ผู้เขียน หัวข้อ: ทำสีโดยไม่รองพื้น  (อ่าน 2768 ครั้ง)

ออฟไลน์ Atlas004

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
ทำสีโดยไม่รองพื้น
« เมื่อ: ตุลาคม 12, 2016, 07:11:07 AM »
ผมมีข้อสงสัยว่าถ้าเกิดไม่มีสีรองพื้น ควรใช้สีสเปรย์แบบไหนหรือใช้วิธีไหนก่อนลงสีครับ

ปล.ผมสายสีสเปรย์ leyland

ออฟไลน์ ohiyo

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 5
Re: ทำสีโดยไม่รองพื้น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2016, 01:34:57 PM »
ผมมือใหม่นนะครับ เริ่มพ่นสีโดยใช้แอร์บรัช ผิดถูกยังไงรอผู้รู้มาตอบอีกที

สีรองพื้นใช้เพื่อปรับสภาพสีให้มีความเท่ากันหรือเสมอกันครับ

จะมีผลตอนพ่นสีพิเศษ หรือพ่นด้วยเทคนิคพิเศษ

เช่น ถ้าลงสีพื้นเป็นสีเข้ม แล้วลงสีธรรมดาตามโทนสีที่ได้ก็จะเข้มกว่าปกติ กลับกันถ้าลงสีขาว ก็จะเป็นโทนสว่าง

และเมื่อใช้กับสีพิเศษ เช่น ลองพื้นด้วยสีซิลเวอร์ แล้วลงสีโปร่งแสง ก็จะออกมาเป็นแคนดี้โทน

และสามารถไล่เชดได้หลายระดับมากขึ้น โดยที่ไม่เห็นสีพลาสติก

กลับกันถ้าไม่รองพื้น สีพิเศษบางประเภทก็จะยึดเกาะไม่ดี เป็นต้นครับ

ออฟไลน์ undertaker555

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 9
Re: ทำสีโดยไม่รองพื้น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2016, 06:03:04 PM »
รองพื้นควรใช้สีที่ทำมาเพื่อพ่นพลาสติกโดยเฉพาะ เพราะพอพ่นแล้วมันจะได้ไม่กัดพลาสติก
หลังจากนั้นจะใช้ เลแลนด์ พ่นทับได้โดยที่ไม่ไปทำลายเนื้อพลาสติกมากนักเพราะมีรองพื้นกันไว้ชั้นนึงแล้ว