ผู้เขียน หัวข้อ: Frame Arm Girl Architect Custom : Zweihander ดาบเหล็กแห่งปณิธาน  (อ่าน 5959 ครั้ง)

ออฟไลน์ beyond755

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 21
Frame Arm Girl Architect Custom : Zweihander ดาบเหล็กแห่งปณิธาน
« เมื่อ: มกราคม 16, 2017, 09:10:34 PM »
Frame Arm Girl Architect Custom : Zweihander

ดองยาวอีกแล้วเรื่องดองโมนี่น่าจะเป็นพรสวรรค์ของผมจริงๆนะเนี้ย....ฮา จริงๆตัวนี้ควรจะเข็นออกมาได้ตั้งกะกลางปีที่แล้วแต่เจอ
สารพัดปัญหาเหมือนหนูแกไม่ชอบผมหรืออะไรนี่แหละเลยติดโรคไหดองกำเริบมาเสร็จเอาหลังปีใหม่นู้นเลย...... :iconangry: :iconangry:
เดียวเจออะไรบ้างจะมาเล่าในRIPเอ้ยWIPละกันครับ สำหรับ Frame Arm Girl Architect ตัวนี้โมขึ้นใหม่เพื่อให้คู่กับหนูอัลครับ
ถ้าหนูอัลได้รับแรงบันดาลใจมาจากอัลวาน แน่นอนครับตัวนี้ก็ต้องเป็นสตราฟแน่นอน และตัวนี้เป็นตัวที่เปลี่ยนการออกแบบเยอะมากต่างกับอัล
(รายนั้นแค่ซื้อบูสเตอร์ของไลท์นิ่งมากับสังเวยเศษโมนิดหน่อยก็เรียกออกมาได้แล้ว) แต่ทำหรับตัวนี้ผมเปลี่ยนชิ้นส่วนไปมาเยอะพอสมควรเนื่อง
จากไม่พอใจอะไรหลายๆอย่างจนสุดท้ายมาลงที่ชิ้นส่วนของหุ่นจำพวกเกรซจากIBOนี่แหละ ราคาถูกตัวเหลี่ยมๆหาง่ายเหมาะเป็นเครื่องสังเวย....

------------------------------------

FAG-Architect Custom : Zweihander

หรือเรียกสั้นๆว่า”สไวท์” หรือเรียกว่า"น้องสอง"ก็ได้ เป็นFAG – Architect ที่ถูกพัฒนาขึ้นเพื่อเป็นแนวหน้าบุกเข้าหาศัตรู
สีเครื่องถูกเปลี่ยนจากสีเทารุ่นดั้งเดิมเป็นสีดำ มีการเพิ่มส่วนเกราะและพาร์ทเสริมที่มีขนาดใหญ่กว่าเครื่องรุ่นปกติมาก ด้วยส่วนสูง
และน้ำหนักที่เพิ่มขึ้นมาเกือบ2เท่า ข้อต่อกำลังสูงเกราะที่หนาช่วยในการเสริมประสิทธิภาพการบุกทะลวงได้ดีขึ้น
นอกจากนี้ยังมีทรัชเตอร์ขนาดใหญ่4ตัวเพื่อช่วยในการเคลื่อนที่ และเป็นFAGรุ่นน้องของFAG-Stylet Custom : Altair
แต่กลับทั้งคู่เป็นพี่น้องที่ไม่มีอะไรเหมือนกันเลย โดยอัลเน้นไปที่ความเร็วและความคล่องตัว ส่วนสไวท์จะเน้นไปที่ความแข็งแกร่งและ
เน้นการต่อสู้ในระยะประชิดเป็นหลักเสียมากกว่า (ว่าง่ายๆอัลเป็นสายAGI+DEX สไวท์เป็นSTR+VIT)

อาวุธที่ติดตั้งเอาไว้
เครื่องตอกลิ่มเหล็กที่แขนทั้ง4ข้าง / ปืนลูกซองและปืนอื่นๆอยู่ที่จะเอามาใส่ ปืนใหญ่ที่ไหล่2กระบอก / 
ปืนกลเล็กที่ไหล่ซ้าย / เล็บของมือส่วนของหุ่น / ดาบบัสเตอร์ซอร์ทขนาดใหญ่2เล่ม

เพิ่มเติมเล็กน้อย
- Zweihander เป็นชื่อของดาบ2มือ ตรงตัวกับอาวุธที่ใช้พอดี
- Zwei แปลว่าเลข2 ซึ่งตรงกับลำดับที่2ของซีรี่ย์พอดี
- เช่นเดียวกับอัล สไวท์ได้แรงบันดาลใจมาจาก “ บุโซชินกิ สตราฟ ” จึงมีลักษณะบางอย่างใกล้เคียงกัน
- ติดตั้ง Aquilla Booster ของอัลได้
- ที่มีหน้ากากเพราะสตราฟMKIก็มีหน้ากากครับ(รุ่นBIS)

---------------------------------

คุณพี่สาวอยู่กระทู้นี้สนใจเข้าไปดูได้ครับ

http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=41973.msg266214#msg266214

----------------------------------

แบบดั้งเดิมครับ ขอบคุณภาพจากเว็บบุหรี่เอ้ย dalongครับ

มาดูในส่วนของตัวคุณน้องกันบ้าง

มุมต่างๆโดยรอบครับ

เทียบขนาดกับFAGมาตารฐาน ขนาดต่างกันอย่างเห็นได้ชัด

รายละเอียนอื่นๆครับ

เฟสการ์ด(หน้ากาก)

ดีเทลส่วนขาครับมีสีทองแดงที่เฟรมในเล็กน้อย

ทรัชเตอร์ที่ขาและเอว

แขนนอกจากจะมีกรงเล็บไว้โจมตีศัตรูแล้วยังไพร์บังเกอร์ไว้สู้กับศัตรูที่มีเกราะหนาด้วย
ใช้ได้ทั้งจากแขนของตัวเองและแขนหุ่น รวมทั้หมด4จุด

ปืนกลที่ไหล่ด้านซ้าย มีไว้ยิงสกัดหรือป่วนมากกว่าสร้างความเสียหาย

แขนกลที่หลัง โดยปกติจะทำหน้าที่ยึดจับดาบให้ สามารถขยับได้อิสระ

บัสเตอร์ซอร์ทที่ใช้เป็นอาวุธหลักผ่านการใช้งานมาอย่างโชกโชน

นอกจากนี้แขนกลข้างหลังสามารถติดตั้งปืนใหญ่ไว้ใช้สำหรับยิงจากระยะไกลได้ด้วย

ปืนลูกซองไว้สู้ระยะประชิดถึงระยะกลาง

ใช้งานดาบใหญ่

หน้ากากถอดได้ครับ เปลี่ยนลุคทันที....

---------------------

ของแุถมเล็กๆครับเนื่องจากถูกสร้างมาเป็นเหมือนพี่น้องกับอัลอยู่แล้วจึงสามารถใช้ยูนิตเสริมความเร็วจาก
อัลได้ทุกอย่าง กลายเป็นสายบ้าหอบฟางนอกจากตัวจะใหญ่แล้วยังมีบินด้วยความเร็วสูงได้ด้วย
(ได้ร่างนี้มาเพราะในอนิเมะบุโซชินกิตอนจบทั้งคู่ก็รวมร่างกันแบบนี้เหมือนกันไหนๆแล้วก็ขอทำตามเลยละกัน)

เทียบกับโกไรครับ

ฉากหลังกลืนหางไปหน่อยเปลี่ยนที่ถ่ายบ้าง

---------------------------------

WIP ตัวนี้ไม่มีอะไรมากครับ ที่ไม่มีอะไรมากเพราะภาพอยู่ในมือถือและมือถือผมมัน...พัง :iconfreak:

okเริ่มจากส่วนของเบสกับชิ้นส่วนหลักๆกันก่อน ส่วนตัวใช้เป็นของFAG อาจิเท็กครับ
ส่วนขาและชิ้นส่วนหลักของตัวเกราะได้มาจากเกรซไอน์ บอสใหญ่โคตนู๊ปจากIBO S1
การทำงานไม่มีอะไรมากครับตัดแปะเสียบเหมือนเดิม ผมไม่ได้ใช้อีโป๊หรืออีพ็อกซี่ในการโมนะครับไม่ถนัด
ส่วนขาก็ทำการยัดPCเข้าไปในช่องต้นขาแล้วต่อแกน3มิลเท่านี้ก็ได้ขาที่เสียบกับขอของfagแล้วครับ

