ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการทำสี/ตัดเส้นครับ  (อ่าน 2892 ครั้ง)

ออฟไลน์ punzt

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
สอบถามเรื่องการทำสี/ตัดเส้นครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 11, 2016, 01:15:50 AM »
1.ถ้าาอยากทำสีโครงให้เหมือนเหล็ก ปกติแล้วจะเลือกออันไหนกันระหว่าง ts-38 กับ ts-42  / แล้วโครงของmg ใช้ประมาณกี่กระป๋องหรอครับ
2.ถ้าทำสีด้วยleyland แล้วจะตัดเส้นด้วยออีนาเมลเวลาใช้ x-20ลบมันจะกัดสีของlaylandมั้ยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ohiyo

• *
  • Like: 5
Re: สอบถามเรื่องการทำสี/ตัดเส้นครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2016, 01:43:05 PM »
ระวังนะ พ้นสีเสร็จ พ่นเครียฝ้าขึ้น ล้างทำใหม่เปลืองกระป๋องมากขึ้นนะครับ คริคริ

แอร์บรัชตัวละ 1000 ปั้ม 1900 สีขวดละ90(ผสมแแล้ว) (แบบไม่ผสมก็มี) เครีย 180 ทินเนอร์ผสมสี250-400  ทิ้นเนอร์ล้างสีอีกขวดหนึ่ง อยู่ยาว (จะเปลืองก็แค่ทินเนอร์ล้างสี)

ออฟไลน์ valakas

• *
  • Like: 0
Re: สอบถามเรื่องการทำสี/ตัดเส้นครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2016, 02:07:38 PM »
ถามต่อเลยครับ ผมชอบต่อดิบแต่ต่อไปต่อมารู้สึกว่าถ้าตัดเส้นดำหน่อยน่าจะสวย เราควรใช้ปากกาตัดเส้น
แบบไหนดีครับ แล้วเวลาตัดเส้น ตัดเฉพาะเกราะสีขาวตัดดำ หรือสีอื่นด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ohiyo

• *
  • Like: 5
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2016, 02:59:40 PM »
ถามต่อเลยครับ ผมชอบต่อดิบแต่ต่อไปต่อมารู้สึกว่าถ้าตัดเส้นดำหน่อยน่าจะสวย เราควรใช้ปากกาตัดเส้น
แบบไหนดีครับ แล้วเวลาตัดเส้น ตัดเฉพาะเกราะสีขาวตัดดำ หรือสีอื่นด้วยครับ ขอบคุณครับ

ใช้กันดั้มมาร์คเกอร์ตัดเส้นครับ
จะมีแบบ ตัดเส้นธรรมดา (วาดตามเส้น) เหมาะกับร่องที่ใหญ่กว่าหัวปากกา
กับ แบบ กดไหล (กดแล้วจะไหลไปตามเส้น) สามารถซึมเข้าเส้นเล็กๆได้
ตัดพลาดตัดเลาะเอายางลบๆได้

ส่วนตัดตรงไหนบ้าง ตามแต่เห็นสวยงามเลย

(เอาไประบายขอบตาดำๆก็ได้นะ)