ผู้เขียน หัวข้อ: อยากสอบถามเรื่องทำ Spray Booth ครับ  (อ่าน 3020 ครั้ง)

ออฟไลน์ aekja789

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
อยากสอบถามเรื่องทำ Spray Booth ครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 15, 2016, 12:05:37 PM »
รบกวนสอบถามเพื่อน ๆ หน่อยครับ คืออยากจะทำ spray Booth ใช้เองครับ เลยจะถามว่าถ้าผมจะใช้พัดลอมคอม (DC 12V) ไซส์ประมาณ 3 นิ้วปกติ สัก 2-3 ตัวมาทำ spray Booth มันจะมีแรงดูดกลิ่นเพียงพอไหมครับ (เพราะถ้าจใช้าพัดลมดูดอากาศดูมันจะใหญ่เกินไป)

ออฟไลน์ ipanzerama

• *
  • Like: 0
    • http://ipanzerama.blogspot.com/
Re: อยากสอบถามเรื่องทำ Spray Booth ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2016, 10:33:14 AM »
ใช้พัดลมดูดอากาศจะดีกว่าครับ พัดลมคอมดูดไม่ค่อยแรง ใช้สองสามตัวก็กินเนื้อที่เท่ากับพัดลมดูดอากาศแล้ว
พัดลมดูดอากาศตัวเล็กๆ 6-9 นิ้วก็มี ผมใช้พัดลมดูดอากาศแล้วต่อกล่อง corrugated (ฟิวเจอร์บอร์ดนั่นแหละ) ติดเทปแต่ละด้านเอา
อีกด้านต่อท่อควันแบบฟอยด์ออกนอกบ้าน จบที่ราคาไม่เกินพันบาทครับ

• *
Re: อยากสอบถามเรื่องทำ Spray Booth ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2016, 01:01:01 PM »
ขอบคุณมาก ๆ ครับ ถ้าจะขอชมหน่อยได้ไหมครับ จะได้เอาไปเป็นแบบอย่างครับ

ออฟไลน์ ipanzerama

• *
    • http://ipanzerama.blogspot.com/
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2016, 03:21:28 PM »
ไม่ได้อยู่ที่บ้านด้วย มีแต่รูปที่เซฟไว้ในคอม อันนี้ผมใช้แบบ 12 นิ้วของฮาตาริ 600 กว่าบาทถ้าจำไม่ผิดนะ แบบก็ตามที่เขียนน่ะครับ

ออฟไลน์ offinitynergy

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2016, 04:48:15 PM »
ผมไปซื้อพัดลมคล้ายๆพัดลมคอมแต่ใหญ่กว่าที่ ผมซื้อที่คลองถมร้านขายพวกพัดลมคอมพัดลมดูอากาศครับ ขนาดพอๆกับพัดลม spray booth เลยที่ผมเลือกมาน่าจะกว้าง 6-7 นิ้วหรือป่าวไม่แน่ใจครับขนาดตามรูปครับถือว่าใหญ่อยู่ อันล่ะ 450 บาทครับ แรงลมดูดกลิ่นและสีได้สบายเลยที่ร้านมีต่อไฟกับปลักสำเร็จรูปเลยครับทีเ่หลือก็เอาไปทำกล่อง spay booth D.I.Y. ได้เลยครับ

ชุดท่ออันนี้ผมสั่งพาสของตัว spray booth มาจากอีเบย์มาเลยเอามาดัดแปลงทำเองกับของที่มีครับ

ทำเสร็จก็ประมาณนี้ครับด้านในและด้านบนใช้ลังกระดาษ ตรงช่องเหมือนบานเก็ดบังลมผมใช้ลังกระดาษหั่นทีละชิ้มมาต่อหยอดกาวเองครับ แต่บางส่วนเป็นลังพาสติกตัดแต่งเอาเองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2016, 04:53:45 PM โดย offinitynergy »

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2016, 05:11:26 PM »
 :iconvsign: :iconvsign: :iconvsign: แจ่มเลยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ offinitynergy

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2016, 08:01:36 PM »
อ้อลืมเลย ผมอยากแนะนำแบบท่านอื่นแนะนำครับใช้พัดลมขนาดใหญ่ดีกว่าพัดลมคอมครับ ราคาไม่แพงมากหาได้ง่ายด้วยที่เหลือจะดีไซด์แบบดูดหลังหรือบนก็ตามแต่ชอบเลยครับ แต่อยากแนะนำพัดลมใหญ่ๆดีกว่าครับ  :iconvsign: