ผู้เขียน หัวข้อ: มิตรภาพในความแตกต่าง MT Rearend (Tailgate)  (อ่าน 2683 ครั้ง)

ออฟไลน์ bluewhale

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 42
มิตรภาพในความแตกต่าง MT Rearend (Tailgate)
« เมื่อ: มิถุนายน 03, 2017, 06:21:34 AM »
สวัสดีครับ

ข่าวคราวของเล่น TF5 ยังคงหลั่งไหลเข้ามาเรื่อยๆ มาทั้ง Dragonstrom ที่เป็นหุ่นสองตัวรวมร่างเป็นมังกรสามหัว หรือ Cogman ที่เป็น Headmaster ตัวแรกของจักรวาลมูวี่ เห็นแล้วอยากจะซื้อหลายตัวเลยครับ มีมังกรสามหัวแน่ๆ ละ ตัวนึง

แต่รีวิวคราวนี้ก็ยังเป็นของภาคการ์ตูนอยู่ครับ 555+ เป็นตัว Tailgate จากคอมิค IDW ที่ผมซื้อไว้เมื่อปลายปีที่แล้ว แต่เพิ่งได้นำมารีวิวครับ ถือว่าเป็นตัวที่เหมือนคอมิคมากตัวหนึ่ง และถ้าจะหาตอนนี้ก็ยังหาได้ไม่ยากนัก ในราคาเท่าเดิมด้วย

Tailgate หรือในชื่อ Rearend ของค่าย Maketoys ไลน์ Manga สำหรับหุ่นตัวเล็ก ซึ่งก่อนหน้านี้มี Swerve กับ Gear แล้วก็มาตัวนี้ แล้วก็เงียบเลย สงสัยตัวเล็กขายไม่ค่อยดี ในกล่องมีของหลายอย่างค่อนข้างคุ้มเลย ได้แก่หน้าร้องไห้ ขาที่เสียหาย และชุดแต่ง Cyclonus ขาดแต่อาวุธของ Tailgate ที่ไม่ได้ให้มา ซึ่งเอาอาวุธของตัวอื่นมาใส่ไม่ได้เพราะมือเล็กเกิน แต่ก็ไม่ค่อยเห็นเขาใช้อาวุธอยู่แล้วนะ

Robot Mode

การเชื่อมแขนกับหน้าอกไม่ค่อยดี มักจะหลุด

หลังดูไม่เป็นส่วนเกิน แต่ด้วยความที่แบกเป้อันใหญ่ และข้อเท้าเป็นบอลจอยท์ที่หลวมนิดๆ ทำให้ยืนยาก

Bomb Disposal ตามคอมิค

พับขาได้ดี

นั่งขัดสมาธิได้

แต่แขนขยับได้เป็นมุมฉาก

แขนท่อนล่างหมุนได้

แขนท่อนบนเอนออกไปได้อีก

คุกเข่าได้ดี

เอวก็หมุนได้

หน้าร้องไห้กับขาที่เสียหาย การเปลี่ยนก็ง่ายๆ ดึงออก แล้วเปลี่ยน ไม่ต้องไขน็อตใดๆ ทั้งสิ้น

มันเหมือนคอมิคก็จริงนะแต่มันดูตลก

Vehicle Mode

ร่างรถก็สวยนะ

แขนมีที่ล็อก แต่ล็อกไม่ค่อยอยู่

Hurricane upgrade kit

สำหรับชุดแต่ง Cyclonus เป็น IDW จะขอรีวิวสั้นๆ นะครับ เพราะเคยรีวิวตัวหุ่นไปแล้วที่ http://bluewhaleguild.blogspot.com/2014/11/reveal-shield-cyclonus.html ครับ

สีจะเข้มกว่าสีเดิมนิดหน่อย แต่สีน่าจะเข้ากับ Cyclonus สีนี้มากกว่าสีดั้งเดิม จุดที่เพิ่มมามี หัวใหม่, มือใหม่สองข้างที่หมุนข้อมือได้, กระโปรงข้าง, ดาบ, และที่เก็บดาบด้านหลัง

เขาหักแต่ปัจจุบัน(ในคอมิค)ซ่อมแล้ว

ดาบรุ่นนี้ เป็นรุ่นเดียวกับในกล่องชุดอัพเกรดอ๊อพติมัส G2 (อันที่ชุบโครมเป็นงาน KO นะครับ)

จุดขยับเหมือนเดิมทุกประการ

ร่างยานจะมีที่เก็บดาบกับไอพ่นใหม่เพิ่มมา

เทียบขนาด

Goodbye little one.

พบกันใหม่คราวหน้าครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2017, 06:47:44 AM โดย bluewhale »