ผู้เขียน หัวข้อ: การทำ Effect อาวุธ 3 ก๊ก แบบง่ายๆ Update รูปแล้ว  (อ่าน 29019 ครั้ง)

ออฟไลน์ digies13

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 16
effect ทั้งหมดน่าจะมีเท่านี้ละมั้งครับ  Credit ก็ตามในรูปเลยครับ

เริ่มเลยนะครับ ก็คงไม่พ้นการวาดแบบคร่าวๆก่อน  ตอนวาดผมไม่ได้ดูแบบเลยกะขนาดไม่ค่อยถูกเท่าไร
เลยเอาง้าวกวนอูมาเทียบๆเอา  ทำตามใจตรูว่างั้นเถอะ 

เสร็จแล้วก็ตัดออกมา เล็มๆรอบๆตามความพอใจ

ต่อไปก็ใช้คลิบติดกับพลาสติกซะ พลาสติกที่ใช้ผมลองใช้ปกที่ใช้ห่อหนังสือดูครับ
เพราะหาง่ายตามร้านเครื่องเขียนทั่วไป

ตัดออกมาได้แล้ว

แล้วก็เริ่มทาสี ในที่นี้ผมใช้ Mr.Color Clear red  No.47

รอให้แห้งซึ่ง 5 นาทีก็แห้งสนิท  จริงๆก็ถือว่าเสร็จแล้วแหละครับ

แต่ปกหนังสือมันอ่อนมาก เอาไปติดอาวุธไม่ได้เลย  ผมเลยใช้นี่ เทปใส ขนาด 2 นิ้ว

แปะหน้ากับหลัง แบ่งเป็นครึ่งบนกับครึ่งล่าง    ช่วงแปะต้องระวังให้เรียบด้วย ไม่งั้นจะมีฟองอากาศอยู่เพียบ
ผมก็ใช้เข็มเย็บผ้าไปเจาะๆรูเอาอากาศออกหน่อย อิอิ 

ตัดเล็มเทปใสเรียบร้อย  ถ้าใช้พลาสติกที่แข็งเลยก็ไม่ต้องติดเทปใสก็ได้ครับ  แต่ว่าเทปใสก็ช่วยป้องกันความคมของพลาสติกได้ไม่งั้นอาจไปบาดอาวุธที่ทำสีได้     ทำเสร็จผมก็คิด แล้วเราไม่เอาไปให้ร้านเครื่องเขียนเคลือบแข็งเลยฟ่ะเรียบด้วย   เอาเหอะ ครั้งแรกก็งี้แหละ

โชว์ท่าหน่อย 

ลองทำของโจโฉต่อ เปลี่ยนไปใช้พลาสติกแข็งแล้ว โอเคเลยแต่ว่าตอนตัดจะลำบากนิดนึง เพราะจะแข็งกว่าปกหนังสือ

ยังไม่ได้ซื้อ clear สีอื่น ติดกระดาษไปแทนก่อนละกัน      ขอบคุณที่รับชมครับ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2010, 06:18:17 PM โดย K »

ออฟไลน์ Apocalyp

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 5
Re: การทำ Effect อาวุธ 3 ก๊ก แบบง่ายๆครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2009, 09:23:24 PM »
ว่างๆลองทำมั่งดีก่า ขอบคุณสำหรับเทคนิคครับ  :iconsmile:

ออฟไลน์ beer2489

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
Re: การทำ Effect อาวุธ 3 ก๊ก แบบง่ายๆครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2009, 09:36:24 PM »
ขอบคุณครับมีประโยชน์มากมาย

ออฟไลน์ OO RaiseR

• Like: 15
  • Spartan Z80
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2009, 05:59:15 PM »
เจ๋งดีครับ ลองดัดแปลงมาทำเป็นออร่ารอบตัวดูสิครับ :iconlol:
"Fear is the path to the dark side. Fear leads to anger, anger leads to hate, hate leads to suffering."----Yoda

ออฟไลน์ ong90

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 8
  • sweet mother of mercy !!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2009, 10:52:44 AM »
ปกรายงาน น่าจะเเข็งกว่านะครับ เเถมมีหลายสีด้วย
Sail To The New World

ออฟไลน์ jayamiku

• *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2009, 11:10:15 AM »
อย่างงี้ก็ไม่ต้องรอลุงออกแล้วสินะ  :iconnasty:

ออฟไลน์ tomujung

• *
  • Like: -2
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2009, 11:33:33 AM »
สวยงามมากครับจะขอลองไปทำดูมั่งนะครับแล้ว(ถ้าสวย)จะรูปมาลงให้ดูบ้าง

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2009, 11:45:35 AM »
   :iconvsign: เข้าท่ามากๆเลยครับ ประหยัดด้วย

ออฟไลน์ ZGMF-X10A

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2009, 04:02:23 PM »
เยี่ยมมากๆคับ สุดยอดเทพจิงๆ
อยากหาทางทำปีกแสงของ MG SF FBM แบบ destiny มานานละ
ได้แนวทางละทีนี้
ขอบคุณมากเลยอะคับ
 :iconwish:

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2009, 05:52:22 PM »
ปกรายงาน น่าจะเเข็งกว่านะครับ เเถมมีหลายสีด้วย

เออเนอะ  ผมไม่ได้นึกถึงเลย  แบบว่าจบมาหลายปีและ   :iconlol:
ว่างๆต้องลองไปสำรวจร้านเครื่องเขียนแถวบ้าน ดูซะหน่อย   

ออฟไลน์ ong

• *
  • Like: 2
  • http://ongarch66.multiply.com
    • Ong Photo Galleries
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2009, 05:57:18 PM »
ปกรายงานหรือ พลาสติกที่เขียนแผ่นใสน่าจะดีนะครับ แข็งหน่อย :iconsmile:
แต่ไอเดียแจ่มมากๆ

ออฟไลน์ ZZ_UNICORN

• *
  • Like: 3
  • ZZ COLLETION
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2009, 06:34:02 PM »
ไอเดีย ดีมากเลยครับ ของนำไปใช้บ้างครับ :iconwish:

ออฟไลน์ kai122

• *
  • Like: 3
  • เอเรก้าา..าาา.าาา !!!
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2009, 06:40:49 PM »
อยากทำปีกของ SF มากกว่า
ปกติเวลามันยิง ดรากูนออกไปเเล้ว
ในอนิเมะมันจะมี เหมือนเเสงออร่า ยังกับ ปีกเเสง อยู่ตรงที่ปล่อยออกไป
เเต่ใน โม มะมีเลยเเสงแบบนั้น
หรือว่าลุงไบ รอหักหลังอีกนะ  :iconfreak:

ออฟไลน์ sakamotomiwa

• *
  • Like: 13
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2009, 07:35:10 PM »
อู้ว~~~พี่มุขช่วยเอากระทู้เข้าสรรบัญที มีประโยชน์มักๆ

ออฟไลน์ earthsphere

• TG STAFF
  • *
  • Like: 9
  • -Inactive-
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2009, 10:35:09 PM »
^ มดไก่จัดไปแล้ว
Follow me At Twitter<<<กด

ออฟไลน์ princekun

• *
  • Like: 8
    • Facebook
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2009, 05:18:59 PM »
มีความคิดมาเสนอเพิ่มครับ  :iconwink:

กะลังคิดว่า จะประยุกต์...

ไปหาลายจากของแท้ๆ มา scan แล้ว print ออกมาใส่แผ่นใส

น่าจะใช้แทนกันไ้ด้นะ

:iconlol:

ออฟไลน์ Gunplacollect

• *
  • Like: -2
  • N FACTORY
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2009, 04:51:45 PM »
แทงกิ้ว :iconvsign:
Real Type!!! 1/144 modeler

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2009, 11:06:20 PM »
ซื้อ Clear แล้วก็ทำสีเลย  Effect โจโฉ ผมใช้ Clear Red 70% + Clear yellow 30%

มังกรคู่สู้สิบทิศ  ดาบขวาเล่าปี่ใช้ Clear Red+Clear Blue= Violet     ดาบซ้ายใช้ Clear Blue อย่างเดียว

เตียวหุยทวนอสรพิษ เลยทำรูปงูซะเลย  Clear yellow อย่างเดียว แต่สีอ่อนมองไม่ค่อยเห็นเลย

ของโจโฉกับเล่าปี่ใช้พลาสติกแข็งเลยไม่มีปัญหา  ของเตียวหุยใช้ปกหนังสือเพราะพลาสติกหมด
แต่คราวนี้ไปให้ร้านเคลือบแข็งให้ ไม่รู้เป็นที่สาเหตุอะไร รีดออกมาแล้วมีฟองอากาศเป็นจุดๆ  แย่เลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2010, 01:51:48 AM โดย digies13 »

ออฟไลน์ kukku115

• *
Re: การทำ Effect อาวุธ 3 ก๊ก แบบง่ายๆ Update รูปแล้ว
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 06:19:28 PM »
มีความคิดมาเสนอเพิ่มครับ  :iconwink:

กะลังคิดว่า จะประยุกต์...

ไปหาลายจากของแท้ๆ มา scan แล้ว print ออกมาใส่แผ่นใส

น่าจะใช้แทนกันไ้ด้นะ

:iconlol:

เห็นด้วยครับ ไม่ทราบใครมีของแท้รบกวนช่วย scan เป็นไฟล์มาโพสทีครับ :iconlike:

ออฟไลน์ rladin1999

• *
Re: การทำ Effect อาวุธ 3 ก๊ก แบบง่ายๆ Update รูปแล้ว
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2009, 09:23:16 AM »
ไอเดีย บรรเจิดมากเลยครับ  :iconvsign: