ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครได้เล่น Nintendo Switch แล้วหรือยังครับ  (อ่าน 6908 ครั้ง)

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
มีใครได้เล่น Nintendo Switch แล้วหรือยังครับ
« เมื่อ: มีนาคม 08, 2017, 09:11:42 AM »
เห็นเพิ่งออกใหม่ กำลังเล็งๆอยู่ครับ

ออฟไลน์ wsarun

• Verified User
  • มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 3
  • RakHobby
Re: มีใครได้เล่น Nintendo Switch แล้วหรือยังครั
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 08, 2017, 09:16:27 PM »
1. ไอเดียการออกแบบให้ถอดเสียบจัดว่าดีมากครับ เล่นที่บ้านติดพันเมียใช้ไปซื้อของก็หิ้วไปเล่นต่อนอกบ้านได้
2. เกมที่ออกมาพร้อมเครื่องมีน้อยมาก แต่แค่ Zelda เกมเดียวก็คุ้มค่าซื้อเครื่องแล้ว ภาคนี้ปู่นินจัดหนักมาก สุดยอดในซี่รี่ย์เซลด้าแล้ว คาดว่าถ้าเล่นจนจบแบบเก็บครบทุกอย่างนี่คงใช้เวลาหลายร้อยชั่วโมง
3. เกม 1-2 Switch ที่มาพร้อมเครื่อง ตอนแรกนึกว่าจะเหมือน Wii Sport ที่มาพร้อมเครื่อง Wii ที่พอเล่นคนเดียวได้ แต่กลายเป็นแคชชวลเกมที่เน้นเล่น 2 คนขึ้นไป สายเล่นคนเดียวนี่เซ็ง
4. เกมใน e-shop ยังมีน้อย (ขนาด store ญี่ปุ่นยังมีไม่กี่เกมเอง) แต่ที่น่าสนใจคือ Blaster Master : Zero ที่เอา  Blaster Master หรือ Metafight สมัย Famicom มารีเมค
5. ลูกเล่นของ Joy Con ที่เหมือน Wiimote 2 อันน่าจะเอาไปประยุกต์ใช้กับเกมอื่นๆได้อีกเยอะ ถ้าปู่นินหาค่ายเกมอื่นมาช่วยสนับสนุนได้นะ
สรุปว่าถ้าติ่งเซลด้านี่คุ้มครับ ราคาก็ไม่โหดเหมือน WiiU ปู่แกทำการบ้านมาดีจริงๆ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
Re: [Games] มีใครได้เล่น Nintendo Switch แล้วหรือยัง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 08, 2017, 10:56:11 PM »
ถ้าไม่เคยเล่นZelda หรือเป็นแฟนมาก่อน จะชอบไหมครับ

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
Re: มีใครได้เล่น Nintendo Switch แล้วหรือยังครั
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 09, 2017, 02:47:10 PM »
ความเห็นส่วนตัวนะครับพี่

1.Nintendo Switch ลักษณะเครื่องมัน เหมาะกับการพกพาไปเล่นที่ไหนๆ มากกว่า ไม่เหมาะกับการต่อออก TV เพราะ เฟราเรท ตกแน่นอน เมื่อเทียบกับเครื่องคอนโซลอื่น เช่น PS4
2. อย่างที่เรารู้ๆ กัน ถ้าไม่รักกินจริงๆ คงไม่เล่น Nintendo Switch  เพราะอนาคตค่ายเกมต่างๆ ค่อนข้างเทไปทาง PS4 มากกว่า

ต้องคนรักกันจริงๆ อะครับ สำหรับค่าย นินเท็นโดถึงจะเล่นกันผิวเผินไม่เหมาะแน่ๆ เพราะทาง PS4 สามารถ Switch ไปเล่น บนโทรศัพท์ได้เช่นกัน (แต่ต้องเปิด PS4 ไว้ที่บ้านน่ะ)

ออฟไลน์ rockwallnut

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 5
  • หัดวาด หัดประกอบ หัดทำสี
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 09, 2017, 03:31:43 PM »
ผมเล่นอยู่ครับ
ส่วนตัวไม่ใชแฟนเดนตาย Zelda ก็จริง แต่อันนี้เห็นแล้วอยากเล่นมากเลยต้องจัดครับ (เพราะไม่มี Wii U ด้วย)
ถ้าตอนนี้ยังไม่แนะนำให้ซื้อครับ เพราะ defect เยอะ เห็นหลายเจ้า(เมืองนอก)มีปัญหากัน แต่ของผมยังปกติดี