แต่ตัวนี้ผมมีปัญหาเรื่องดีไซน์และการออกแบบค่อนข้างเยอะ สภาพเลยเปลี่ยนไปๆมาๆพอสมควร
ช่วงแรกสุดใช้หน้าอกจากชิ้นส่วนของดันบอลเซนกิ กับพาร์ทเสิร์มจำพวกอื่นครับ รวมถึงใช้เท้าของบาบาอทสด้วย

ส่วนแขนอิงสเกลของสตราฟ

แต่เนื่องจากไม่ค่อยถูกใจเท่าไหร่ แขนค่อนข้างเกะกะและจุดขยับไม่สมส่วนเลยกลับไปใช้แขนธรรมดา
ส่วนชิ้นส่วนที่ตัวแบบแรกมีความรู้สึกว่า"ขัดกัน"ค่อนข้างมากนั้นก็คือ มีทั้งแหลม ทั้งเหลี่ยม ทั้งมนผสมๆกันมั่วๆเลยต้องโมใหม่ยกใหญ่

----------------------------

ต่อมาเป็นช่วงที่2 ช่วงนี้พยายามทำให้เป็นเหลีย่มมากขึ้น ผลที่ได้คือดูเข้ากันมากขึ้น
ใช้ชิ้นส่วนหน้าอกใหม่ของเกรซรัสเตอร์ติดลงบนอกเดิมพร้อมเพิ่มดีเทลเล็กน้อยมีส่วนของหัวเข่า
ใหม่เพิ่มขึ้นมาและมีทรัชเตอร์ด้านข้างของพวกบาบาทอสมาเสริม ค่อนข้างใกล้เคียงกับแบบสุดท้าย

และตอนนี้มีจุดติดแขนกลที่หลังแล้ว โดยเปลี่ยนจากหลังของFAGอาจิเท็กเป็นของโกไรครับ เนื่องจาก
หลังของโกไรมีช่องไว้สำหรับต่อแขนกลได้พอดี อีกทั้งยังมีช่องสำหรับเสียบแพ็คหลังด้วย

ได้เป็นแบบที่ใกล้เคียงกับแบบสุดท้ายที่สุด

ช่วงที่3ครับเป็นช่วงสุดท้ายที่ใช้ เปลี่ยนหัวเข่าใหม่กับเท้าใหม่ เท้าบาบาทอสให้ทรงส้นสูงที่ดีแต่
จุดที่จะเชื่อมไปที่ขาไม่เหมาะเท่าไหร่ เท้าของบาบาทอสมีเดือย เลยต้องใช้ชิ้นส่วนpcไปติดที่ขาของเกรซแทนครับ
ผลคือไม่แข็งแรงเพราะกาวติดpcไม่อยู่ และส่วนส้นสูงของเท้ายังมีส่วนโค้งๆ ดูไม่เข้ากับตัวหุ่นโดยรวมที่เน้นเหลี่ยมๆ
เลยเปลี่ยทิ้ง เป็นเท้าของเกรซรัสเตอร์ที่ส่วนเท้าเป็นเบ้าเลยทำงานง่ายหน่อย ผมเลยผ่าเอาแกนพลาสติดของขาเกรซ
มาติดที่ขาของไอน์ เลยค่อนข้างแข็งแรงพอตัวครับ ส่วนเข่าเสียดายตรงที่พังตอนใช้อีโป้อุดขัดครับ ไม่เชิงพังแต่ทำแล้ว
ไม่ได้ดังใจเลยเปลี่ยนทิ้งเอาดื้อๆเลย

okสำหรับการเดินทางก็จบลงเท่านี้ที่เหลือเป็นลงสีแบบธรรมดากับดีคอลครับสีที่ใช้

เมน1 :   กันดั้มบอดี้
เมน2 :   ดำ
ขาว :  ขาว
โครง : สตาร์ไบค์ไอร่อน ไกอา
สีแดง สีของรายละเอียดเล็กๆน้อยๆ ใช้สีสูตรน้ำซีทาเดลครับ
ทาง่ายสีสด (จริงๆคือขี้เกลียดผสมสีทินเนอร์อะนะ) :iconfreak:

สรุปผู้เสียชีวิต
เกรซนูปไอน์ X2 เนื่องจากทำขาพังครับซ่อมแล้วไม่เวิร์คตัดใจซื้อตัวใหม่เลยได้ไพร์บังเกอร์มา2ชุด
เกรซ รัสเตอร์ X1 ใช้ส่วนลองจากของไอน์
บูสเตอร์อาวุธเสริมของ IBO
ชุดแต่งดาบmsg / ชุดข้อต่อแขนกลของโคโต
เศษโมที่บ้าน

