ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามหน่อยครับที่แนะนำกันว่าให้ประกอบเสร็จก่อนแล้วค่อยพ่นสี มีเทคนิคเวลาแกะหรือไม่ครับ  (อ่าน 3257 ครั้ง)

ออฟไลน์ 28th9

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
พอดีผมมือใหม่ครับ ก่อนหน้านี้จะใช้วิธีตัดชิ้นส่วนที่ต้องการออกมาแล้วพ่นทีละชิ้นแล้วค่อยเอามาประกบ
ทีนี้ลองทำตามที่แนะนำดูว่าให้ลองประกอบให้เสร็จก่อนซึ่งมันทำให้ดูสีง่ายมากจริงๆ แต่ทีนี้ผมติดปัญหาว่าพอประกอบแล้วแกะไม่ออกครับ - -
เลยอยากถามว่าตรงนี้มีเทคนิคพิเศษมั้ยครับ ผมลองกะ Sniper K9 ปรากฏว่าตรงช่วงขาที่เป็นประกบทั้งชิ้นพอประกอบเสร็จแล้วลองแกะปรากฏว่าทำเขี้ยวข้างในหักครับ

ออฟไลน์ VF26

• *
  • Like: 2
สำหรับผม ต่อดิบเป็นส่วนใหญ่ มีทำสีบ้างตัวเล็ก ๆ
ตัวไหนที่กะทำสีแน่นอน ก็จะทำการตัดเดือยออก เฉียง ๆ 45 องศา ให้เดือยสั้นลง แล้วก็ลองประกบดู ถ้ายังแน่นอยู่ก็เหลาออกให้เพรียวขึ้น หรือคว้านรู แล้วแต่กรณี สำคัญคือเวลาถอดออกไม่ต้องออกแรงแงะมาก หลวมไปมีกาวช่วย หลัง ๆ ติดเป็นนิสัย ทำมันทุกตัวเลย

• *
อ่อขอบคุณมากครับ เดี๋ยวผมไปลองตัดเดือย + ใช้กาวดู

ออฟไลน์ ohiyo

• *
  • Like: 5
ต่อดิบ ตัดเส้นก่อน แล้วค่อยพ่นสีทับ สวยๆ

ออฟไลน์ offinitynergy

• *
สำหรับผมใช้ไขขวงแบนหัวเล็กบางๆค่อยๆแงะทีละจุดเอา แต่ก็พลาดทำให้เดือยหักอยู่บ้างครับ :iconcry: ถ้ามือหนักจริงๆ ส่วนจุดไหนคิดว่าหักไม่เป็นไรผมก็กาวปิดตายเลย ค่อยจับพ่นทีหลังทั้งชิ้นเอา ผมนี่แงะบ่อยนะหลายรอบเลยแต่คอยต้องระวังให้มากกว่าเดิม แต่ถ้าตรงไหนมันแน่มากๆผมจะเอากระดาษทรายขัดเดือยรอบๆแล้วลองใส่มันจะใส่ง่ายขึ้นครับลดปัญหาให้หักได้อยู่เพราะผมไม่ได้ตัดเดือยเฉียง 45 องศาครับ 

ออฟไลน์ walther

• Verified User
  • *
  • Like: 12
หาเทปกาวมาบังพ่นเอาไม่ง่ายกว่าแงะออกมาใหม่เหรอครับ

• *
มา Update ผลครับ
หลังจากลองตัดเดือยปรากฎว่าเดือยหักครับ 5555+ แต่คิดว่าทำไปอีกซักตัวสองตัวน่าจะคล่องขึ้นละ มี Project อยากทำสีตัว Throne Zwei กะ Dark Matter อยู่ด้วย

ปล.ไขควงเล็กผมเคยลองครับเจอปัญหาว่าเวลาแงะแล้วบางครั้งมันไปชูดพลาสติกบิ่น + มือหนักไปหน่อยบางทีหักครับ