ผู้เขียน หัวข้อ: [แกะกล่อง Origin Project PB] กันดั้มอันเดอร์เดอะซี RAG-79-G1 Gundam Marine Type [Gundriver][HG Gundam The Origin]  (อ่าน 6732 ครั้ง)

ออฟไลน์ koo

• TG Reporter
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 34

P-bandai Exclusive :
HG Gundam The Origin : RAG-79-G1 Gundam Marine Type [Gundriver]
scale : 1/144
price : 2000 Yen

แกะกล่อง

ใบต่อเป็นแบบลวกๆไม่มีข้อมูลหุ่นให้อ่านมีแค่การประกอบกับไกด์แปะดีคอลกับสี

มีภาษาอังกฤษประกอบด้วย

แผง

ซีกซ้ายเป็นของเก่า ซีกขวาทำใหม่

แผงC1ของเดิม

ซีกซ้ายของเก่า พูดคือโครงในเดิมกับตัวlocal typeนั้นละ

สติ๊กเกอร์ใสแผ่นเล็กแฮะ สติ๊กเกอร์ฟรอยเยอะพอตัว มีลวดสำหรับHand Anchor

ดูดีเทลตามแผงบ้าง

การประกอบบ้าง

ส่วนลำตัว โครงเบสิกHGยุคใหม่ บอลจอย2จังหวะ PCที่ไหล่แบบยกขึ้น คอ2จังหวะ

แพ็ค ขยับได้เป็นแกนธรรมดา ใช้ชิ้นpcช่วย

มีตัวล็อคกับแถวบ่า

หัว ตาติดสติ๊กเกอร์แล้วมีชิ้นใสครอบอีกที

เอว เกราะข้าง2ฝั่งไม่เหมือนกัน เกราะหลังขยับไม่ได้

แขน ไหล่ขยับ2จังหวะ อุปกรณ์ติด2ข้างไม่เหมือนกัน

ขา เข่า2จังหวะ ใช้ชิ้นpcหลายจุด เกราะข้อเท้ขยับไม่ได้

จุดนี้บางมากระวังใส่เข้าไปผิดทิศนิดหน่อยขึ้นขาวแล้ว

อาวุธ

ต่อเป็นตัวบ้าง รวมๆไม่มีอะไรมากเหมือนlocal type
ผิวพลาสติกดูไม่เรียบเท่าไหร่ มีหลายจุดดูแปลกๆ ดีเทลมีหลายสุดใกล้เกทมาก เฉือนไม่ดีมีแหว่ง
ความแน่นของจุดขยับ ออกไปทางหลวมๆ อย่างตรงเอวกับตรงแกนขาหลวมพอสมควร อัดกาวไปหน่อยก็ดี
แยกสีมาโอเคนะ แต่ยังไม่สมบูรณ์เอาไปเทียบกับภาพลายเส้นแล้วขาดหลายจุดพอสมควร
สายไฟง่อยมาก.....รับน้ำหนักสมอ(ตะขอ)ไม่ไหว แกนติดแพ็คที่หลังเป็นเฉพาะทางเล่นกับตัวอื่นไม่ได้
ลูกเล่นเยอะดีนะ เป็นตัวที่ชอบมากตัวหนึ่งของไลน์นี้เลย เสียอย่างเดียวดันเป็นพรีบรรลัยนี่ละ

ซูมดีเทลยาวๆ

แกนแพ็คเฉพาะตัว เอาไปเล่นกับตัวอื่นไม่ได้

ใต้เท้าทีรูให้อุดนิดหน่อย

ที่ตะขอเป็นรู อุดกันตามระเบียบ

จุดขยับ

จุดขยับเดิมๆของlocalเลย
ไหล่ยกได้ เกระไหล่ขยับหลบได้ ข้อศอก2จังหวะ 
เอวก้มได้นิดหน่อย เอนไปข้างหลังแทบไม่ได้เลย

คอ

มุมกางขา ข้อเท้ากางได้น้อย

เกราะหน้าขยับหลบได้

แต่ติดเกราะต้นขาเลยยกได้แค่นี้

เป็นบอลจอย จุดขยับจังหวะเดียวไม่เหมือนพวกzaku

มุมก้าวเท้ากับยืดเท้า ได้พอสมควร

เข่า2จังหวะ

แกนขาขยับได้ หลวมไปอัดกาวตามสะดวก

แพ็คหมุนบูสเตอร์ได้ มีตัวล็อคที่บ่า

จุดที่งงที่สุดของการแยกสีตัวนี้คือตรงหัวมันนี่ละ ตามภาพลายเส้นกับโมตัวโปรโมท
ชิ้นที่ชี้เอาไว้มันแยกชิ้นมาให้นะ.....แต่ทำไมมันไม่แยกสีมาให้ฟร่ะ.......

งงไปอีก....  :icondizzy: :icondizzy: :icondizzy:

ตะขอ หลวมมาก สแนปฟิตอย่างเดียว วิธีแก้ทากาวบางๆ ไม่งั้นจะอยู่ในสภาพตามภาพนี่ละ ไม่หลุดนะแต่ก็ไม่ติดเข้าล็อคมัน

อุปกรณ์ทั้งหมด

vectored beam rifle ดีไซน์สวยมากกกก

เลนส์ไม่มีทั้ง สตก ทั้งชิ้นใสเลย

ทำได้2แบบ ครอบชิ้นฟ้าไปดื้อๆเลย ผ่ากลางนะ

beam pick

ดีเทลเป็นเอกลักษณ์ดี

harpoon gun ปกติจะติดที่ข้างแขน

ถอดออกถือได้ มีกริฟซ่อนอยู่

hand anchor ลวด......รับน้ำหนักไม่ไหวตกตามแรงGเลยจร้าาาา

หาฐานช่วย

แอคชั่นยาวๆเลยละกัน

จุดที่ประทับใจ
+แยกสีมากโอเคดี ถึงจะไม่สบบูรณ์แต่ก็ไม่แย่
+ลูกเล่นเยอะมาก
+ผ่ากลางไม่มี มีแค่อาวุธ
+ดีเทลอาวุธสวยมาก ไลน์นี้ทำดีเทลอาวุธมาสวยมากเลยนะ