--------------------------------

เอาละจบไปแล้วต่อไปก็ถึงเรื่องของRIP กับสิ่งที่ผมเจอ

ตั้งกะแอร์บรัชปั้มลมเสียใช่แล้ว!! จะมีอะไรเปิดตัวการทำโมได้ดีไปกว่านี้อีกละ!! ถถถถถ
ไปซ่อมมาเจอปับหาเรื่องน้ำในระบบเดินอากาศทำเกาต้องหาวิธีแก้กันยกใหญ่ทั้งเปลี่ยนตัวดักน้ำจนไปซื้อตัวดักน้ำมาเพิ่ม
ก็ไม่ช่วย จนสุดท้ายต้องต่อสายเพิ่มให้ตัวดักน้ำออกห่างจากปั้มลมถึงจะสามารถทำงานได้....ok ทีนี้ทำงานต่อได้ละแต่แล้ว
ก็เจอกับสิ่งที่โมเดลเลอร์ทุกคนต้องขยาด..."คนที่คุณก็รู้ว่าใคร" ใช่แล้วครับนั้นก็คือ

น้องฝน!!

เมื่อจับแอร์บรัชอยู่ดีๆก็เปลี่ยนเป็นหน้าฝนทันที!! เสมือนท้องฟ้าวิปริต แปรปรวนทันใด!! ทันทีที่รู้ตัวอีกทีก็
กลายเป็นช่วงฝนตกหรือหน้าฝนในหน้าหนาวไปแล้ว..... กว่าจะร่ายคาถาสับขอหลอกเก็บของให้แดดออกก็
ต้องลุ้นกันตัวโก่ง ok เราพ่นสีได้แล้วลุยเลย....

หลังจากทำสีเสร็จแล้วก็เข้าสู่ช่วงติดดีคอล ติดมาเป็นร้อยๆชินไม่เจอปัญหาจนวันนี้....ติดพลาด
พลาดชิ้นไหน ใช่แล้วครับไปพลาดชิ้นที่หน้าขาที่ใหญ่ที่สุดและมีอันเดียว....ด้วงความระเมอหรืออะไรนี่
แหละหยอดมาร์คซอร์ฟแล้วเผลอทิ้งไว้นานครับผมที่ได้นะหรอ....กว่าจะรู้ตัวดีคอลของท่านก็สลายเป็นผุยผงเหมือน
จอมมารบูโดนบอลเก็งกิไปแล้ว...okไปซื้อใหม่..หาหมดหรอ!! เดินหาอีกหน่อยเสียเวลาพอพอสมควร

okรอบนี้ติดแบบระวังเอาคุณมาร์คซอร์ฟไปห่างๆเลยกลัว ผมเชื่อในในดีคอลแท้ลุงบันไดนะ แถมชิ้นใหญ่ด้วยไม่น่าปลิว
ติดได้แล้วเรียบร้อยokทีนี้พ่นลมเปล่าจากแอร์บรัชไล่ฝุ่นดูผลที่ได้นะหรือ...................

Fus Ro Dah!!!

แหกกกกกกกกกกกกกกกก!! เรียบร้อยลุงบันไดคุรหลอกดาวได้เยี่ยงไรรรรร
okมีสำรองอันสุดท้าย okนะติดในเย็นๆร่มๆจบละ เอาละทีนี้ทุกอย่างเข้าที่เรามาพ่นเครียกัน
แต่ก็เหมือนกับหนังสยองขวัญดีๆทุกเรื่องคือคนร้ายมักจะกลับมาได้เสมอ....เมื่อจับแอร์บรัชเท่านั้นแหละ

I'll be back

เพลงเทอมิเนอตร์ขึ้นมาทันทีพร้อมกับก้นอาโนลในหัว!! น้องฝนกลับมาจากมรสุมทำเอาหน้าหนาว
ที่แดดร้อนๆกลายเป็นหน้าฝนทันที!! กว่าจะจบลงได้ก็ต้องรอพอดูเฮ้อ เหนื่อยเลยครับ ฮา
เหมือนจะจบแล้วนะแต่สุดท้ายยังทิ้งทวนเป็นหนังสั้นหลังเครดิต...Word ผมอยู่ดีๆก็ค้างระหว่าง
พิมพ์กระทู้นี้เลยต้องมานั่งพิมพ์ใหม่ครับ....ฮาาาา

