ผู้เขียน หัวข้อ: i.r. กันวาตอน รีวิวTRANSFORMERS GENERATIONS : TITANS RETURN "NUCLEON & GALVATRON"  (อ่าน 4411 ครั้ง)

ออฟไลน์ ALPAPOW

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 15
    • ALPAPOW BLOG Re;Birth1
คราวนี้มารีวิวVOYAGER CLASSของไลน์TITANS RETURNกันบ้าง
ซึ่งเวฟแรกมีทำรุ่นนี้มา2ตัวคือGALVATRONและSENTINEL PRIME
ซึ่งตอนนี้ก็น่าจะหาได้ตามห้างทั่วไปแล้วล่ะ(เวฟ2บางที่ก็เริ่มลงแล้ว ถ้าลด30%ก็เหลือ1015บาท)
หลังจากที่ได้ลองสองตัวนี้แล้ว ผมว่าโดยรวมทำมาดีกว่าVOYAGER CLASSของCOMBINER WARSมาก
(ถ้าไม่นับเรื่องรวมร่างนะ)

TITAN MASTER "NUCLEON"
คือ...หน้าตากับรูปร่างมันก็MEGATRONน่ะนะ แต่เผอิญชื่อมันไม่ใช่MEGATRON...
แต่ยังไงก็จะมีMEGATRONออกมาในWAVE3อยู่ดี
ของฝั่งTAKARAจะใช้ชื่อMEGATRONไปเลย แถมยังทำสีมาให้เหมือนMEGATRONอีกต่างหาก

จุดขยับของTITAN MASTERจะเหมือนกันทุกตัวคือ
ยกแขนขึ้นลงได้ กางแขนได้นิดหน่อย ส่วนขาทำท่านั่งหรือคุกเข่าได้สำหรับเล่นกับอุปกรณ์ต่างๆในไลน์นี้
ส่วนคอเป็นบอลจ้อยท์หมุนได้รอบด้านเพราะเอาไว้เป็นส่วนคอตอนรวมร่างด้วย

TRANSFORM!!

"NUCLEON" HEAD MODE
หัวมันกลมๆยังไงไม่รู้แฮะ...

HEAD ON!

"GALVATRON" ROBOT MODE
รูปร่างทำมาล่ำดีมาก หลักๆเหมือนจะเอาตัวG1มาอัพเดท
ก็เลยมีการคงบางจุดให้คล้ายตัวเก่าไว้เช่นล้อเท้าตะขาบที่หลังแขน

พวกVOYAGER CLASSของไลน์นี้จะมีลูกเล่นเด้งชิ้นข้างๆห้วออกมา
แต่หลายๆตัว(ไม่สิทุกตัวเลยล่ะ)มันทำให้ดูรกมากกว่า
ของตัวนี้คือเปิดฝาที่อกแล้วจะมีหน้ากากเด้งขึ้นมาประกบที่หน้า
แต่ก็ทำให้ส่วนที่เป็นหน้ากากดูลอยๆจากหน้าหุ่นไปซะงั้น ถือเป็นข้อเสียมากกว่าข้อดีซะงั้น...
แล้วหน้ากากนี่ยังเข้ากับหัวที่มีใบหน้าหนาๆเหลี่ยมๆไม่ค่อยได้ด้วย
เพราะหน้ากากจะดันไปไม่สุด(ติดหน้า) แล้วก็จะทำให้ปิดฝาที่อกให้ไม่สนิทอีกต่างหาก :iconpale:

หลังจากเปิดใช้ลูกเล่นตรงนี้แล้วจุดขยับคอจะโดนจำกัดลงไปตามจุดที่เชื่อมกับลูกเล่นตรงนี้
อย่างของตัวนี้ก็จะหันหน้าได้ไม่เกินฐานหน้ากากข้างในอก พอปิดฝาที่อกลงไปจุดขยับก็ยิ่งน้อยลงไปอีก :iconcry:
(ตอนนี้มีค่าย3rd partyทำหน้ากากแบบสวมหัวออกมาแล้ว)

