ผู้เขียน หัวข้อ: ผู้พิฆาต สันติราษฎร์ [TRANSFORMERS 5 Deluxe Class] : BARRICADE  (อ่าน 4032 ครั้ง)

ออฟไลน์ DIEND

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 11
  • TRANSFORMERS ,GUNPLA ,ANIME และของเล่นอื่นๆ
ผู้พิฆาต สันติราษฎร์ [TRANSFORMERS 5 Deluxe Class] : BARRICADE
« เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2017, 07:47:29 PM »
หลังจากดูหนังจบ ก็ย่อมเสียเงินให้กับหนังเป็นธรรมดา(ฮา)

ตัวนี้เป็นตัวที่ผมมาซื้อทีหลัง หลังจากดูหนังจบไปหลายวันแล้ว

Barricade Decepticon ที่กลับมาอีกครั้งใน The Last Knight
โดยข้อมูลมีการอ้างว่ามันรอดชีวิตจากสงครามชิคาโก้ใน DOTM
และกลับมามีบทบาทในฐานะหน่วยข่าวกรองของ Decepticon อีกครั้งในหนังภาค 5

กล่อง
ภาคนี้ทำแพ็คเกจกล่องได้แปลกมาก แต่ดูแล้วรู้สึกชอบและน่าเก็บกว่าแบบเก่ายังไงชอบกล

Robot Mode
หน้าตาไม่เหมือนใน CG Art หน้ากล่องเท่าไร เพราะมันทำลดดีเทลไปเยอะมาก แต่รวมๆยังโอเคอยู่นะ
ตอนแรกที่เห็นในภาพโปรโมทรู้สึกมันอ้วนๆและเงอะงะแปลกๆ แต่พอเห็นของจริงแล้วก็สัดส่วนดูโอเคดี
ดีเทลรวมๆพอใช้ได้ ไม่เยอะมาก แต่ส่วนใหญ่โดนลดดีเทลออกไปหมดเลย ส่วนการลงสี....อันนี้ส่วนตัวผมทั้งโอเคและไม่โอเค
เพราะสีหลายจุดจะใช้การทาทับสีเดิมมาเยอะพอสมควร โดยเฉพาะชิ้นสีขาวที่เข่า เป็นต้น
อีกจุดที่เสียดายคือตัวนี้ไม่แยกชิ้นกระจกบนตัวไฟหน้ารถมาให้เลยนี้สิ.....

ด้านข้าง ล้อที่ไหล่ไม่เหมือนใน CG นะ และมันก็ค่อนข้างเกะกะมากๆด้วย เพราะมันแปลกๆนี้แหละ.....

ด้านหลัง ถอดเป้ออกได้นะ ถอดแล้วยังกะหลังของ Delta Plus แหนะ......

Detail รอบตัว
อกกับศีรษะ ไฟบนตัวที่หน้าอกไม่มีชิ้นใสนะ ใช้การทาสีทับเอาหมดเลย
ส่วนหน้า อันนี้ลงสีแล้วมันดูแปลกๆยังไงชอบกลแหะ ไหนจะดีเทลบนหน้าที่หายไปเยอะอีก
มันเลยดูแปลกๆน่ะผมว่า แต่รวมๆผมรับได้นะ เพียงแค่รู้สึกแหม่งๆเฉยๆ
ดวงตา 4 ตา ทำมาแล้วดูเหมือนตาถล่นมากกว่านะผมว่า มันดูลอยๆออกมายังไงชอบกล(ฮา)
ส่วนที่ทำดีเทลมาสวยที่สุดของ Barricade ผมคงยกให้เป็นช่วงหน้าท้องมันละ อันนี้ดีเทลดีงามมาก

ต้นขา สามารถนำอาวุธ ปืนพก และกระบอง มาติดได้นะ
แต่ต้นขาไม่ลงสีมาให้ (ของจริงต้องเป็นสีขาว แต่มันลงมาเป็นสีนี้แทนเลย....=-=")
และก็เหมือนน่องมันจะสั้นไปหน่อย สัดส่วนขาเลยดูแปลกๆชอบกล (มันดูขัดตาน่ะ...แต่ไม่ได้แย่มากนะ)

ขา อันนี้ดีเทลดี และลงสีสวยมาก

ตรงนี้เป็นตำหนิจากโรงงาน มีรอยตำหนิชัดเจนมาก.....

ล้อด้านหลัง อันนี้ก็จัดว่าลงสีมาได้สวยดี

ไหล่ ไม่มีดีเทลมากนัก เพราะมันทำเป็นคนละอันจากใน CG เลย และมันก็ยาวจนเกะกะมากด้วย...

แขน ดีเทลพอใช้ได้ แม้จะดูแปลกๆไปหน่อยก็ตาม

มือหมุนได้นะ เป็นข้อดีของตัวนี้ (แต่เสียดายที่ไม่ใช่บอลจอยย์)
ที่มือจะมีสนับติดอักษรคำว่า PROTECT และ SERVE ไวด้้วย (แต่จำได้ลางๆว่าในหนังน่าจะเป็นคนละคำกัน//มั้ง)

wrist-mounted gun ปืนกลสามารถถอดออกมาได้ โดยวิธีติดก็แค่เอาติดที่ช่องกลวงๆใต้แขนมันเท่านั้น (และติดได้ทั้งสองข้างด้วยนะ)

จุดขยับ
แขนกางออกได้ และงอได้แค่ 45 องศา แค่นี้แหละ ไม่เยอะมาก แต่ก็ถือว่าพอใช้ได้นะ

ล้อที่ไหล่หมุนได้ด้วยนะ ใช้สำหรับการแปลงร่าง

ขาถ่างออกได้เยอะมากกกกกกกกกกกกกก

สามารถหมุนช่วงต้นแขน และต้นขาได้ด้วยนะ

เข่างอได้แค่นี้แหละ จุดขยับขาตัวนี้จะค่อนข้างนอกมาก เพราะมันแปลงร่างแค่ 11 ขั้นตอน

เท้ายกขึ้นได้ แต่เอียงไม่ได้นะ ของผมที่ได้มามีข้างนึงแอบหลวมหน่อย แต่ไม่หลวมมากเกินไปเลยไม่ได้ซ่อม

หน้าทำได้มากสุดแค่หมุนซ้ายขวา และไม่สามารถเงยขึ้นได้

เป้ที่หลังเราสามารถออกได้ด้วยนะ แต่!!!!! ข้อเสียเลยคือถอดแล้วเสี่ยงหักมากๆ ฉะนั้นแนะนำว่าควรถอดอย่างระวัง
หรือถอดแค่ 2-3 ครั้งจะดีที่สุด และอย่าถอดแรงด้วย เพราะถ้าถอดปุ๊บ ตัวล็อคมันจะขึ้นฝ้าทันที (ของผมถอดมา 5 รอบได้ เพราะจะเอามาถ่ายรีวิวนี้ด้วย)

ร่างตอนติดเป้
ก็ใช้ได้นะ คือมันไม่ได้ดูแย่มากอ่ะ หรือเพราะผมชินไปแล้วก็ไม่แน่ใจ....

ด้านหลัง เอ่อแต่ถ้ามองมุมนี้อ่ะจะดูไม่ดีเท่าไร.....

TRANSFORM!!!!!

Mustang Mode
ถือว่ายังสวยและโอเคตามประสาร่างยานพาหนะของพวก TF
บางจุดผมประกบไม่สนิทเอง เพราะไม่อยากออกแรงกดมาก
จริงๆตอนแปลงครั้งแรกแอบงงการแปลงร่างในคู่มือด้วย จนต้องไปเปิดดูรีวิวใน Youtube เอาจึงจะเข้าใจ....

ด้านข้างยังคงสกรีนคำว่า to punish and enslave ไว้ตามเคย (รู้สึกในหนังจะมีอีกฝั่งสกรีนเป็นคำว่า Keep calm and All Hail Megatron แต่ของเล่นไม่มีคำนี้)

ด้านหลัง ไฟสีแดงทาสีทับมาให้เลย

ใต้ท้องรถ มีความดูตลกมากมาย (อารมณ์เหมือนไปติดอยู่ในซอกแล้วออกไม่ได้มากกว่านะ... :iconlol:)

กระจกหน้ารถ มีดีเทลที่ปัดน้ำฝนมาให้ด้วยนะ แต่มองยากมาก 55555

ดีเทลส่วนหน้ารถ ถือว่าพอใช้ได้ (เป็นชิ้นเดียวกับหน้าอกของ Barricade อ่ะแหละ)

สามารถเอาปืนกลมาเสียบกับตัวรถได้ด้วยนะ

Action!!!!

แอ็คชั่นผมขอถอดเป้ออกนะ เพราะมันจะได้ไม่เกะกะ

กับกระบองตำรวจ เล่นได้ดีเลยล่ะ

กับเป้หลัง เอามาสอดใส่แขนแบบเนียน(แถๆ)ทำเป็นโล่ตำรวจก็ได้ (ฮา)
แต่รู้สึกจะอีกวิธีที่ให้เอากระบองมาติดใต้โล่ก่อนด้วยนะ แต่ผมมารู้วิธีนี้เอาหลังถ่ายภาพเสร็จแล้ว ;w;"

เทียบกับตัวใน DOTM ขนาดพอๆกัน แต่ตัว DOTM ทำมาสวยกว่ามากกกกกกกกก เลยแหละ (ก็ทีมออกแบบคนละทีมกันอ่ะนะ)
แต่โดยรวม Barricade ภาค 5 นี้ยังพอโอเคและดีอยู่นะ แม้จะไม่ดีเท่าภาค 3 แต่ผมว่าอย่างน้อยงานก็ยกระดับขึ้นมากว่าสมัยภาค 4 แหละน่า....

เทียบสเกล กับอื่นๆ

สรุปโดยภาพรวม

<ส่วนที่ประทับใจ>

---ตอนแรกนึกว่าจะแอ็คชั่นได้ไม่มาก แต่ที่ไหนได้ พอลองจริงๆแล้วเล่นได้เยอะเลยแหละ =w=
---สัดส่วนดูโอเคดี แม้อกจะมองแล้วดูอ้วนแปลกๆ แต่นานๆเข้าก็ชินเองแหละ
---การแปลงร่างถือว่าน่าประทับใจ ไม่ง่ายมาก แต่ก็ไม่ยากมาก จุดที่แอบงงจะมีแค่ตอนหมุนแขนเท่านั้น
---โทนสีที่ลงมาดูสวยดี
---จุดขยับเหมือนน้อยนะ แต่จริงๆมันเยอะพอจะโพสท่าเจ๋งๆได้เลย

<ส่วนที่ไม่ประทับใจ>
---หลายจุดใช้วิธีการทาสีทับซ้ำ เลยเสี่ยงถลอกด้วย
---ล้อที่ไหล่แอบยาวและเกะกะไปนิด จริงๆมันต่างจากใน CG พอตัวนะ แต่ถ้าทำแบบง่ายๆก็จะได้แบบนี้นั้นแหละ...TvT
---น่องขาไม่ลงสีมาให้ อันนี้เคืองจริง เพราะทาสีขาวมาก็ได้แล้วแท้ๆ....T-T
---รู้สึกสัดส่วนขามันแปลกๆ เหมือนน่องจะสั้นเกินไป เลยดูตันๆด้วย (แต่ถ้ามองโดยภาพรวมก็ไม่ได้แย่นะ เพียงแต่มันขัดตาเฉยๆ)
---เครื่องยิงมิดซายที่แขนหายไปเลย เป็นอาวุธเพียงอย่างเดียวที่ขาดหายไปในของเล่นตัวนี้..... :iconcryout:

<แนะนำสำหรับผู้ที่สนใจ>
---ถ้าดูหนังภาค 5 จบแล้วโอเคกับบทบาทมันในหนังก็ซื้อเลย
---ถ้าใครสาวก Lolicon เอ๊ย Decepticon ก็ไม่ควรพลาด
---เอามาเล่นคู่กับ Megatron ได้ดีเลยล่ะ
---ถ้ามีน้องบีอย่าลืมเหลียวแลน้องเคดด้วย 0w0
---ใครชอบ Barricade มาแต่ภาคแรก ก็แนะนำตัวของภาค 5 เช่นกัน  =w=

โดยรวมแล้วถือว่าเป็นตัวที่มีทั้งข้อดีและข้อเสียในตัวครับ ถือว่ากลางๆพอใช้ได้ ดี และโอเค แต่ไม่ถึงเป็นของเล่นที่ดีมากนัก สำหรับใครที่ชอบก็แนะนำให้จัดเลยครับ
ปีหน้าของเล่นภาค Bumblebee ก็ขาย มีแววอาจจะได้เห็นเจ้านี้มาย้อมขายแบบเนียนๆในสปินออฟอีกก็ได้นะ (ตามประสาบร๊ะเจ้า Hasbro นั้นแหละ....เหอๆ  :iconfreak:)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2017, 01:00:43 PM โดย DIEND »

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
Re: ผู้พิฆาต สันติราษฎร์ [TRANSFORMERS 5 Deluxe Class] : BARRI
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2017, 09:10:34 PM »
ถอดฝาหลังแล้วสวยดีอยู่นะ
ชอบหัวนะ  ส่วนตัวว่ามันหล่อกว่าภาคเก่าๆ วิธีแปลงร่างไม่เนียนเท่าตัวเก่าๆ แต่แปลงร่างง่ายขึ้นแทน เพราะ Shellformer เอาตรงๆเลย
ดีเทลมันเยอะดีอยู่ ทำสีแล้วน่าจะสวยขึ้นเยอะ

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ bluewhale

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 42
Re: ผู้พิฆาต สันติราษฎร์ [TRANSFORMERS 5 Deluxe Class] : BARRI
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2017, 09:44:28 PM »
ในภาคก่อนๆ หมอนี่ดูทรงเป็นหุ่นเอเลี่ยน พอมาภาคนี้เหมือนมนุษย์มากขึ้นก็เท่ไปอีกแบบนะ

• **
  • TRANSFORMERS ,GUNPLA ,ANIME และของเล่นอื่นๆ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2017, 10:14:04 PM »
ในภาคก่อนๆ หมอนี่ดูทรงเป็นหุ่นเอเลี่ยน พอมาภาคนี้เหมือนมนุษย์มากขึ้นก็เท่ไปอีกแบบนะ

ไม่ได้ไม่ชอบดีไซน์นะ จริงๆผมชอบทรงภาคนี้มากๆเลยแต่รู้สึกพอกลายเป็นของเล่นแล้วดีเทลหายไปเยอะมันเลยดูแปลกๆเฉยๆ  :iconfreak:
แต่หน้าอ่ะเท่มากจริงๆนั้นแหละ 555555555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2017, 05:20:03 AM โดย DIEND »

ออฟไลน์ ALPAPOW

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 15
    • ALPAPOW BLOG Re;Birth1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2017, 04:52:06 PM »
ไม่ค่อยชอบแผงล้อที่ไหล่ของตัวภาค5เลย รุ่นเก่ายังทำตรงนี้ให้พับโยกได้
แต่ของตัวภาค5มันคาเป็นแผ่นเลย ดูไม่ค่อยสวยเท่าไหร่

ป.ล.ผมโดนไททัน รีเทิร์นลดราคาไปรัวๆ ยังไม่ได้ซื้อของภาค5เพิ่มเลย :iconcry:

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2017, 04:49:39 PM »
ไม่ค่อยชอบแผงล้อที่ไหล่ของตัวภาค5เลย รุ่นเก่ายังทำตรงนี้ให้พับโยกได้
แต่ของตัวภาค5มันคาเป็นแผ่นเลย ดูไม่ค่อยสวยเท่าไหร่

ป.ล.ผมโดนไททัน รีเทิร์นลดราคาไปรัวๆ ยังไม่ได้ซื้อของภาค5เพิ่มเลย :iconcry:

นี้ก็เป็นของเล่นภาค 5 ตัวเดียวที่ซื้อมา และผมคงไม่ได้สอยอย่างอื่นต่อเหมือนกัน สู้ราคาไม่ไหวจริงๆภาคนี้  :iconcry: