thaimsot.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2016, 08:58:33 PM »

ขอบคุณมากครับ

(บอกผมว่าจะต่อซาซาบี้ แต่หนีไปต่อ RE/100 เฉยเลยนะครับ  :iconfreak: :iconfreak:)

เปิดกล่องแล้วช๊อคครับ ชิ้นเยอะมาก อิอิ รอปิดเทอมล่ะกัลลลลลลล  :iconnasty:

ออฟไลน์ Mercurus

• *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2016, 10:01:08 PM »
สอบถามครับ ผมมีอยู่ตัวนึงประกอบเสร็จแล้ว จะทำสีก้ยังลังเลไม่กล้าอยู่  ไม่ทราบว่าลองพื้นจำเป็นไหมครับ  แล้วเวลาพ่นนี่พ่นทีละชิ้นหรือประกอบแล้วค่อยพ่นครับ

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2016, 12:19:16 AM »
สอบถามครับ ผมมีอยู่ตัวนึงประกอบเสร็จแล้ว จะทำสีก้ยังลังเลไม่กล้าอยู่  ไม่ทราบว่าลองพื้นจำเป็นไหมครับ  แล้วเวลาพ่นนี่พ่นทีละชิ้นหรือประกอบแล้วค่อยพ่นครับ
สีรองพื้นช่วยให้สีเกาะชิ้นงานได้ดีขึ้นครับ  จิงๆตัวแรกที่ผมทำสีก็ไม่ได้รองพื้นครับ สีก็ได้อยู่ ถ้าไม่ไปกระเทาะมัน หรือขูดมัน พ่นเคลียทับหน่อยก็โอเคครับ  แต่พอจับมาเปลี่ยนท่าที มีเสียดสีกันนิดหน่อยมันก็ร่อนออกมาบ้างครับ  ดังนั้นผมว่า รองพื้นดีกว่าไม่รองครับ

แล้วเวลาพ่น ให้พ่นแยกชิ้นจะดีกว่าครับ บ่อยครั้งที่จะเจอคนละสีอยู่ติดกัน พ่นแยกจะง่ายกว่า ไม่ต้องใช้เทปบังสีคับ

ออฟไลน์ AsuJi

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 11
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2016, 09:43:37 AM »
งามแท้ครับ :iconcryjoy: :iconcryjoy:

ออฟไลน์ Mercurus

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2016, 12:35:31 PM »
งามแท้ครับ :iconcryjoy: :iconcryjoy:
ขอบคุณครับ ไว้จะต้องลองแงะ ตัวที่มีอยู่มาทำสีบ้างละ เห็นแล้วรู้สึกว่า ต้องทำได้สิน่า

ออฟไลน์ zerokillcid

• Like: 12
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2016, 02:58:48 PM »
 :iconwish: แสบตาเงาแว๊บๆ งานเนียนสีสวย เท่มากๆครับ  :iconnosebleed:
มีเหยื่อรายต่อไปแน่นอนครับ

ออฟไลน์ nueng

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2016, 03:46:45 PM »
สวยงามมากๆครับ :iconwish: :iconwish: :iconwish:

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2016, 04:08:41 PM »
:iconwish: แสบตาเงาแว๊บๆ งานเนียนสีสวย เท่มากๆครับ  :iconnosebleed:
สวยงามมากๆครับ :iconwish: :iconwish: :iconwish:
ขอบคุณทุกคนมากๆครับ

ขอบคุณครับ ไว้จะต้องลองแงะ ตัวที่มีอยู่มาทำสีบ้างละ เห็นแล้วรู้สึกว่า ต้องทำได้สิน่า
ทำได้แน่นอนครับ  แต่ตอนทำสี ให้ระวังพวกเดือยดีๆนะครับ อย่าให้โดนสีเลย ไม่งั้นมันจะหนา กดไม่เข้า กดมาๆพลาสติกฉีกได้ครับ   :iconcry: :iconcry: :iconcry:

ออฟไลน์ Reallek

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 09:58:17 PM »
กระทู้นี้สร้างแรงบรรดาลใจให้มือใหม่แบบผมมากๆเลยครับ ในการเริ่มฝึกทำสีกระป๋อง