จุดขยับอื่นๆก็ขยับได้คล่องตามปกติของTFยุคนี้ ตัวนี้ข้อมือบิดรอบไม่ได้ แต่มีจุดขยับข้อเท้าให้มาแทน
แต่ข้อเท้าค่อนข้างเล็กทำให้ยืนยากหน่อยนึง(ปัญหาคล้ายๆCOMBINER WARS ULTRA MAGNUS)
อีกอย่างนึง ระวังเกราะตรงเอวชิ้นเล็กๆหลุดล่ะ ของผมตอนเล่นครั้งแรกไม่ทันสังเกต
พับแขนขาไปมาแล้วไปโดนชิ้นตรงนี้ปลิวหายไปไหนไม่รู้ซะงั้น ดีมีคนช่วยหาให้จนเจอ

อาวุธเป็นปืนใหญ่ติดแขนตามธรรมเนียมGALVATRON(ยกเว้นตัวภาคหนังAOEที่แหกคอกอยู่ภาคเดียว)
ไม่รู้คนออกแบบจะเอาใจคอG1มากไปหรือเปล่า เลยทำให้จุดติดปืนมันติดไปด้านหน้าแขนทั้งอย่างนี้เลย
ซึ่งเท่าที่ดูจากหลายๆที่ก็เหมือนจะไม่ชอบการติดปืนบังแขนแบบนี้กันเท่าไหร่
(มีค่าย3rd partyทำตัวเชื่อมไว้ติดปืนข้างแขนด้วย)

ถอดปืนมาพับช่วงท้ายปืนก็จะมีที่ให้TITAN MASTERเข้าไปนั่งได้(แต่ในคู่มือดันไม่มีบอกไว้)

เทียบขนาดกับSKULLSMASHER(TITANS RETURN : DELUXE CLASS)
และOPTIMUS PRIME(COMBINER WARS : VOYAGER CLASS)

TRANSFORM!!

"GALVATRON" CANNON MODE
โหมดป้อมปืนที่เหมือนจะไม่ได้เห็นกันมานาน ยาวใหญ่อลังการมาก

ถ้าแปลงตามคู่มือ ตัวค้ำตรงกลางจะยันกระบอกปืนให้ยกสูงตลอด
แต่สามารถขยับตัวค้ำตามใจเองได้ ทำให้ปรับองศากระบอกปืนได้

ท้ายปืนมีจุดสำหรับนำTITAN MASTERมาติด

TRANSFORM!!
ชุดTITANS RETURNนี้มีจุดเด่นอีกอย่างคือตัวVOYAGERและLEADER CLASSจะเป็นTRIPLE CHANGER

"GALVATRON" VEHICLE MODE
ร่างยานที่ใหญ่และยาวไม่แพ้ร่างปืน
เท่าที่ดูรีวิวเว็บนอกมาเหมือนจะไม่ชอบร่างนี้กันเท่าไหร่ โดยเฉพาะตรงปีกยานที่ใช้ขาหนาๆทั้งท่อนเลย

ห้องควบคุมเปิดออกมาแล้วนำTITAN MASTERเข้าไปนั่งได้

โพสท่า :iconsmile:

END.

ถ้ารูปไม่ขึ้นก็ไปดูในบล็อคแทนนะครับ
http://alpapow.blogspot.com/2016/10/transformers-generations-titans-return.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2016, 04:57:43 PM โดย ALPAPOW »

ออฟไลน์ saradin

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 10
  • d(罪 )> we love miko we love gensokyu !
Re: i.r. กันวาตอน รีวิวTRANSFORMERS GENERATIONS : TITANS RETURN "NUCLEON & GALVATRON"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2016, 02:31:26 PM »
ขอขอบคุณที่เอามารีวิวให้ชมครับ เห็นช่วงนี้มีคนมารีวิวเยอะๆเเล้วเริ่มสนใจครับ อาจจะได้เเตกไลน์ในเร็วๆนี้ ไหนๆก็ขอรบกวนสอบถามนิดนะครับพอดีเห็นซีรี่นี้มีตัวซาวเวฟ ด้วยไม่ทราบว่าตามห้างเอาเข้ามาเเล้วยังครับ เเล้วราคาเเรงมากไหมครับ พอดีกะว่าเสาร์อาทิตย์นี้จะลองไปเดินฟิวเจอร์รังสิตดูเลยว่าจะลองซื้อมาเล่นดูครับ อุอุอุ :iconwish:

