ผู้เขียน หัวข้อ: Evangelion Kotobukiya VS Bandai รบกวนแนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 7931 ครั้ง)

ออฟไลน์ sunkarit

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
Evangelion Kotobukiya VS Bandai รบกวนแนะนำหน่อยครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2016, 08:02:26 PM »
ระหว่าง 2 ค่ายนี้เพื่อนๆว่าเล่นค่ายไหนดีครับ
อยากรู้ความแตกต่างครับหรือเพื่อนๆคนไหนมีทั้ง 2 ค่าย
รบกวนแนะนำด้วยครับเรื่องจุดเด่น จุดด้อย ( Koto นี่แพงใช่เล่นเลย T_T )

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับผม

buggy

• บุคคลทั่วไป
Re: Evangelion Kotobukiya VS Bandai รบกวนแนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2016, 10:27:11 PM »
โคโตจะแยกชิ้นมาดีกว่า ของแถมเยอะกว่า ชิ้นส่วนบางชิ้นมีการทำสีมาให้เลย (ซึ่งผมว่าไม่จำเป็น) แต่พลาสติกจะออกนิ่มๆเหมือนโมจีน
ส่วนราคา โคโตก็จะแพงกว่าครับ

ออฟไลน์ rockwallnut

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 5
  • หัดวาด หัดประกอบ หัดทำสี
Re: Evangelion Kotobukiya VS Bandai รบกวนแนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2016, 09:00:10 AM »
จากที่เคยจับมาEVA (เก่า) Bandai กับ Koto

ของkoto ทำมาสัดส่วนดูดีกว่าครับ (Bandaiของใหม่ผมดูจากข้างกล่องเอา ยังอวบไปเหมือนเดิม)
ของโคโตเวลางอเข่าจะสไลด์ตรงหน้าขาลงได้ แต่ของบันไดมาเป็นชิ้นเดียว
แขนของบันได เหมือนจะมาเป็นชิ้นสำเร็จแล้วติดแถบๆเอา ส่วนของโคโตจะเป็นข้อต่อ

อันนี้ของ Bandai ครับ (ทำสีแล้ว)
http://berryxx.blogspot.com/2013/01/review-eva-unit-01-test-type.html

ส่วนอันนี้ของโคโต
http://www.hobbylink.tv/1400-evangelion-test-type-eva-01-by-kotobukiya-part-2-review

ส่วนตัวผมชอบของโคโตมากกว่านะ(มีตัว awaken อยู่ตัวนึง)

ออฟไลน์ Mengaman

• *
  • Like: 1
  • มือใหม่ (มาก) กันพลา
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2016, 02:24:04 PM »
ของ Koto จะละเอียดกว่า แต่ชิ้นเล็กๆ บางชิ้นหลุดง่ายเวลาขยับเปลี่ยนท่า (โดยเฉพาะหัวไหล่) สัดส่วนเพรียวกว่า Bandai
-------------------

สงสัยครับว่า ของ Koto มันจะมีส่วนประกอปเป็นยางๆ ไม่ทราบว่ามีใครเคยพ่นเคลียร์กระป๋องกับงาน Evangelion Koto มั้ยครับ?
มันทำให้ยางกระด้างมั้ย?  :iconshy2:
Less is More

ออฟไลน์ sunkarit

• *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2016, 02:56:45 PM »
ขอบคุณทุกๆคำตอบครับถามเพิ่มอีกนิดนะครับของ Koto ไซส์มันเล็กกว่า Bandai เยอะไหมครับ เห็น Koto 1/400 แต่ลุงบัน Non Scale

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2016, 09:46:20 AM »
มาตามอ่านได้ไอเดียเหมือนกัน. ผมว่ารูปทรงสัดส่วนแต่ละยี่ห้อก็ไม่เหมือนกันนะ Bandai นี่ตัวเล็กไหล่กว้าง อีกยี่ห้อตัวใหญ่ไหล่แคบ โดยส่วนตัวปมกลับชอบตัวหลังมากกว่า

ออฟไลน์ eva-01

• *
  • Like: 25
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2016, 09:11:03 PM »
มาตามอ่านได้ไอเดียเหมือนกัน. ผมว่ารูปทรงสัดส่วนแต่ละยี่ห้อก็ไม่เหมือนกันนะ Bandai นี่ตัวเล็กไหล่กว้าง อีกยี่ห้อตัวใหญ่ไหล่แคบ โดยส่วนตัวปมกลับชอบตัวหลังมากกว่า
ผมชอบของโคโตเหมือนกันครับพี่ สัดส่วนดูเหมือนคนมากกว่าบันได
เมื่อก่อนมีบันไดเจ้าเดียวเราเลยเลือกไม่ได้ เดี๋ยวนี้มีโมทางเลือกเยอะขึ้นครับ
ของโคโตะสัดส่วนนี่ดูดีกว่าของเล่นสำเร็จรูปอีกนะครับว่า

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
Re: Evangelion ของKoto น่าสนใจจัง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2016, 10:02:36 PM »
แล้วพอจะหาได้ที่ไหนครับวันก่อนไปลองถามๆแถว รถไฟฟ้าMRT JJ ไม่มีของโคโตเลยครับ

แต่ดูจากขนาดแล้วท่าทางราคาเอาเรื่อง

ออฟไลน์ rockwallnut

• *
  • Like: 5
  • หัดวาด หัดประกอบ หัดทำสี
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2016, 11:31:04 AM »
ของโคโตในไทยหายากพอสมควรครับ

ไม่รู้โซนของnida ในCTW จะมีอยู่รึเปล่า
ตอนผมซื้อEVA13 awakening มาราคาเต็มก็3xxxอ่ะครับ แต่พอดีตอนนั้นผมซื้อร้านอื่น ได้ราคาลดมาแต่ก็2000กว่าอยู่ดี

ส่วน 01 awakening ผมโดนมาประมาณ2300 อันนี้ถ้าไม่มายด์เอามาทำสีเองได้ครับในกล่องให้อาวุธมาด้วย สามารถเลือกต่อแขนได้ว่าจะเป็นแขนAT field หรือว่าจะเป็นแขนปกติได้
ถ้าตัวAwakening น่าจะพอหาได้อยู่ครับ

เท่าที่รู้ เหมือนโคโตจะรีไลน์นี้ แต่ออกแบบสีเงาออกมาแทน(ไม่แน่ใจเพิ่มราคารึเปล่า) ถ้าจะเอาจริงๆ พวก ตัวปกตินี่ สั่งนอกเอาก็น่าจะได้ครับ (แต่13นี่ ทั้ง2ร่าง สั่งมาโดนภาษีแน่ กล่องใหญ่มาก)

ไม่ก็สั่งร้านชื่ออะไรนะ แถวๆเอกชัย เห็นร้านนั้นโมโคโตะเยอะเหมือนกัน อาจจะมีอยู่ก็ได้ครับ

ปล. https://www.facebook.com/sucha.dolpanith/posts/931857763495547. อันนี้ที่ผมโพสลงในเฟสผมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2016, 11:42:22 AM โดย rockwallnut »

ออฟไลน์ mojimaz

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 4
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2016, 11:52:50 AM »
ของโคโตในไทยราคาเอาเรื่องเลยครับ..สั่งจากญี่ปุ่นราคารวมค่าส่งยังถูกกว่าตั้งเยอะ

ส่วนตัวผมชอบนะโดยเฉพาะพวกพาทเสริมต่างๆ ทำมาอลังกว่าของลุงเยอะเลย
เด๋วนี้ลุงคู่แข่งเยอะ ทั้งโคโต ทั้งโมจีน คนซื้ออย่างเราๆก็มีตัวเลือกเยอะขึ้น
ถ้าไม่ติดแบรนว่าต้องของลุงเท่านั้น ผมว่าโคโตก็น่าซื้อครับ

:iconvsign:
รับซื้อ |BUILDERS PARTS HD| MS SPIKE 01 (ขนาด 1/100)

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2017, 02:33:18 PM »
ตอนนี้เห็นมี Koto non scale TV ver.ตัวต่างกันกับของเดิมไหมครับ

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2017, 02:10:41 AM »
ตอนนี้เห็นมี Koto non scale TV ver.ตัวต่างกันกับของเดิมไหมครับ

upload photo link

ต่างกันเยอะนะครับ คุณบอย

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 04, 2018, 06:22:24 AM »
หลังๆคงเห็นตัวไหล่กว้างเยอะ พอเห็นไหล่ปกติเหมือนคนขึ้น กลับชอบแฮะ