ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเกี่ยวกับการทำสีด้วยแอร์บรัชกับสีเลย์แลนด์ครับ  (อ่าน 3584 ครั้ง)

ออฟไลน์ DeNoctua

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
ผมใช้สี Leyland กรอกใส่แอร์บรัชพ่นครับ แต่มี่ปัญหาต่าง ๆ อยากจะขอสอบถามสมาชิกครับ

1. ปกติผมใช้กระดาษทรายเบอร์ 320 > 800 > 2000 ในการขัดลบรอยเกทอยู่แล้ว แต่หลังพ่นสีเสร็จ สีไม่ค่อยเกาะกับตัวโมเดลยกเว้นส่วนที่ขัดเพื่อลบรอยเกทครับ แต่เท่าที่อ่าน ๆ ดู ๆ มาจากหลายที่ ก็เห็นว่าโมเดลของ Bandai นั่นไม่จำเป็นต้องขัดทั้งชิ้นก็พ่นสีติดได้ อยากถามว่าจริง ๆ แล้วมีความจำเป็นต้องขัดทั้งชิ้น ทุกชิ้นหรือไม่ครับ (ทั้ง Bandai และโมจีน) หรือปัญหาเกิดจากรองพื้น / การล้างชิ้นส่วนก่อนทำสี (ผมล้างน้ำผสมน้ำยาล้างจานเล็กน้อยครับ)

2. สีรองพื้นของ Leyland เอง ใช้ตัวไหนดีครับ ก่อนหน้านี้ผมใช้ทั้ง A-42 สีเทา และ W-10 ที่เป็นสีขาวแล้ว แต่สีก็ยังถลอกง่ายอยู่ดีครับ หรือควรใช้เป็น R2000 หรือเป็นรองพื้นอย่างพวก Mr. Color ไปเลยจะดีกว่ากันครับ

3. อีกเรื่องหนึ่งคือหลังจากพ่นสีบนตัวโมเดลแล้วมีลักษณะสีเป็นเม็ด ๆ สาก ๆ บนผิวตัวโมเดลครับ สงสัยว่าการที่ผมฉีดสีจากกระป๋องใส่ขวดแล้วเก็บไว้เลยทำให้สีแห้งหรือเปล่าครับ ถ้าสิ่งนี้เป็นสาเหตุ จะแก้ไขอย่างไร หรือครั้งต่อ ๆ ไปควรจะใช้วิธีฉีดจากกระป๋องลงแอร์บรัชโดยตรงเลยครับ

ขอขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นครับ

ออฟไลน์ San

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
ตอบเป็นข้อๆนะครับ
1 ขัดเเค่ตรงจุดที่เป็นรอยประกบ กับรอย บุ๋มรอบถลอกขูดขีดครับ ส่วนอื่นๆที่มองดูเเล้วเรียบไม่ต้องครับ

2 อยากเเนะนำมิสเตอร์คัลเลอร์ครับ หรือ ของจีนยี่ห้อนี้ครับ ราคาถูก คุณภาพดี ผมเองก็ใช้รองพื้นเจ้านี้อยู่นะ
http://www.kritmodel.com/store/index.php/product/%E0%B8%AA%E0%B8%B5_%E0%B8%95%E0%B8%B1%E0%B8%A7%E0%B8%97%E0%B8%B3%E0%B8%A5%E0%B8%B0%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A2-1879418-th.html?ps=1

อีกยี่ห้อของคนไทย ผมเเนะนำเลย ถูกเเละดีมากๆเกรดฮอบบี้ ของดีราคาถูก ช่วงนี้ผมใช้เเต่เจ้านี้เลย
รู้สึกจะมีเเม่สีครบ ขาว ดำ สีโลหะ ประมาณนี้ สนใจก็อินบ๊อกคุยกับเขาได้ครับ

https://www.facebook.com/siammoyim/photos/a.1125585684144855.1073741927.151435131559920/1125585904144833/?type=3&theater

3 พวกสีกระป๋องนี่ผมเลิกใช้ไปนานละครับ พอเอาออกมาใส่ขวดเก็บทิ้งไว้คุณสมบัติเปลี่ยนไปเยอะมาก ทั้งใส ทั้งพ่นเเล้วเป็นเม็ด ทั้งไม่ยึดเกาะ ปัญหาเพียบ เลิกเลยจบ
ใช้สีเฉพาะเกรดวฮอบบี้ดีกว่า เหอๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2016, 03:29:43 PM โดย San »

ออฟไลน์ ohiyo

• *
  • Like: 5
ผมใช้ gaia กับ mr.color ครับ ไม่ได้ลงรองพื้นก็พ่นได้ สีติดดีไหม ไม่ได้ขัดผิวเลยก็ติดดีครับ แต่ถ้าโดนขูดโดนขีด ก่อนพ่นเครียก็มีลอกบ้าง แต่ถ้ามือจับไม่ลอกครับ

และก็จะมีสีบางประเภทที่ไม่สามารถลงได้เลยถ้าไม่รองพื้น (ลงแล้วลอกง่าย) ก็พวกสีใสหนะครับ ถ้าไม่รองพื้นมือรูดออกหมด (แต่ไม่จำเป็นต้องใช้สีรองพื้น ใช้สีธรรมดา หรือเมทาลิครองพื้นแทนได้

ออฟไลน์ DeNoctua

• *
  • Like: 0
ขอบคุณทุกท่านมาก ๆ เลยครับ สงสัยคงต้องเปลี่ยนไปใช้สีเกรดฮอบบี้จริง ๆ

ออฟไลน์ VF26

• *
  • Like: 2
Leyland เอาจากกระป๋องแล้วพ่นเลยพอได้ครับ แต่จากประสบการณ์ เติมทินเนอร์ลงไปอีกนิดจะดีกว่าครับ เพราะทินเนอร์สีกระป๋องมันแห้งไว ทิ้งไว้แปปเดียวก็หนืดแล้ว เรื่องสีถลอก ถ้าเอาสีกระป๋องมาพ่น ก็ต้องรองพื้นด้วยสีรองพื้นพลาสติกก่อน ของเลย์แลนด์นี่ต้องพ่นทับตอนรองพื้นยังไม่แห้งนะครับ ทิ้งไว้เกิน 20 นาที รองพื้นแห้งต้องพ่นรองพื้นใหม่ก่อนนะครับ