จุดที่ไม่ประทับใจ
-ทำไมชิ้นกลมที่หัวไม่แยกสีมา.....งงมากๆเลยครับ
-ลวดรับน้ำหนักไม่ได้เลย
-เกราะข้อเท้าขยับไม่ได้

กลางๆ
๐จุดขยับ เดิมๆดูหลวมๆไปหน่อย
๐ลูกเล่นกับราคา2000เยนนี่ คุ้มมากเลยนะแต่ติดว่าเป็นPBปุปมันเลยกลางๆนี่ละ 555555

เทียบกับlocal type กับปู่rx-78

กับหุ่นน้ำจิ๋ว

กับอื่นๆ

รวมๆไม่มีอะไรมากเสียที่PB ไม่งั้นจะเป็นตัวที่คุ้มมากตัวหนึ่งของปีนี้เลย
อัดกาวหน่อยชีวิตจะดีขึ้นเยอะ  :iconlol: :iconlol: :iconlol:

รีวิวสุดท้ายส่งท้ายปีครับผม Happy New Year ล้วนหน้าเลยละกันครับ 55555
ปีหน้าก็ฝากติดตามผลงานรีวิวต่อๆไปนะครับ
ขอบคุณที่เข้ามาอ่านกันครับผม
ฝากติดตามเพจด้วยนะครับ https://www.facebook.com/KOO28988

ออฟไลน์ bigboy

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 20
สวยดีนะครับตัวนี้  :iconlike:

สนใจเข้าร่วมกลุ่มไลน์กันพลา แอดไอดีนี้เลยจ้า bigboy123qaz

ออฟไลน์ suragod

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: -10
แหมแต่ดูด้านเมคานิค หากสู้ในน้ำยังไง ก้อก ก็ดีกว่า เป็นผมผมเปลี่ยนหุ่นสู้ดีกว่าคงไม่ใช้แบบนี้ เว้นแต่ไม่มีหุ่นเหลือให้ใช้แล้ว

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
เมื่อก่อนเป็นกันดั้มที่ผมสงสัยอยู่ว่าจะได้ออกมาเป็นโมไหม เพราะเคยเห็นในเกมส์ แล้วในที่สุดก็ได้เห็นตัวจริงๆ ดูสีมันเยอะไปหมด ถ้าเป็นเมื่อก่อนอาจจะชอบ แต่ตอนนี้เราจะทำสีโทนไหนดีให้เข้ากับหุ่นที่ใช้ในน้ำได้หว่า นี่ถ้าเป็น GM คงจะดูดีเห็นโลดแล่นในภาค Unicorn

ออฟไลน์ koo

• TG Reporter
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 34
เมื่อก่อนเป็นกันดั้มที่ผมสงสัยอยู่ว่าจะได้ออกมาเป็นโมไหม เพราะเคยเห็นในเกมส์ แล้วในที่สุดก็ได้เห็นตัวจริงๆ ดูสีมันเยอะไปหมด ถ้าเป็นเมื่อก่อนอาจจะชอบ แต่ตอนนี้เราจะทำสีโทนไหนดีให้เข้ากับหุ่นที่ใช้ในน้ำได้หว่า นี่ถ้าเป็น GM คงจะดูดีเห็นโลดแล่นในภาค Unicorn

ส่วนตัวถ้าให้เลือกอันดับหนึ่งก็คงเป็น Zaku Mariner ที่โผล่ในภาคunicornนะครับ โทนสีมันดูเข้ากับการเป็นหุ่นน้ำดี

หรือจะเอาของZaku Marine Typeก็โออยู่นะครับ

แต่ถ้าจะให้เข้ากับหุ่นสหพันธ์ก็คงต้องโทนแบบพวก Aqua GM

ถ้าให้เลือกก็ชอบโทนตัวของภาคHarmony of Gundam(ตัวกลาง)นั้นละครับ อยากให้ลุงออกโมตัวนี้เหมือนกันนะ ตอนเมะฉายก็ดันไม่ออกซะงั้น  :iconpale:
ฝากติดตามเพจด้วยนะครับ https://www.facebook.com/KOO28988

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
AQua GM นี่ถูกใจใช่เลย ว่าแต่ทำไมมีสีหลายโทนจัง

ออฟไลน์ kana-art

• กัน-โอตะ
  • Like: 13
  • I'm Always Out Numbered But Never Out Manned
เซ็งกับลุงบันฯ ตัวนี้ออกปกติก็ได้ ดันให้สั่งกับพี่บรรลัย

ออฟไลน์ Balakuda

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
ครีบเล็กๆตรงเกราะไหล่ทั้ง 2 ข้าง ลุงฉีดมาได้น่าโบกมาก แนบติดเกทมาเลย ผมพลาด ครีบด้วนไปข้างนึงเลย  :iconfreak:
บางชิ้นเกทมาหนาจริงไรจริง ตัดแล้วแผลใหญ่เว่อร์ อาร์ทไนฟ์สนุกสนาน  :iconpale: :iconcryjoy:

ส่วนที่ชอบ ช่วงขาตัวนี้สวยประกอบแล้วลงตัวมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2017, 01:08:44 PM โดย Balakuda »