Re: i.r. กันวาตอน รีวิวTRANSFORMERS GENERATIONS : TITANS RETURN "NUCLEON & GALVATRON"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2016, 03:04:13 PM »
ขอขอบคุณที่เอามารีวิวให้ชมครับ เห็นช่วงนี้มีคนมารีวิวเยอะๆเเล้วเริ่มสนใจครับ อาจจะได้เเตกไลน์ในเร็วๆนี้ ไหนๆก็ขอรบกวนสอบถามนิดนะครับพอดีเห็นซีรี่นี้มีตัวซาวเวฟ ด้วยไม่ทราบว่าตามห้างเอาเข้ามาเเล้วยังครับ เเล้วราคาเเรงมากไหมครับ พอดีกะว่าเสาร์อาทิตย์นี้จะลองไปเดินฟิวเจอร์รังสิตดูเลยว่าจะลองซื้อมาเล่นดูครับ อุอุอุ :iconwish:
ซาวด์เวฟอยู่เวฟสองครับ ตอนนี้ลีดเดอร์คลาสของเวฟ2ยังไม่มีรายงานพบเห็นในห้างครับ
(ของเวฟ1 บลาสเตอร์กับอ็อฟติมัสยังหาได้ไม่กี่ที่เลย...)
เท่าที่ทราบราคามาลีดเดอร์คลาสราคา 2450 บาทครับ

แต่deluxe กับ voyagerของเวฟ2เริ่มทยอยลงห้างแล้วนะครับ
แนะนำอัลฟ่า ไทรออนเลยครับ1450(ถ้าลดก็1015)

https://goo.gl/photos/7JvarZrdozxABXAP8

ออฟไลน์ saradin

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 10
  • d(罪 )> we love miko we love gensokyu !
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2016, 03:08:17 PM »
ขอขอบคุณที่เเนะนำครับ :iconcryjoy:
ปล.รอชมรีวิวพี่สิงห์ครับ แฮะๆ

ออฟไลน์ bluewhale

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 42
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2016, 06:33:45 PM »
ความกลวงของแขนท่อนล่าง...

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2016, 07:21:59 PM »

ยังไม่เท่า หมุนหัวแทบไม่ได้นะครับ  :icondizzy:

มีคนทำชุดแต่ง 3D print ทำมงกุฏมาขาย แต่สีก็ไม่ตรงกับตัวนะ 

จริงๆสีเทาตามตัว เอาสีเงินพ่นไปทับแทนน่าจะสวยขึ้นเยอะนะ  ตัวโชว์แรกๆก็พ่นสีเงินมา  พอของจริงสีเงินหายหมด...

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2016, 01:38:45 PM »

ยังไม่เท่า หมุนหัวแทบไม่ได้นะครับ  :icondizzy:

มีคนทำชุดแต่ง 3D print ทำมงกุฏมาขาย แต่สีก็ไม่ตรงกับตัวนะ 

จริงๆสีเทาตามตัว เอาสีเงินพ่นไปทับแทนน่าจะสวยขึ้นเยอะนะ  ตัวโชว์แรกๆก็พ่นสีเงินมา  พอของจริงสีเงินหายหมด...
ตัวโชว์ของฮาสโบรนี่ทำหนักกว่ากันพลาตอนเปิดตัวอีกครับ
(หลังๆนี่ยังเบาลง เมื่อก่อนนี่ตัวโชว์ย้อมเมท้ลลิคมาเลยแถมมีรอยถลอกตามข้อพับอีก...เช่นพวกFOC)
ถ้าเป็นช่วงใกล้ๆของวางจำหน่อยถึงจะโชว์ตัวจริง

ออฟไลน์ Nekokung

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 16
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2016, 01:11:43 AM »
อาวุธสีส้มนี่เห็นทีแรก คำว่า "ไข่สั่น" นี่ผุดขึ้นมาคำแรกในหัวเลย

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2016, 01:03:49 PM »
อาวุธสีส้มนี่เห็นทีแรก คำว่า "ไข่สั่น" นี่ผุดขึ้นมาคำแรกในหัวเลย
:iconlol: