ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามการพ่น Clear ด้าน  (อ่าน 2445 ครั้ง)

ออฟไลน์ oTopero

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
ขอสอบถามการพ่น Clear ด้าน
« เมื่อ: สิงหาคม 15, 2017, 09:15:28 AM »
ผมใช้ Mr.Super clear Flat  ดูจากหลายๆที่ ที่สอนพ่น ประมาณพ่นห่างๆ 1 ช่วงแขน พ่นตอนกลางวัน แล้วพ่นทับประมาณ 3 รอบของแต่ละด้าน แต่หุ่นที่ผมทำ ดูยังไงก็ไม่เหมือนด้าน แต่ผิวพลาสติกลักษณะเปลี่ยนคือมีลักษณะสากขึ้น พอทิ้งไว้สักพัก มันเหมือนผงมาเกาะที่ผิวพลาสติก พอเอามือจับก็เป็นรอยมือ ตามรูปเลยอะครับ เลยอยากสอบถามว่า
1. แบบนี้คือด้านแล้วรึเปล่า
2. ปกติพ่นด้านแล้วมันจะเป็นผงขาวๆเคลือบที่ผิวพลาสติกแล้วมือจับหรือเอาอะไรเช็ดสามารถหลุดออกได้หรือเปล่าอะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2017, 09:55:51 AM โดย oTopero »

ออฟไลน์ chalermchai

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 7
  • โมเป็นรองแต่ดองเป็นเลิศ
Re: ขอสอบถามการพ่น Clear ด้าน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2017, 02:15:20 PM »
เท่าที่ดูๆผมเดาว่ามี สอง ประการหลักๆ
1 พ่นหนาไป
2 พ่นไกลไป ทำให้มันจับตัวแห้งเป็นผงก่อนถึงโมเดล เลยเหมือนไม่ติด
   ทั้งนี้ ควรพ่นวันที่มีแดดจัด หรืออากาศไม่ชื้น
รวมถึง เขย่ากระป๋องให้ทั่วทุกครั้งที่พ่น แลัวพ่นในที่ๆสภาพแวดล้อม
ไม่มีฝุ่นหรือลมพัดไปมา พ่นทับเมื่อแห้งแล้วเท่านั้น รวมถึงสเปรย์ไม่หมดอายุด้วยครับ
เดี๋ยวรอ พวกมือโปรเซียนๆ มาตอบอีกทีนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2017, 02:17:05 PM โดย chalermchai »

ออฟไลน์ oTopero

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
Re: ขอสอบถามการพ่น Clear ด้าน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2017, 08:33:38 AM »
เท่าที่ดูๆผมเดาว่ามี สอง ประการหลักๆ
1 พ่นหนาไป
2 พ่นไกลไป ทำให้มันจับตัวแห้งเป็นผงก่อนถึงโมเดล เลยเหมือนไม่ติด
   ทั้งนี้ ควรพ่นวันที่มีแดดจัด หรืออากาศไม่ชื้น
รวมถึง เขย่ากระป๋องให้ทั่วทุกครั้งที่พ่น แลัวพ่นในที่ๆสภาพแวดล้อม
ไม่มีฝุ่นหรือลมพัดไปมา พ่นทับเมื่อแห้งแล้วเท่านั้น รวมถึงสเปรย์ไม่หมดอายุด้วยครับ
เดี๋ยวรอ พวกมือโปรเซียนๆ มาตอบอีกทีนะครับ

ขอบคุณมากครับ เดวจะไปลองปรับวิธีพ่นกับชิ้นงานอื่นๆดู