เท่าๆที่เล่นอยู่คือ น้ำหนักใช้ได้เลยครับ เล่นhandheld mode ก็ภาพสวยอยู่(720p) แต่ที่เล่นzeldaต่อเนื่องบนhandheld mode นี่ แอบเจอเฟรมตกเหมือนกัน (ต่อ dock ก็มีตกเหมือนกันนะครับ) ตัวจอยพอใส่gripแล้วรู้สึกมันเล็กไปหน่อย แต่ก็กดปุ่มได้ปกติ แต่ปุ่มลูกศรที่ทำมาเป้นปุ่มกลมนี่ กดไม่ค่อยถนัดเท่าไหร่(น่าจะความเคยชิน) ส่วน pro con. บ้านเราก็ขายราคาแรงอยู่ครับ 3000กว่าๆ

Zelda ภาคนี้ผมว่าผู้เล่นใหม่ก็เล่นได้นะ แต่ปกติผมเล่นแต่ภาค 2D แบบ link to the past หรือพวก link between world เลยรู้สึกว่ามันยากหน่อย ระบบเกมค่อนข้างดี (พวกระบบฟิสิกส์ นี่ ผมถือว่าเทพเลยแหละ)

ตอนนี้เกมให้เล่นยังไม่ค่อยเยอะเท่าไหร่ แล้วก็จะมีบางเกมที่เปลี่ยนภาษาตามภาษาเครื่องไม่ได้ เวลาจะซื้อก็ต้องเช็คก่อนแหละครับ

แถมไม่มีstore SEA หรือ ไทย แบบ PS เลยค่อนข้างลำบากกว่าด้วย

รวมๆผมไม่เจอปัญหา(และหวังว่าจะไม่เจอตลอดไป) ที่ใช้งานก็ถือว่าแจ่มเลยแหละครับ

ปล.zelda ภาพสวยดีนะ แต่มอนโหดมาก โดนตีทีเดียวดับเอาง่ายๆ

ออฟไลน์ 0EXIA0

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 10, 2017, 02:49:36 AM »
กำลังรอเครื่องฝากคนรู้จักไปเอาที่ญี่ปุ่นมาให้ถ้าไม่รีบอย่าพึ่งซื้อดีกว่าครับเพราะเกมส์ยังน้อยอยู่รอซักครึ่งปีน่าจะมีเกมส์ออกมาเยอะแล้วรอแก้ปัญหาเรื่องตัว dock ที่จะขูดหน้าจอตอนใช้เครื่องเวลาต่อ TV ด้วยเห็นมีปัญหากันเยอะ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
Re:[Games] มีใครได้เล่น Nintendo Switch แล้วหรือยังค
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 10, 2017, 10:41:47 AM »
ที่ญี่ปุยังหาได้หรือครับ เห็นบอกว่าของหมดอย่างรวดเร็ว ราคาดีกว่าบ้านเราเยอะไหมครับ

ใจจริงเป็นคนชอบของแปลกใหม่ แต่คราวนี้อาจจะต้องรอดูก่อนเพราะเกมส์โดนๆยังไม่มีเลยครับพอดีไม่ใช่แฟน Zelda แต่ชอบแนวOpenWorld แบบสมจริง ที่เล็งNintendo เพราะมันดูSoftเหมาะกับเด็กๆหน่อยอ่ะครับ

• **
Re:[Games] มีใครได้เล่น Nintendo Switch แล้วหรือยังค
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 10, 2017, 03:38:25 PM »
ที่ญี่ปุยังหาได้หรือครับ เห็นบอกว่าของหมดอย่างรวดเร็ว ราคาดีกว่าบ้านเราเยอะไหมครับ

ใจจริงเป็นคนชอบของแปลกใหม่ แต่คราวนี้อาจจะต้องรอดูก่อนเพราะเกมส์โดนๆยังไม่มีเลยครับพอดีไม่ใช่แฟน Zelda แต่ชอบแนวOpenWorld แบบสมจริง ที่เล็งNintendo เพราะมันดูSoftเหมาะกับเด็กๆหน่อยอ่ะครับ

ได้ครับเค้าเดินตามร้านทั่วไปก็มีนะครับได้มาเมื่อวันที่ 7

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 11, 2017, 10:38:46 AM »
ยินดีด้วยครับ ราคาที่นู่นประมาณเท่าไหร่ครับ ให้เกมอะไรมาด้วยหรือเปล่า

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 11, 2017, 02:06:55 PM »
ยินดีด้วยครับ ราคาที่นู่นประมาณเท่าไหร่ครับ ให้เกมอะไรมาด้วยหรือเปล่า

ราคาปกติพอดีไม่ได้เอาแบบพ่วงเกมส์

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
Re: [Games]มีใครเล่น Nintendo Switch บ้างครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2019, 11:58:49 AM »
เพิ่งได้มาไม่นาน รู้สึกว่ามันน่าจะเล่นกันเป็นหมู่คณะน่าจะสนุก