ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องการตัดเส้นแล้วทำสี  (อ่าน 1221 ครั้ง)

ออฟไลน์ ragkapok

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
ถามเรื่องการตัดเส้นแล้วทำสี
« เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 12:37:03 AM »
คือว่าผลทำสีขาวแล้วมันเป็นเม็ดทรายนิดหน่อยลองใช้อีนาเมลตัดเส้นพอเช็ดออกมันดำตรงที่สากๆเป็นเมดทรายอ่ะครับผมสามารถลบออกให้มากที่สุดแล้วสาดสีขาวทับไปอีกเลยได้ไหมครับช่วยแนะนำที

ออฟไลน์ ohiyo

• *
  • Like: 5
Re: ถามเรื่องการตัดเส้นแล้วทำสี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2016, 02:51:19 PM »
ยางลบลบออกไหมครับ

ออฟไลน์ NeoX

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
Re: ถามเรื่องการตัดเส้นแล้วทำสี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2016, 02:59:45 PM »
เมื่อพ่นสี ใดๆ ก็ตามแล้ว ก่อนที่จะทำการว๊อช ด้วยอีนาเมล แนะนำควรพ่นเครียร์มัน บางๆ ซัก 1 รอบก่อน
เพราะเวลาว๊อชอีนาเมล อาจซึมเข้าชิ้นงานได้ ในกรณีที่ไม่ได้ว๊อช

ส่วนวิธีแก้ ในที่ถามมา
แนะนำ ล้างให้สะอาดๆๆ ด้วยน้ำยาล้างจาน ตากให้แห้ง แล้วค่อยพ่นใหม่ รองพื้นก่อนด้วยยิ่งดี แล้วค่อย พ่นครียร์มันบางๆ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2016, 04:27:53 PM โดย NeoX »

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2016, 01:28:18 PM »
ขอบคุณทุกคำตอบครับรู้ซึ้งเลยทำไมต้องพ่นเคลียร์เงาก่อนจิ้มไปก็ไหลไม่คล่องเช็ดออกแล้วดำไปใหญ่เลยเหอะๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2016, 01:29:21 PM โดย ragkapok »

ออฟไลน์ ohiyo

• *
  • Like: 5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2016, 03:03:16 PM »
วันก่อนก็เจอปัญหาคล้ายๆกัน ต่างกันที่ วอชแล้ว ตัดเส้น แต่ตัดพลาด เลาะออกมา เลยเอายางลบลบ สุดท้าย สีถลอกอยู่ดี

เลยใช้วิธีตัดเส้นก่อน แล้วพ่นสี (พ่นซิลเวอร์ + แดงใส) บริเวณที่ตัดเส้นไปก่อนพ่น จะเข้มกว่าบริเวณพื้นปกติ สวยเนียรไปอีกแบบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2016, 03:04:08 PM โดย ohiyo »

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2016, 06:19:33 PM »
วันก่อนก็เจอปัญหาคล้ายๆกัน ต่างกันที่ วอชแล้ว ตัดเส้น แต่ตัดพลาด เลาะออกมา เลยเอายางลบลบ สุดท้าย สีถลอกอยู่ดี

เลยใช้วิธีตัดเส้นก่อน แล้วพ่นสี (พ่นซิลเวอร์ + แดงใส) บริเวณที่ตัดเส้นไปก่อนพ่น จะเข้มกว่าบริเวณพื้นปกติ สวยเนียรไปอีกแบบครับ
ครับกรณีของผมเช็ดสีไม่ลอกแต่มันออกไปเลอะที่อื่นดำแทน :iconpale: