ผู้เขียน หัวข้อ: การพ่นสีขาวลงบนพื้นสีเข้ม  (อ่าน 19617 ครั้ง)

ออฟไลน์ Aerries

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 8
การพ่นสีขาวลงบนพื้นสีเข้ม
« เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 10:26:34 AM »
ผมต้องการพ่นสีขาวลงบนพื้นสีแดงน่ะครับพ่นแล้วออกมาเป็นสีชมพู ไม่ขาวอย่างที่คิด

รองพื้นเป็นสีเทาแล้วค่อยพ่นสีขาวทับ ก็ไม่ไหว เวลาพ่นสีขาวแล้วเหมือนทินเนอมันละลายสีเทามาผสมด้วย แล้วก็เห็นเป็นสีออกชมพูอยู่ดี

คือต้องการถามว่าถ้าต้องการพ่นสีขาวให้ดูขาวปิ้งลงบนพื้นสีเข้มๆ โดยเฉพาะพื้นสีแดงนี่เราควรจะทำอย่างไรบ้างครับ

ปล พ่นรองพื้น3ชั้นแล้วค่อยพ่นสีขาวมันก็ยังออกสีชมพูนิดๆอยู่ ไม่ขาวใส  :iconsoul:

Post Merge: พฤศจิกายน 03, 2011, 10:33:54 AM
อ่อ ผมพ่นด้วยสีกระป๋องเลย์แลนด์นะครับ

ไม่ได้ใช้แอร์บรัช
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2011, 10:33:54 AM โดย Aerries »

ออฟไลน์ dj.053

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 50
Re: การพ่นสีขาวลงบนพื้นสีเข้ม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 12:20:29 PM »
ลองเปลี่ยนสีรองพิ้นเป็นสีดำดูสิครับ อาจจะพอช่วยได้

ออฟไลน์ bangbang04

• กัน-โอตะ
  • Like: 54
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 12:30:03 PM »
มีคำถามครับ ทิ้งระยะเวลานานแค่ไหนก่อนพ่นทับบนรองพื้น

ปกติแล้วกระป๋องแห้งช้ามาก และถ้าพ่นหนาสีชั้นก่อนหน้าอาจละลายได้เหมือนกันนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2011, 12:34:01 PM โดย bangbang04 »
ย้าย Blog ใหม่แล้วจ้า
http://bang04.blogspot.com/

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 01:04:43 PM »
ถ้าพ่นรองพื้นเป็นสีดำแล้วสีขาวที่พ่นทับไปน่าจะใช้ได้ใช่มั้ยครับ เดี่ยวไปหาแผ่นพลาสติกมาลอง

--------------------------------------------------------------------------

ผมพ่นทิ้งไว้ประมาณ 1 วันมันก็ยังเห็นสีข้างล่างอยู่เลยอะครับ

หรือตอ้งนานกว่านั้น ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2011, 01:05:56 PM โดย Aerries »

ออฟไลน์ underhiway

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 5
  • อยากเล่นแต่ทุนต่ำ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 01:16:27 PM »
ถ้าพ่นรองพื้นเป็นสีดำแล้วสีขาวที่พ่นทับไปน่าจะใช้ได้ใช่มั้ยครับ เดี่ยวไปหาแผ่นพลาสติกมาลอง

--------------------------------------------------------------------------

ผมพ่นทิ้งไว้ประมาณ 1 วันมันก็ยังเห็นสีข้างล่างอยู่เลยอะครับ

หรือตอ้งนานกว่านั้น ?

ลองพื้นดำก็ได้ครับ ผมคิดอาเกิดจากลักษณะการพ่น ควรพ่นเน้นบางๆไว้ก่อนเป็นดีครับอย่าพ่นอัดในคราวเดียวครับมันจะเยิ้มทำให้ตัวทินเนอร์มันแห้งช้ามันเลยลงไปทำปฎิกิริยากับตัวสีก่อนหน้านี้ครับ  :iconvsign:

ออฟไลน์ bangbang04

• กัน-โอตะ
  • Like: 54
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 01:43:28 PM »
อ่านแล้วเหมือนสีรองพื้นกลบสีชิ้นส่วนไม่ได้แฮะ สีรองพื้นนี่ เลย์แลนด์รองพื้นพลาสติค ใช่มั้ยครับ เลย์แลนด์มีรองพื้นหลายตัว

ลองพ่นรองพื้นพลาสติค R-2000ก่อน พ่นดำ แล้วขาวปิดท้าย

สีดำจะกลบสีได้ทุกสี

ถ้าเป็นไปได้พอจะถ่ายรูปได้มั้ยครับจะได้เห็นภาพชัดขึิ้น
ย้าย Blog ใหม่แล้วจ้า
http://bang04.blogspot.com/

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 07:41:44 PM »
ขอบคุณทุกคนมากครับ จะลองเอาไปใช้ดูแล้วจะมารายงานผลให้ทราบ

พ้นรองพื้นดำ แล้วพ่นขาวตามบางๆ หลายๆครั้งใช่มั้ยครับ จะนำไปใช้ดู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2011, 07:44:45 PM โดย Aerries »

ออฟไลน์ lordopp

• *
    • http://showaof.exteen.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 09:33:57 PM »
ผมก็เป็นคนนึงครับ เกิดเฉพาะสีแดงซะด้วย เคยมีคนแนะนำว่าให้ลองพ่นสีเทาทับก่อนแล้วตามด้วยขาว ผลก็คือ ใช้ไ้ด้ผลครับ แต่ยังเห็นเป็นชมพูอยู่เล็กน้อย ไม่ชมพูจ๋าเหมือนครั้งแรก    คาดว่าถ้าใช้สีดำพ่นไปก่อนน่าจะได้ผลนะครับ

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 08:54:26 AM »
ใช่ครับ พ่นสีเทาไปก่อนแล้วแต่มันยังมีแดงเหลืออยู่นิดหน่อย คราวนี้ลองพ่นดำเลย  :iconlol:
แต่ขอทำงานก่อนนะครับ พอดีงานเข้า  :iconcry:

ออฟไลน์ shishi

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 34
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 10:12:46 AM »
สีเทาธรรมดามันกลบสีจัดๆไม่อยู่นะครับ
ใช้สีที่มันเป็นสีรองพื้นเนื้อสีมันกลบได้หมดนะครับ

อย่างในรูป น้ำเงินกะขาวก็โดนรองพื้นปรับเป็นเทาเท่ากันหมดนะครับ(แต่พ่นแดงกะเหลืองไปแล้ว เลยไม่มีต.ย.ให้ดู)

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 12:30:14 PM »
ตอนพ่นเทารองพื้นสีมันก็เทาเลยครับไม่เห็นสีแดง
แต่พอพ่นสีขาวทับเหมือนกับทินเนอร์มันละลายสีเทาออกมาจนเห็นสีแดงข้างล่างน่ะครับ

ออฟไลน์ piawjojo

• *
  • Like: 4
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 12:43:12 PM »
แบ่งชั้นพ่นสิครับจากที่อ่านดูเหมือนคุณจะกดหนักมากในชั้นแรกๆเพราะทินเนอร์ไปกันสีชั้นล่างนี่ต่อให้เป็นสีกระป๋องก็เหอะมันต้องเยิ้มเลยถึงจะกัดยังงั้น ถ้าพ่นบางๆก่อนทินเนอร์มันจะแห้งก่อนจะได้กัดสีครับ

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 10:12:17 PM »
ขอบคุณมากครับ พอดีเพิ่งเคยหัดพ่นแล้วสีตรงนี้มันไม่ได้ดังใจเลย  :iconsoul: