ผู้เขียน หัวข้อ: สีโปสเตอร์ ซากุระ  (อ่าน 6787 ครั้ง)

ออฟไลน์ Atlas004

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
สีโปสเตอร์ ซากุระ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2016, 12:35:11 PM »
ผมสงสัยครับว่าใช้สีโปสเตอร์ตราซากุระใช้ทำสีกันพลาได้ไหม มีข้อดีข้อเสียอย่างไร หรือควรเป็นสีอะคริลิคไหมครับ

ปล.ผมใช้สายพู่กันและสีกระป๋อง

ออฟไลน์ mojimaz

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 4
Re: สีโปสเตอร์ ซากุระ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2016, 01:16:54 PM »
ใช้สีอะคริลิคดีกว่าครับ สีเรียบเนียบกว่าครับ
ยี่ห้อที่ราคาพอๆกับดอกไม้ก็ ST ครับ มีขายที่ B2S มีสีให้เลือกเยอะ หลายเฉด
สีทองสวยมากครับ สีสะท้อนแสง สีประกายกากเพชรก็แจ่มครับ
รับซื้อ |BUILDERS PARTS HD| MS SPIKE 01 (ขนาด 1/100)

ออฟไลน์ San

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2016, 02:11:14 PM »
ถามว่าทาได้ไหม   ทาได้ครับ

เเต่ถามว่าดีไหม   ไม่ดีครับ มันแค่ใช้ได้ในระดับทดเเทนเท่านั้น ไม่ใช่สีเฉพาะทางโดยตรง

สีซากุระ กับ สี  ST มันเป็นสีสำหรับทาบนพวกวัสดุ กระดาษ หรือ ไม้ อะไรพวกนี้ครับ

คือ ใช้กับวัสดุที่มันดูดสีได้นะครับ ถ้าทาบนพื้นผิวที่มันดูดซับสีไม่ได้เช่น พลาสติก เหล็ก มันหลุดร่อนง่ายครับ

เเนะนำให้ใช้ สีเฉพาะทางเลยดีกว่าครับ เช่น สีอคิริคทามิย่าสูตรน้ำ ฝากลม ขวดกลม หรือสีอคิริคของมิสเตอร์คัลเลอร์

สีทาพวก วอร์เเฮมเมอร์ สีวัลเลโจ พวกนี้ครับ เหมาะกับงาน เเต่ราคาจะเเพงกว่า ซากุระกับ ST ครับ

ออฟไลน์ VF26

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 03:29:48 PM »
สีโปสเตอร์ ทาได้ แต่โดนน้ำมีละลาย หยิบจับไม่ได้ ความชื้น เหงื่อจากมือจะพาลทำให้สีมันเลอะครับ แลกกับราคาถูก หาง่าย สีอะคริลิคดีกว่ามาก เนื้อสีละเอียดกว่า เวลาแห้งจะกลายเป็นฟีล์มสี ที่ไม่ละลายน้ำอีก ทำให้ทาทับได้ สีไม่เลอะ แต่การยึดเกาะของสีพวกนี้ก็สู้สีสูตรทินเนอร์ไม่ได้ คือทาติด จับเล่นพอได้ แต่เล็บขูดก็หลุดแล้ว การขัดผิวด้วยกระดาษทรายช่วยเพิ่มแรงยึดเกาะได้ดี ในระดับที่น่าพอใจ แต่มันขัดไม่ได้ทุกซอกทุกมุมนี่สิ
ถ้าจะใช้จริง ๆ รองพื้นด้วยสีสูตรทินเนอร์ก่อนน่าจะดีกว่าครับ ทำสี SD 5 ตัวผมก็สีอะคริลิคกับพู่กันนี่หละครับ ก่อนหน้านี้ก็เคยใช้สีโปสเตอร์ แต่ทนไม่ไหวต้องกลับมาใช้สีอะคริลิคอย่างเดิม