ผู้เขียน หัวข้อ: [แกะกล่อง By KOO] RX-79[GS] Gundam Ground Type S [HGTB]  (อ่าน 8967 ครั้ง)

ออฟไลน์ koo

• TG Reporter
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 34
[แกะกล่อง By KOO] RX-79[GS] Gundam Ground Type S [HGTB]
« เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2017, 07:03:44 PM »

HG TB : RX-79[GS] Gundam Ground Type S
Pice : 1800 Yen

แผงทั้งหมด ก็ตามคาดครับย้อมจากGMมา
กองซ้ายของใหม่ กองขวาของเก่า

แผงใหม่มี5 แต่อันที่จริงก็ 2 แผงเป็นแผงเบิ้ล

แผงบีมเป็นกึ่งยางนั้น2แผง

ตัวนี้จุดขยับยังเป็นpcเกือบทั้งตัว

สีเหลืองโทนเดียวกับของGMเก่า

มีสติ๊กเกอร์มาให้ทั้งฟรอยทั้งใส

การประกอบผมจะขอข้ามๆหน่อยครับ โดยรวมมันก็เหมือนตัวเก่าเลย

ชิ้นลำตัวทำใหม่แต่กลไกเหมือนเดิม คอยังเป็นชิ้นpcอยู่เลย เดี๋ยวนี้เป็นพลาสติกไปแล้ว

แขนของเก่า เปลี่ยนแค่ไหล่

ต้นขาของเก่า น่องกับเท้าทำใหม่

ต่อเป็นตัวบ้าง ก็.....GM TB.ตัวเก่านั้นแหละครับ
เปลี่ยนเกราะบางจุดเปลี่ยนหัวเปลี่ยนแพ็ค จุดขยับของเดิมเลย จุดขยับจะเป็นpcซะส่วนใหญ่
ข้อเสียเก่าก็ยังมีอยู่ แขนผ่ากลางทั้งแขนเลย แต่ตรงน่องทำใหม่ไม่ผ่ากลางแล้ว
ด้านดีเทลก็ดีสมเป็นไลน์นี้ โทนสีสีดเหมือนทีวีสีตกตามที่คุณนาโรเคนพูดไว้
ที่สำคัญ....ไม่ใช่"พลาสติกนิ่ม"ด้วยนะครับ น้ำตาจะไหล
มือถอดเข้า-ออกบ่อยๆของผมเริ่มหลวมแล้ว อัดกาวกันตามระเบียบ

ซูมดีเทลรอบ

ไหล่คอนเสปแบบเดียวกับกราว์ไทป์ดั้งเดิมแต่ดีไซน์ใหม่เท่เกินไปมากๆ 5555

แขนผ่ากลางทั้งแขน

หน้าแข่ง(น่อง)ทำใหม่ ไม่ผ่ากลางเหมือนของเก่าแล้ว

เท้าทำใหม่ ต้องอุดขัดตรงรอบประกอบ
หลายๆคนเหมือนจะไม่ชอบขาแบบนี้ ผมเฉยๆแฮะ
ส่วนหนึ่งที่ขาเป็นแบบนี้เพราะมันใช้แถบขั่วโลกที่เป็นพิ้นน้ำแข็งเลยต้องทำเท้ามาคล้ายๆโฮเวอร์ละนะครับ

แพ็คดีเทลดีมากกกก โคตรสวยผมชอบมากเลย แต่ก็เหมือนเดิมหล่อเกินจะเป็นกราว์ไทป์ 55555

มาว่าที่จุดขยับกันต่อเลย

มุมยกแขน มุมงอศอก ของเดิมก็โอเคในระดับหนึ่งนะครับ ไม่น่าเกลียดอะไรมาก
แต่อย่าเอามาเทียบกับพวกตัวใหม่ๆ