สุดท้ายก็จบเท่านี้แหละครับขอบคุณที่ติดตามครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2017, 03:09:44 PM โดย beyond755 »

ออฟไลน์ athidswu

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 29
  • รู้สึกอีกทีกันพลาเต็มบ้านหมดแล้ว
Re: Frame Arm Girl Architect Custom : Zweihander ดาบเหล็กแห่งปณิธาน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 16, 2017, 09:39:37 PM »
สวยมากครับ เหมือนเห็นตัวสไตล์เลสสีขาวแว่บๆในเพจด้วย

ยำและดีไซน์ได้ดีมากครับ  แถมสตอรี่ความเป้นมาก่อนเป้นตัวตนแบบตั้งใจมากๆ :iconlol:
จะรอติดตามผลงานหน้าต่อนะครับ :iconwish:

ออฟไลน์ nikoneko

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 19
Re: Frame Arm Girl Architect Custom : Zweihander ดาบเหล็กแห่งปณิธาน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 16, 2017, 10:48:45 PM »
แว่บแรกนึกถึงบุโซชินกิ !!!  งามมากครับ ลงตัวทั้งรูปทรงและคู่สีครับ  เยี่ยมจริง ^_^

ออฟไลน์ nuttybigbrain

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 16, 2017, 11:00:18 PM »
งานสวยโหด เรียบเนียน และ ลงตัวมากๆเลยครับผม (ช่วงท่อนขานี่ ให้ความรู้สึก คมเพรียวเท่ห์มั๊กๆ)

ออฟไลน์ cook097

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 16, 2017, 11:31:19 PM »
สวยเนี๊ยบดีจังครับ

ออฟไลน์ bluewhale

• TG Reporter
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 42
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 17, 2017, 12:29:53 PM »
สวยมากครับ

ออฟไลน์ kana-art

• กัน-โอตะ
  • Like: 13
  • I'm Always Out Numbered But Never Out Manned
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 17, 2017, 01:02:24 PM »
นึก IS เลย :iconlol: สวยงาม

ออฟไลน์ pang1253

• *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 19, 2017, 04:24:15 PM »
มือของเกราะนอกนี่ตัวไหนรึครับหามือแบบนี้มานานไม่รู้เลย

ออฟไลน์ beyond755

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 19, 2017, 04:43:26 PM »
มือของเกราะนอกนี่ตัวไหนรึครับหามือแบบนี้มานานไม่รู้เลย

M.S.G Wild Hand ชุดแต่งมือของโคโตครับ มีหลายแบบให้เลือกเลยครับ^ ^

ออฟไลน์ Mojojo_joe

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 15
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 20, 2017, 12:09:37 AM »
สวยมากๆเลยครับ

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 20, 2017, 03:24:06 PM »
โมได้มันส์มากคับ...ชอบคับ... :iconlol:

ออฟไลน์ KanekiKen

• Like: 1
  • Believe in yourself
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 20, 2017, 06:43:07 PM »
สวยมากๆเลยครับเเหม่มางี้เอาซะอยากไปทําเองมั่งเลยครับ  :iconlol: :iconlol:
"I said my sword was a tool of justice...not using in anger...not use for vengeance...now I'm not so sure and besides....this isn't my sword"
Raiden
Metal Gear Rising Revengeance

ออฟไลน์ Off-Songwut

• Like: 50
  • SongwutOffice
    • songwutoffice.blogspot.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 10:49:24 AM »
น่ารักมากๆเลยครับ โมเสริมขึ้นมาแล้วดูเท่ห์และโหดขึ้นมากมาย
 :iconlove: :iconlove: :iconlove:

ออฟไลน์ eva-01

• *
  • Like: 25
Re: Frame Arm Girl Architect Custom : Zweihander ดาบเหล็กแห่งปณิธา
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 08:40:28 AM »
โมได้ลงตัวดีมากเลย แล้วพอขายาวขึ้นดูดีขึ้นไปอีก สีและดีคอลสวยลงตัว ด้วยครับชอบมากเลย

ออฟไลน์ zerokillcid

• Like: 12
Re: Frame Arm Girl Architect Custom : Zweihander ดาบเหล็กแห่งปณิธา
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 11:43:36 AM »
 :iconnosebleed: สวยเกินจะบรรยาย ชอบๆ
มีเหยื่อรายต่อไปแน่นอนครับ