ผู้เขียน หัวข้อ: ทาสีด้วยพู่กันแล้วเป็นด่างๆบางจุด  (อ่าน 3286 ครั้ง)

ออฟไลน์ nongnnonn

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
ทาสีด้วยพู่กันแล้วเป็นด่างๆบางจุด
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2017, 10:28:50 PM »
มือใหม่ ลองเพ้นท์พู่กันทั้งตัวเป็นครั้งแรกครับ แล้วมีบางชิ้นมีคราบเหมือนสียังไม่แห้ง ทิ้งไว้ข้ามวันก็ยังไม่หาย ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับ แล้วจะแก้ไขอย่างไรดีครับ (ถ้าทาซ้ำมันจะหายไหมครับ)

ออฟไลน์ sorayath

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 21
Re: ทาสีด้วยพู่กันแล้วเป็นด่างๆบางจุด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2017, 10:58:44 PM »
ใช้สีของอะไรครับ มีรูปประกอบด้วยจะดีมากเลยครับ

• *
Re: ทาสีด้วยพู่กันแล้วเป็นด่างๆบางจุด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2017, 11:08:22 PM »
ใช้สี acrylic semi gross black ของ tamiya ผสม retarder ครับ

ออฟไลน์ maytueng

• *
  • Like: 15
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2017, 11:29:21 PM »
มันแห้งไม่เท่ากันครับอาจจะเป็นเพราะสีเหลวเกินไป ทาซ้ำพอช่วยได้ครับแต่ทาบางๆนะครับ รอยพวกนี้พ่นเคลียทับก็จะดูบางลงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2017, 11:30:19 PM โดย maytueng »

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2017, 11:04:52 AM »
มันแห้งไม่เท่ากันครับอาจจะเป็นเพราะสีเหลวเกินไป ทาซ้ำพอช่วยได้ครับแต่ทาบางๆนะครับ รอยพวกนี้พ่นเคลียทับก็จะดูบางลงครับ

ถ้างั้นวอชออกแล้วทาใหม่น่าจะดีกว่าซินะครับ

ออฟไลน์ sorayath

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 21
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2017, 04:24:45 PM »
สำหรับการทาเนี่ย ของผมจะผสมตัวทำละลายก่อนแล้วค่อยหยดretarderครับ  ..จะไม่ได้ผสมกันเพียวๆเลยอะครับ

ออฟไลน์ zerokillcid

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 12
Re: ทาสีด้วยพู่กันแล้วเป็นด่างๆบางจุ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2017, 02:01:44 PM »
คือทาแล้ว มีทาสีซ้ำแก้งานบางจุดด้วยใช้ไมครับ
-แนะนำทาสีรอบแรกไปเลยไม่ต้องสนว่าเรียบไม ทาบางๆทั่วทั้งชิ้นงานก่อน รอให้แห้งสัก 10-20 นาที  เหมือนทาสีรองพิ้นนั้นล่ะ หรือพ่นรองพื้นนั้นล่ะ เพราะไงก็ไม่เรียบทั้งชิ้นอยู่แล้ว
-ทาสีรอบสอง ทาบางๆเหมือนกันทั้งชิ้น และค่อยเน้นส่วนที่ไม่เสมอกันครับ หลังจาสีแห้งแล้ว ถ้ายังมีบางจุดไม่เสมอกันค่อทารอบแก้ไขครับ
เพราะถ้าเน้นแต่รอบ แรกๆ สีจะหนาและไม่เสมอกันครับ

ส่วนแก้ไขงานเท่าที่ผมเคยลอง ก็เอาพู่กันจุ่มตัวทำระลายสีหมาดๆ (แล้วแต่ชนิดสีที่ใช้) และค่อยๆระบายลงไปส่วนที่ต้องการแก้ไข ให้สีส่วนนั้นค่อยๆละลายครับ 
หรือไม่ก็ทาสีอีกรอบทั้งชิ้นไปเลยครับ ลองดูครับ
มีเหยื่อรายต่อไปแน่นอนครับ