ท่านั่งสวยอยู่

เอวด้วยความที่ของเก่าแพ็คหนักเลยทำให้ขยับได้น้อย
ตัวนี้เลยได้รับอานิสงค์ขยับไม่ค่อยได้เช่นกัน

แต่หมุนได้รอบทิศนะเออ

มุมงอเท้ากับมุมกางขา ติดเกราะกระโปรงข้าง

มุมก้าวเท้า เยอะเอาเรื่องอยู่นะ

มุมก้ม-เงย หมุนคอได้ไม่ติดขัด

แบ็๋คแพ็ค แพ็คพลังงานสำรองถอดได้ แยกชิ้นมาให้
sub arm หมุนได้

ของทั้งหมดที่ให้มา

ซากของเก่าที่ชาร์ตราคามาให้แล้ว

ติดอาวุธมาตรฐาน ปืนและโล่

บีมไรเฟิลมาตรฐานประจำตัว

แพ็คกระสุนถอดได้

โล่ ของเก่าเปลี่ยนสี

ตัวเชื่อมของใหม่ รูปร่างเป็นแขนกล แต่ไม่มีแบบโหมดทำงานมาให้

แขนกลโหมดทำงาน 2ข้างไม่เหมือนกัน
เป็นแบบฟิกขยับไม่ได้ ที่เก็บบีมเซเบอร์หมุนได้นิดหน่อย
บีมเซเบอร์มีมาให้แค่2อันต้องถอดไปมาเอาเอง

ข้างขวา สำหรับถือบีมไรเฟิล

ข้างซ้ายไว้ติดโล่

ต้องใช้ตัวเชื่อมช่วย เอามาจากของเก่า

บีมเซเบอร์ เป็นสีชมพูอ่อน

ในกล่องมีมือเฉียงสำหรับจับดาบจับหอกมาให้
ตัวที่ควรให้อย่าง Schwarzs Ritter ดันไม่ให้มา

บีมจาเวรินแบบเดียวกับของRX-78
ตัวเอฟเฟคเป็นยาง ส่วนปลายหลุดง่ายติดกาวไปเลยก็ดี

แขนกลสลับข้างกันได้ แต่อันที่ไว้จับปืนจะติดนิดๆหน่อยๆ

ติดฐานเหมือนเดิม

แอคชั่นเลยละกัน

+ลูกเล่นเยอะดี
+ดีไซน์ผมชอบนะ แต่ไหล่มันดูเท่เกินหุ่นmassอยู่นะ 55555
+จุดขยับ ถึงจะได้แต่ก็ดูดีนะ ใช้เป็นชิ้นPCแน่นดีมาก ตอกว่าการพลาสติกนิ่มมาใช้นั้น.....

-ผ่ากลางชิ้นเก่าของGM TB
-มือหลวมง่าย เพราะจุดขยับมันเป็นชิ้นpc ยางเสียรูปง่าย

RX-79[GS] Gundam Ground Type S
กันดั้มรุ่นใช้บนพื้นโลก มีการลดเกรดเกราะให้ผลิตได้จำนวนมาก
บอดี้จะเอาจากGMมาปรับเปลี่ยน ตัดพวกบูสเตอร์ออก แล้วใช้หน้ากันดั้มเพื่อให้พวกซีออนกลัว
อาวุธหลักคือบีมไรเฟิล และบีมเซเบอร์ที่ปรับเป็นบีมจาเวลีนได้ แล้วก็มีแขนกลอันเป็นเอกลักษณ์ของภาคนี้เหมือนเดิม
ด้านดีไซน์ต่างจากมังงะเยอะอยู่ เพราะจะเอาของเก่ามาใช้ อยากให้ออกตามของเก่ามากกว่าแฮะ
แต่ดูดีๆ รหัสเครื่องในมังงะมันRX-79[G] แต่ตัวนี้มันRX-79[GS] ลุงคงจะบอกว่าคนละตัวสินะ..... :iconpale:

ช่วงเปรียบเทียบ

เริ่มจากปู่RX-78 ดั้งเดิม

กับตัวย้อม

หุ่นEFSFภาคเดียวกัน

กับกราวไทป์ของจักรวาลอื่น TBนี่ดูหลุดกรอบสุดๆแล้ว

กับเพื่อนๆHGที่ออกเดือนนี้

เปลี่ยนหัวไปมา

ทำเป็นGM gundam headที่โผล่มาให้ตอนที่5

รวมๆก็เป็นตัวที่น่าเล่นตัวหนึ่งเลย สำหรับผมเทียบกับ Schwarzs Ritter แล้ว
ผมเลือกตัวนี้นะ ritterมันค่อยข้างติดขัดหลายๆอย่าง

อยากให้ออกพวกตัวอื่นๆมากเลย แต่เท่าที่เห็นเงียบไปแล้ว.... :iconcry:

จบแล้วครับ ขอบคุณที่เข้ามาอ่านกันครับผม พบกันรีวิวหน้าครับ  :iconlol: :iconlol: :iconlol:

ฝากติดตามเพจด้วยนะครับ https://www.facebook.com/KOO28988

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
Re: [แกะกล่อง By KOO] RX-79[GS] Gundam Ground Type S [HGTB]
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2017, 08:06:05 PM »
ส่วนตัวว่าใส่หัวจิมเข้ากว่านะ  ตัวนี้คงผ่าน เพราะดูครึ่งๆกลางๆแปลกๆ

รอดูแก็งหุ่นน้ำเพาะกายซีออนยิม  ถ้ามานี่ไม่พลาด

...........ว่าแต่โดมล่ะ..........

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ koo

• TG Reporter
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 34
Re: [แกะกล่อง By KOO] RX-79[GS] Gundam Ground Type S [HGTB]
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2017, 08:10:50 PM »
ส่วนตัวว่าใส่หัวจิมเข้ากว่านะ  ตัวนี้คงผ่าน เพราะดูครึ่งๆกลางๆแปลกๆ

รอดูแก็งหุ่นน้ำเพาะกายซีออนยิม  ถ้ามานี่ไม่พลาด

...........ว่าแต่โดมล่ะ..........

ขอให้มันมาจริงๆเถอะครับ  :iconcry:

โดม กับ กุ๊ฟ ก็อยากใหออกนะครับ แต่โดมนี่หมดบทไปแล้ว..... :iconpale:
ฝากติดตามเพจด้วยนะครับ https://www.facebook.com/KOO28988

ออฟไลน์ War-taker

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2017, 08:30:11 PM »
โห... กันดั้มใส่เกิบฟองน้ำ

ออฟไลน์ Tonk_Sittichai

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 2
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2017, 10:06:50 AM »
หล่อ-โดน-เสียตังค์-ดอง  เป็นสเต็ป
ขอบคุณสำหรับรีวิวดีครับ

ออฟไลน์ San

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2017, 01:09:42 PM »
ขัดใจรองเท้ายางมันนี่ละ...ลายเส้นต้นฉบับมันก็ไม่เหลี่ยมขนาดนี้นี่หว่า5555
ผมชอบเปลี่ยนใส่หัว GM มาก ดูดีขึ้นเยอะเลย ฮา... :iconlol:

ออฟไลน์ kana-art

• กัน-โอตะ
  • Like: 13
  • I'm Always Out Numbered But Never Out Manned
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2017, 08:55:32 PM »
หุ่นใส่รองเท้าฟองน้ำ 555 :iconlol:

ปล.ภาคนี้เสียวออกย้อมจัง เพราะฉบับมังงะ หุ่นใช้สีหนึง แต่พอเป็นเมะ เปลี่ยนสีหุ่นเป็นอีกสีหนึง เช่น Guncannon aqua มังงะสีแดง อนิเมะสีฟ้า หรือ GM ของพวกสันนิบาตแดนใต้ มังงะสีส้ม อนิเมะสีเขียว