ผู้เขียน หัวข้อ: <โหลดโหดนอกไลน์กันดั้ม> Figure-rise Standard : Strike Interceptor [Active Raid: Kidou Kyoushuushitsu Dai Hakkei]  (อ่าน 7589 ครั้ง)

ออฟไลน์ DIEND

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 11
  • TRANSFORMERS ,GUNPLA ,ANIME และของเล่นอื่นๆ

หน้ากล่อง
ราคา 2500 เยน

แผงทั้งหมด ไม่มากไม่มายนัก ตามประสาพลาโม
การประกอบก็แทบจะไม่ได้ยากมากเลยด้วย เพราะต่อง่ายมาก แป๊บเดียวก็เสร็จแล้ว

ดีเทลตามแผง พอมีมาให้เยอะอยู่
หลักๆคือถอดดีเทลของสไตร์คจากในอนิเมะมาหมดเลย

แผงปีกสีแดง ไม่แยกสีมาให้นะ ไปกั้นพ่นกันเอาเอง  :iconcry:

แผงโครงสีเทา
ลองจับดูแล้วผมคิดว่าน่าจะเป็นพลาสติกเกรดเดียวกับโครงของ All Gundam นะ

สติกเกอร์และฐานจิ๋ว

คู่มือ

ภาพโครงของสไตร์ค
หลักๆโครงก็ไม่มีอะไรมากมาย เพราะมันประกอบง่ายมากๆ
คือต่อง่ายจนไม่อยากเชื่อว่าจะเป็นของราคา 2500 เยนได้เลยแหละ

ประกอบเป็นตัว
โดยรวมประกอบง่ายมากๆ ประมาณ 1 ชั่วโมงกว่าๆก็เสร็จแล้ว
หลายจุดบนตัวโมเดลทำมาดีมากๆเลยนะ ดีเทลก็พอใช้ได้ และที่ทำให้ผมประทับใจมากที่สุดคือต่อเสร็จแล้วแทบจะไม่มีชิ้นไหนหลวมเลยล่ะ
บางจุดที่เหมือนจะหลวม ถ้าเราไม่ไปแตะหรือจับมันมันก็จะไม่หลุด อันนี้ถือเป็นข้อดีอย่างหนึ่งเลยล่ะ (ตัวนี้ผมไม่ได้อัดกาวหรือมากเกอร์แก้หลวมเลยนะ)
เสียอย่างเดียวคือการแยกสี คือ.....หลายจุดๆไม่ได้แยกสีมาให้มากเท่าที่ควรเท่าไร
แต่จะให้สติกเกอร์มาติดแทน เช่น ที่ปีก หรือขา ซึ่งก็แย่หน่อย เพราะปีกมันกั้นพ่นลำบากมากในระดับหนึ่ง

มุมอื่นๆ

หลังนี้เป็นโหมดตอนยังไม่ได้ติดปีกนะ (โหมดติดปีกจะต้องเอาชิ้นด้านหลังออกแล้วเอาปีกเสียบใส่แทน)

โหมดติด Flight Unit

มุมอื่นๆ 
ปีกไปกั้นพ่นเอาเองนะ ไม่ได้แยกสีมาให้

ดีเทลรอบตัว
ดีเทลจัดว่าเด็ดนะเพราะให้มาเยอะมาก (อันที่จริงที่มันราคา 2500 เยน ก็อาจจะเพราะดีเทลด้วยก็ได้)
ดีเทลส่วนใหญ่ถอดมาจากในอนิเมะหมดเลย ซึ่งถือว่าดีมากนะ

ศีรษะ
ดวงตาสีเขียวเป็นสติกเกอร์ ซึ่งติดแล้วก็ค่อนข้างโอเคเลยล่ะ

ลำตัว
สีดำที่เอวนั้นเป็นกันดั้มมากเกอร์ที่ผมเอามาแต้มต่างหากนะ
ตรงใต้ตัวมันจะมีรูสำหรับนำไปติดกับฐานได้

ดีเทลตามร่างกายต่างๆ ให้มาเยอะมาก (แต่บางจุดก็ต้องทำสีกันเอาเองนะ)

มาที่จุดขยับกันบ้าง
สำหรับตัวนี้จดขยับถือว่าเข้าขั้นดีเลยล่ะ คือไม่ได้ดีมากนะ แต่แค่ดีเฉยๆ
เพราะหลายจุดทำมาให้ขยับและโพสท่าเจ๋งๆได้เยอะมาก จนเรียกได้ว่าหากใครไม่อยากสอย SHF ก็มีฟิกไรซ์นี้แหละเป็นไลน์ทางเลือก
อีกจุดที่ผมชอบคือสามารถทำท่านั่งคุกเข่าได้โอเคเลยนี้แหละ

มองจากด้านข้างจะได้แบบนี้

มุมกางขา สามาถถ่างออกได้เยอะมากๆ
แต่ในกรณีที่เราจะ "ยกขา" ขึ้น เกราะที่ต้นขาจะไปชนกับเกราะเอวแทนทำให้ขยับได้ลำบากแทน

ขากางได้มากพอจะทำท่าเตะได้เลยล่ะ

มุมงอที่เท้า
เท้าเป็นบอลจอยย์ แต่มันสามารถงอได้เยอะมากๆแบบในภาพ
แถมส่วนของปลายเท้าก็สามารถขยับหมุนได้ 360 องศา อีกด้วย
ข้อเสียคือบางทีเอามายืนเฉยๆแล้วตัวโมจะล้มง่ายไปหน่อยก็มี พยายามจัดสมดุลและท่าทางมันดีๆก็พอ

เอวหมุนได้รอบทิศ และมันเจ๋งมากๆ -w-

แขน
ศอกเป็นจุดขยับ 2 จังหวะเหมือนพวกกันดั้มสมัยใหม่ เลยงอพับได้เยอะ (แต่ติดเกราะนะ)

แขนยกได้ไม่มากนัก เพราะมันติดเกราะที่ต้นแขนของมัน (อันนี้น่าเสียดายมาก)

แต่แขนสามารถเอนงอไปข้างหน้าได้เยอะมากๆนะ ข้อเสียคือถ้าเอนไปด้านหน้ามากมันจะหลุดเลย

ลองโพสท่าอะไรนิดหน่อย สามารถโพสได้อย่างดีเยี่ยม

จุดขยับที่ลำตัว
หน้าท้องสามารถเอนขึ้นหรือลงได้ในระดับหนึ่ง (แต่ไม่ได้เอนได้เยอะนักเพราะติดเกราะมัน)

หัวสามารถเงยขึ้นได้เยอะมากๆ

มือแบบพกคู่มือตำรวจ มีจอยย์ขยับทำให้พับงอมือได้เยอะมาก

อุปกรณ์ต่างๆที่ให้มาในกล่อง
มือกำ x2
มือแบ x2
มือสำหรับถือคู่มือตำรวจ x2
คู่มือตำรวจ โหมดใช้งาน กับ โหมดปิดใช้งาน อย่างละ x1
(อันคู่มือตำรวจนี้ไปทำสีกันเอาเองนะ ในกล่องให้มาแค่สติกเกอร์สำหรับโชว์ตราตำรวจเท่านั้น......)

Flight Unit
ปีกให้มาสองโหมด คือ โหมดกางปีก กับโหมดหุบปีก

สำหรับการใช้งาน เพราะในกล่องให้ใบปีกมาแค่คู่เดียว
เราจึงจำต้องใช้วิธีถอดเสียบ สลับการติดปีกแทน (ซึ่งก็ไม่ถือเป็นปัญหาอะไรมาก)

จัดท่าแอ็คชั่นยาวๆ ฉบับโหลดโหดเกินเวอร์  :iconfreak:

มีความเป็นตัวร้ายสูง สำหรับท่านี้.......

จิเก็น ฮาโอ ริวววววววววววว

โชว์ตราตำรวจ

พอดีผมดูอนิเมะเรื่องนี้ไปแค่ตอนเดียวและไม่ได้ดูต่อ
แต่เห็นหน้าตามันเหมือนมือถือดี เลยเอามาใช้ซะเลย......55555

จับกุมผู้ร้าย...........เอ่อ ผู้ร้ายจริงๆด้วย

เราพบดรอย์ที่หายไปแล้ว.........(หน้าตาก็พอดูเป็นดรอย์ได้นะ)

แอ็คชั่นกับ Flight Unit
อันที่จริงปีกมันก็ทำอะไรไม่ได้มากหรอก หากเทียบกับปืนของเอลฟ์(ตัวสีน้ำเงินคู่หูพระเอก)น่ะ.....

เทียบขนาดความสูงกับอื่นๆ
ตัวนี้จะสูงเท่าพอๆกับพวก HG 1/144 เพียงแต่เพราะมันไม่ใช่หุ่นยนต์ แต่เป็นมนุษย์ เลยจะตัวใหญ่กว่าหน่อยๆ

แต่ถ้าทำไปเล่นกับ SHF จะเล่นกันได้เนียนมาก เพราะมันสเกลไล่เลี่ยกันพอดี
แม้สไตร์คจะตัวอวบใหญ่ไปหน่อย แต่มันเอาไปเนียนกันได้จริงๆนะ (เอาไปเล่นกับฟิกม่าก็ยังได้)

โดยภาพรวมแล้ว จัดเป็นพลาโมที่ทำมาได้ดีมากๆเลยล่ะ แม้จะไม่ใช่กันดั้มก็ตาม แต่การที่ลุงบันทำได้ขนาดนี้ก็ถือว่าน่าชื่นชม

<ส่วนที่ประทับใจ>
---จุดขยับ ทำมาได้ดีเวอร์มาก
---ดีเทลตามตัว ที่ให้มาสวยมาก
---การประกอบที่ค่อนข้างง่าย
และประกอบเสร็จแล้วตัวของผมแทบไม่มีจุดหลวมที่น่ารำคาญเกินไปเลยล่ะ
เรียกว่าอยู่ในเกณฑ์พอใช้ได้เลยก็ว่าได้

<ส่วนที่ไม่ประทับใจ>
---ผมมีความเห็นว่าถ้าโมแยกสีมาให้อีกนิด เช่น สีขาว หรือเทา บางจุดที่ปีก มันจะเป็นอะไรที่พอรับได้สำหรับตัวนี้มากๆ
แต่พอมาเป็นแบบนี้แล้ว การแยกสีมันดูสวนทางกับราคายังไงชอบกล.......(ไม่ได้จะบอกว่าไม่คุ้มนะ แต่มันรู้สึกน้อยใจน่ะ แม้จะมีดีเทลมาให้แทนก็ตาม)
แถมสติกเกอร์ที่ให้มามันก็ติดยากมากๆด้วย (ไหนจะพับโน่นพับนี้ ถ้าพับไม่ดีคือจบเห่อกันอ่ะ ผมเลยเลือกจะไม่ติดมันแทน)
---คู่มือตำรวจนี้เป็นสีขาวล้วน ถ้าอยากให้สวยก็ทำสีกันเอาเองเลย
(อ้อ แต่หน้าจอมันเป็นสติกเกอร์นะ ถ้าใครจะติดสติกเกอร์และทำสีด้วยต้องคิดดีๆ เพราะผิวมันจะไม่เนียนกัน)

<แนะนำสำหรับผู้ที่สนใจ>
---เป็นสินค้าทางเลือกสำหรับใครที่หยิบยื่นราคาของ SHF ไม่ถึง ก็สามารถซื้อพลาโมที่ถูก (แต่การแยกสีแย่กว่า) แทนได้
---หากท่านได้ชมอนิเมะแล้วเกิดประทับใจหรือชื่นชอบ ตัวนี้ก็เป็นของเล่นที่ผมแนะนำให้จัด เพราะค่อนข้างดีมากเลยทีเดียว
---หากท่านอยากลองอะไรใหม่ๆที่ไม่ใช่กันพลาหรือ SHF หรือ ฟิกม่า ไลน์ฟิกไรซ์ก็ถือเป็นไลน์ทางเลือกหนึ่งสำหรับคุณ
โดยเฉพาะสไตร์คอินเตอเซปเตอร์ตัวนี้
---แต่หากคุณไม่ประทับใจในฟิกไรซ์ ก็มี SHF ที่ราคาแพงกว่า และไม่ต้องกลัวเรื่องการแยกสีกับจุดขยับเลย เพราะมันจะต้องดีมาก
สมเป็น SHF ให้คุณได้ซื้อสอยอยู่ หรือ............หากไม่ชอบสไตร์ค ก็มีเอลฟ์(ตัวสีน้ำเงิน คู่หูพระเอก) เป็นฟิกไรซ์ตัวเลือกอีกตัวหนึ่ง 

จบการรีวิวแต่เพียงเท่านี้ ขอขอบคุณทุกท่านที่แวะมาเยี่ยมชมครับ  :iconvsign:

ออฟไลน์ blume

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ อนิเมนี่ถ้าชอบอะไรที่ดูแฃ้วรู้สึกเหมือนดมกาวก็น่าจะชอบครับ LOL อย่างกะการ์ตูนแก็ก แต่บทดราม่าก็มีบ้างนะครับ เอาไว้ดูเพลินๆ ได้

ส่วนตัวว่าของมันน้อยไปหน่อย แต่ก็เข้าใจได้ล่ะครับ ในอนิเมส่วนใหญ่ก็เอาหมัดไปต่อยลุ่นๆ แบบนี้แหละ มันเป็นดีไซน์

ส่วนที่เหมือนมือถือนั่น จริงๆ แล้วเป็นตราตำรวจครับ เพราะเจ้านี่เป็นชุดเกราะสำหรับหน่วยตำรวจพิเศษ

ออฟไลน์ Mr.White

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 5
สัดส่วนดูลงตัวดีนะครับ ไม่รู้มีเพื่อนตามออกมาด้วยหรือเปล่า
น่าจะแถมอาวุธให้สักหน่อยจะดีมากเลย ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

ออฟไลน์ DIEND

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 11
  • TRANSFORMERS ,GUNPLA ,ANIME และของเล่นอื่นๆ
สัดส่วนดูลงตัวดีนะครับ ไม่รู้มีเพื่อนตามออกมาด้วยหรือเปล่า
น่าจะแถมอาวุธให้สักหน่อยจะดีมากเลย ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

มีเอลฟ์ของเพื่อนพระเอกตัวเดียวนี้แหละครับ ที่ทำออกมา (ทั้งพลาโม และ SHF) นอกนั้นก็เหมือนจะมี figure rise bust ที่เป็นผู้หญิงคนในภาพสุดท้าย

ออฟไลน์ kana-art

• กัน-โอตะ
  • Like: 13
  • I'm Always Out Numbered But Never Out Manned
ลุงบันฯ แตกไลน์อีกแล้ว ไม่ทำพวกคาเมนไรเดอร์ต่อแล้วรึ

ออฟไลน์ bluewhale

• TG Reporter
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 42
Re: <โหลดโหดนอกไลน์กันดั้ม> Figure-rise Standard : Strike
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 10:18:08 PM »
สวยดีนะครับชอบดีไซน์ ดาวกรี๊ดโดนหนักเลย