ผู้เขียน หัวข้อ: เทปบังพ่น  (อ่าน 2962 ครั้ง)

ออฟไลน์ Atlas004

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
เทปบังพ่น
« เมื่อ: ธันวาคม 05, 2016, 08:54:42 PM »
วันนี้ผมทำสีด้วนสเปรย์ leyland แล้วผมบังพ่น ทีนี้เมื่อผมแกะเทปบังพ่นออก สีลอกเป็นแผ่นเลยครับ :iconcryout: มีวิธีในการแกะเทปอย่างๆรครับ

ออฟไลน์ VF26

• *
  • Like: 2
Re: เทปบังพ่น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2016, 12:08:51 AM »
รีบแกะรึเปล่าครับ สียังไม่แห้งดี แกะแล้วล่อนครับ ทิ้งไว้ให้แห้งสนิท ซักวันนึงก่อนครับ ถ้าใช้แอร์บรัชก็แห้งเร็วขึ้น แต่ก็ครึ่งวันอยู่ดี สีบางทีเห็นว่าแห้ง แต่ผิวข้างล่างยังไม่แห้งสนิท แรงยึดเกาะกับพื้นผิวเลยไม่มาก แกะมาเลยลอกเป็นแผ่น ๆ ครับ

ออฟไลน์ Kestrel

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 16
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2016, 09:02:54 AM »
ผมว่าไม่ใช่อยู่ที่เทปครับ สาเหตุหนึ่งอาจจะเพราะสียังไม่เเห้ง หรืออีกสาเหต คือสีเลเเลนด์ปกติจะมีเเรงยึดเกาะไม่ดีพอเหมือนสีทำโมเดลโดยเฉพาะ
ต้องถามว่ารองพื้นด้วยรึเปล่า รองด้วยสีอะไร สีรองพื้นเลเเลนด์ตัวธรรมดา ไม่ยึดเกาะนะครับ เคยลองใช้เเล้วลอกเหมือนกัน ให้ลองมาใช้กันเซ่ รองครับ เเล้วใช้เลเเลนด์พ่นตามได้เลย รอเเห้ง 2-3 ชม. เเล้วค่อยลอก

ออฟไลน์ winnythepooh

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 21
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2016, 09:08:01 AM »
ใช้ tape อะไรครับ ถ้าไม่อยากเสียอารมณ์เวลาลอกแนะนำ Tamiya ครับ ผมลองมาหลายตัวล่ะ :iconcryjoy:

ออฟไลน์ mojimaz

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 4
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2016, 10:47:19 AM »
ผมพ่น Layland เหมือนกัน (พ่นจากกระป๋อง)
ผมใช้เทปกาวหนังไก่ธรรมดาๆ ม้วนไม่กี่บาท แต่ผมพ่นลองพื้นพลาสติกของ ATM เบอร์ A263 ก่อนพ่นสีจริง
ตอนลอกเทปผมรอ 20 นาที ถึงจะแกะ สีไม่เคยหลุดนะครับ
รับซื้อ |BUILDERS PARTS HD| MS SPIKE 01 (ขนาด 1/100)

ออฟไลน์ khun

• *
  • Like: 6
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2016, 02:56:02 AM »
ก่อนแปะเทปก็เอาไปแปะแขนตัวเองหรือเศษผ้าก่อน เพื่อลดความเหนียวของกาวลงครับ ช่วยได้อยู่ ทางที่ดีรองพื้นก่อนค่อยพ่น แล้วรอจนแห้งสนิท (cured)ครับ ระยะเวลาขึ้นกับประเภทของสี