ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามผู้รู้ ผู้เชี่ยวชาญ การทำสีด้วยสีโปสเตอร์หน่อยครับ  (อ่าน 2665 ครั้ง)

ออฟไลน์ apiwat17

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
ตามหัวข้อเลยนะครับ ขอถามไว้เป็นความรู้ต่างๆเกี่ยวกับสีโปสเตอร์ที่ใช้วาดรูป มาทำสีกันพลา มีดังนี้ครับ
1. สีโปสเตอร์สามารถใช้ทั้งการทาด้วยพู่กัน หรือใช้แอร์บรัชพ่นได้มั้ยครับ ก่อนทำต้องรองพื้นด้วยมั้ยครับ ?
2. สีโปสเตอร์นี้ล้างออกด้วยน้ำเปล่าได้มั้ยคับ ?
3. ปากกา Gundam Maker แบบต่างๆ ทั้งด้ามสีน้ำเงิน แบบจิ้มไหล และแบบ Real Touch สามารถใช้ตัดเส้นหลังทำสีด้วยสีโปสเตอร์ได้มั้ยครับ ?
4. หลังทำสีโปสเตอร์เสร็จ พ่นเคลียร์ต่างๆลงไปได้มั้ยครับ ?
5. ผมได้ไปเดินดู B2S มาในโซนของสีโปสเตอร์ มันมีน้ำยาหน่วงสีด้วย จะถามว่าถ้าเกิดสีมันข้นไปใช้น้ำตัวนี้ หรือน้ำเปล่าผสมให้ไม่ข้นมากจะได้มั้ยครับ ?

ขอรบกวนผู้รู้ คนที่เคยลองทำ ผู้เชี่ยวชาญหน่อยนะครับ  :iconsmile:

ออฟไลน์ VF26

• *
  • Like: 2
ในฐานะที่เคยใช้มาก่อน อัพไปใช้สีอะคริลิคเถอะครับ สีอะคริลิคจะเนื้อสีละเอียดกว่า และยึดเกาะดีกว่าสีโปสเตอร์ครับ ผสมน้ำทาได้เหมือนสีโปสเตอร์เลย จุดที่แตกต่างคือ เวลาแห้งแล้วจะกันน้ำ ทำให้ทาทับได้ไม่ต้องกลัวสีชั้นล่างละลายขึ้นมา
ตอบทีละข้อ
1. ทาได้ แต่พ่นไม่ได้ จะเยิ้มเพราะตัวทำละลายคือน้ำ มันระเหยไม่ทันตอนพ่น แต่พ่นใส่พวกกระดาษได้ เพราะกระดาษซับน้ำได้ ถ้าจะพ่น สีอะคริลิคทำได้ ผสมด้วยทินเนอร์สูตรน้ำ หรือ isopropyl alcohol
2. สีละลายน้ำได้ ล้างน้ำก็ออกสิครับ
3. ปากกา ใช้ได้
4. พ่นเคลียร์ ได้ อย่าพ่นเคลียร์สูตรน้ำแล้วกัน พ่นไปก็กันสีถลอกไม่ได้เท่าไหร่นะ เพราะสีโปสเตอร์ยึดเกาะพลาสติกไม่ดี
5. ตัวหน่วงสี ทำให้สีแห้งช้าลง ไม่ได้ใช้เจอจาง ช่วยให้ทาแล้วเกลี่ยสีได้เรียบ ใส่เยอะทาทิ้งไว้อาทิตย์นึงก็ไม่แห้งนะครับ ถ้าอยากผสมบาง ๆ แล้วค่อย ๆ ทาทีละชั้น สีโปสเตอร์ทำไม่ได้ เพราะทาไปก็จะละลายสีด้านล่างขึ้นมา (แต่สีอะคริลิคทำได้นะ)

ออฟไลน์ apiwat17

• *
  • Like: 0
ขอบคุณมากๆๆครับ สำหรับความรู้ คำแนะนำครับ  :iconsmile: