ผู้เขียน หัวข้อ: สีที่ใช้ในการทำกันพลา  (อ่าน 3394 ครั้ง)

ออฟไลน์ Higashi

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
สีที่ใช้ในการทำกันพลา
« เมื่อ: ธันวาคม 16, 2017, 03:48:30 PM »
สวัสดีครับ พอดีอยากจะเริ่มทำสีกันพลาด้วยพู่กัน อยากจะถามว่าผมควรใช้สีแบบไหนดี ระหว่างอคริลิค น้ำมัน หรือมีแบบไหนแนะนำอีกไหมครับ

แล้วการทาผมต้องใช้ตัวหน่วงไหมครับ พอดีอยากจะใช้แบบสำเร็จรูป ใช้สีผสมน้ำทาได้เลย หาซื้อได้ตามพวก B2S

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ gon pumjorn

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
Re: สีที่ใช้ในการทำกันพลา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2017, 09:29:20 AM »
ผสมน้ำทาได้เลย ก็มีสูตรน้ำของ TAMIYAครับ
ที่ B2s ผมเคยเห็นสีโมเดลของ กันเซ่ ขายนะครับ เเต่ที่เซนทรัลลาดพร้าวนะหลายปีเเล้ว ที่อื่นไม่ยักเห็นครับ
เท่าทีเคยใช้ก็ สีเชื้อน้ำมันกะสูตรน้ำ TAMIYA ครับ ทาได้เรียบดีเหมือนกันหาซื้อง่ายตามร้านโมเดล

Gunze เชื้อทินเนอร์ก็มีพวกตัวหน่วงให้ผสมเเต่ก็มีกลิ่นเเรงหน่อย

ปล.B2s หลายสาขาส่วนใหญ่เห็นเเต่Acrylicสีวาดรูปครับเหมาะกับเพนท์ฟิกเกอร์มากกว่าจะเอามาทากันดั้มนะครับ ไม่เคยลองเหมือนกัน  :iconfreak:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2017, 09:37:09 AM โดย gon pumjorn »