ผู้เขียน หัวข้อ: พื้นฐานการทาสีโมเดลด้วยพู่กัน  (อ่าน 266158 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jet

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 1
  • Gundam Fight!! Ready... GO!!!
    • Jetatomic's blog
Re: พื้นฐานการทาสีโมเดลด้วยพู่กัน
« ตอบกลับ #160 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 05:28:35 PM »
ถามหน่อยครับ เวลาใช้สีกับทินเนอร์เนี่ยควรมีผ้าปิดปากไหมครับเพราะมันกลิ่นแรงเหลือเกิน แล้วถ้าสูดดมไปมากๆจะเป็นอันตรายกับร่างกายไหมครับ ขอบคุณครับ

http://jetatomic.exteen.com บล็อกของผมนะครับ

ออฟไลน์ patsawat

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 5
Re: พื้นฐานการทาสีโมเดลด้วยพู่กัน
« ตอบกลับ #161 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2010, 12:40:06 AM »
ปิดปากไว้ก็ดีครับกันไว้ก่อนดีกว่าแก้ ถ้าจะให้ดีหาเครื่องกรองอากาศมาเปิดด้วยก็ดีครับ
ทำไงดีอยู่ดีๆก็หมดไฟซะงั้น  ><

ออฟไลน์ o13ecKo

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: -25
« ตอบกลับ #162 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2010, 11:38:05 PM »
อยากทราบครับว่า ถ้าเกิดไม่อยากใช้ปากกาของพวก Gundum Maker แล้ว

จะใช้ปากกายี่ห้อไหนตัดเส้นได้อีกไหม เอาแบบที่พอจะหาได้ตามร้านเครื่องเขียนอ่ะครับ

แล้วพอตัดแล้ว ยังจำเป็นจะต้องเช็ดด้วยสำลีปั่นหูอีกมั้ย

ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ ^^

ออฟไลน์ zendono7

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 13
  • ศิลปิน พู่กัน
« ตอบกลับ #163 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 12:58:42 AM »
อยากทราบครับว่า ถ้าเกิดไม่อยากใช้ปากกาของพวก Gundum Maker แล้ว

จะใช้ปากกายี่ห้อไหนตัดเส้นได้อีกไหม เอาแบบที่พอจะหาได้ตามร้านเครื่องเขียนอ่ะครับ

แล้วพอตัดแล้ว ยังจำเป็นจะต้องเช็ดด้วยสำลีปั่นหูอีกมั้ย

ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ ^^

ใช้ Pigma Sakura หัว 0.05 ตัดแทนได้ครับ ผมก็ใช้อยู่ สามารถลองดูเส้นที่ผมตัดได้ในผลงานในห้องโชว์ออฟ ได้เลยครับ จะได้เห็น
เมื่อมือที่จับพู่กันข้างนี้ มันเปลี่ยนเป็นสีแดงฉาน..มันร่ำร้องให้ฉันต้องเพียรพยายาม และสู้ต่อไป

ออฟไลน์ TangsKwa

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -3
  • |||^}{^ \\\
« ตอบกลับ #164 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2010, 02:08:59 PM »
Mr.Retardermild  รู้สึกผมเคยลองกับสีทามิย่า Acrylic แล้วมันตีไม่เข้ากันนะครับ  จำได้ว่าตอนนั้น
ใส่ตัวทินเนอร์ผสมผิด  :icondisapp:

เพื่อความชัวร์ผมก็เลยมีทินเนอร์เฉพาะไว้เลย
X-20A ใช้ทาสูตรAcrylic ของผมก็เน้น ดำด้านกับแดงด้าน
X-20 ใช้ทาสูตรEnamel  ผมใช้ดำเงาสีเดียวเอง 
Mr.Retardermild ผมใช้ทากับ Mr.color ครับ แต่เอามาผสมกับสีสเปรย์ทาก็ได้นะครับ  ทำให้แห้งช้าลงได้มากเลย     ก็หาพาชนะมาอาจเป็นแก้วก็ได้  เอาสีสเปรย์จ่อใกล้ๆ ฉีดลงไป  แล้วหยดMr.Retardermild
ลงไปแค่หยดเดียวก็พอ  จะช่วยได้มาก   ไม่งั้นสีเปสรย์แห้ง฿ายในไม่เกิน 2นาทีแน่ครับ   วิธีนี้ผมใช้เก็บรายละเอียดที่พ่นตัวโมแล้วงานไม่ค่อยเรียบเวลากั้นพ่น น่ะครับ  แหว่งๆบางจุด
ผมเห็นบอกในส่วนที่ว่า สามารถเอาสีกระป๋องมาส่

ออฟไลน์ emulation8

• *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #165 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2010, 07:46:48 PM »
อยากสอบถามเรื่องสีอ่ะครับ   พอจะมีใครแนะนำสีหลักๆที่ใช้ได้ไหมครับ

เอาแบบสวยๆเงาอ่ะครับ  คือ  หรือว่าต้องรอซื้อโมมาก่อนถึงเอาเบอร์ได้

เรื่องสีคงใช้ของ Mr.Color อ่ะครับ  อยากได้สีที่แนะนำน่ะครับ

ถ้าคำถามไร้สาระไปก็ขอโทษด้วยนะครับ  อยากได้คำแนะนำจากผู้ มีประสบการณ์ :iconjoy:

ออฟไลน์ patsawat

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 5
« ตอบกลับ #166 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2010, 08:08:20 PM »
สีหลักๆที่ใช้ก็มี แดง น้ำเงิน เหลือง ดำ ขาว เทา  ครับ แต่ถ้าเล่นพวกสามกกด้วยก็จะมีเพิ่มมาอีก2-3สี คือเงินกับทองครับ

ถ้าอยากได้เงาๆก็เลือกสีที่เขียนว่า Gloss ครับ เงาวิ้งเลย  :iconnasty: 

V
V

เรื่องเบอร์สีนี่ไปดูที่ร้านเลยครับ เพราะว่าแต่ละสีจะมีหลายเบอร์ให้เลือกเยอะเลย  เลือกเอาตามใจชอบเลยครับ

เดี๋ยวแนะนำเบอร์สีที่ผมใช้บ่อยๆให้นิดนึง   แดง -  เบอร์ 158  68  108
เหลือง  -  4   กับ character yellow
น้ำเงิน -  เบอร์  110 
ขาวเบอรฺ 1   107
ดำ midnight blue แต่เดี๋ยวนี้หันมาใช้ steelแทน 
ส่วนสีเทาไม่ต้องซื้อก็ได้ครับเอา ขาวผสมกับดำเอา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2010, 08:58:52 PM โดย patsawat »
ทำไงดีอยู่ดีๆก็หมดไฟซะงั้น  ><

• *
« ตอบกลับ #167 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2010, 08:38:34 PM »
สีหลักๆที่ใช้ก็มี แดง น้ำเงิน เหลือง ดำ ขาว เทา  ครับ แต่ถ้าเล่นพวกสามกกด้วยก็จะมีเพิ่มมาอีก2-3สี คือเงินกับทองครับ

ถ้าอยากได้เงาๆก็เลือกสีที่เขียนว่า Gloss ครับ เงาวิ้งเลย  :iconnasty:   
^
^
^
 ขอบคุณคุณ patsawat มากครับ

แล้วเรื่องเบอร์สีล่ะครับ  หรือไปดูเอาที่ร้านเลย  กะจะไปซื้อรอบเดี่ยวเลย

ทั้ง โม ทั้ง สี อุปกรณ์ทุกอย่างเลยน่ะครับ พอดีบ้านอยู่นอกเมือง นานๆเข้าที

กะจะไป แฟนตาเซีย สยามดิส ไม่ก็ วีโซน ดิจิตอลเกทเวย์ น่าจะมีครบบ   มั้ง 

คือ  ไม่แน่ใจตาตัวเองอ่ะครับ  กลัวไปดูแล้ว กะที่ ทา จะไม่เหมือนกัน   :iconsoul:

ออฟไลน์ nase

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 60
« ตอบกลับ #168 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2010, 08:46:46 PM »
ที่นั้นละมีครบครับ

ถ้าจะแนะนำสีมาตฐานที่ผมใช้ๆกันก็มี

สีตระกูลCharecter (เขียนถูกเปล่าหว่า)

ครับ สีดำ ผมใช้ สี Midnight Blue ครับ กันดั้มส่วนใหญ่ใช้สีนี้กัน

ที่เหลือลองเลือกๆกันดูนะครับ :iconvsign:

• *
« ตอบกลับ #169 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2010, 09:01:16 PM »
ขอบคุณคุณ nase มากครับ

กะจะไปซื้อโมที่แฟนตาเซียเลยด้วย   ราคาไม่แน่ใจว่าแพงมั้ย 

ผมคงเล่นพวก mg ไม่กล้าลงสีเยอะ  กะจะลองทาทั้งตัวของโมจีน 

Midnight Blue นี่สีน้ำเงินหรือดำครับ งงๆชื่อ 

อยากได้สีทองด้วยครับ  กะจะเอา strike freedom  ไม่รู้จะมีไหม

• *
« ตอบกลับ #170 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2010, 09:10:42 PM »
ขอบคุณคุณ nase มากครับ

กะจะไปซื้อโมที่แฟนตาเซียเลยด้วย   ราคาไม่แน่ใจว่าแพงมั้ย 

ผมคงเล่นพวก mg ไม่กล้าลงสีเยอะ  กะจะลองทาทั้งตัวของโมจีน 

Midnight Blue นี่สีน้ำเงินหรือดำครับ งงๆชื่อ 

อยากได้สีทองด้วยครับ  กะจะเอา strike freedom  ไม่รู้จะมีไหม

ราคามาตฐานครับ 70บาทไม่เกินนี้

Midnight Blue สีน้ำเงินเข้มจนเป็นดำ เลยครับ

ออฟไลน์ yktt

• *
  • Like: 6
  • ไอ้เรามันก็แค่ Haro
« ตอบกลับ #171 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2010, 12:29:44 AM »
อยากรบกวนถามเรื่อง รองพื้นอะครับ ว่าจำเป็นมั๊ย เพราะทาสีแดงบนโมสีดำแล้วมันหม่นๆ  :iconsoul:

ออฟไลน์ zendono7

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 13
  • ศิลปิน พู่กัน
« ตอบกลับ #172 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2010, 12:34:53 AM »
อยากรบกวนถามเรื่อง รองพื้นอะครับ ว่าจำเป็นมั๊ย เพราะทาสีแดงบนโมสีดำแล้วมันหม่นๆ  :iconsoul:

ไม่ต้องรองพื้นครับ  ให้ทาลงไป 2 -3 รอบ แทนครับ

หรือผสมสีให้สว่างขึ้นหน่อยนึง แล้วค่อยทาลงไป 2 รอบ
เมื่อมือที่จับพู่กันข้างนี้ มันเปลี่ยนเป็นสีแดงฉาน..มันร่ำร้องให้ฉันต้องเพียรพยายาม และสู้ต่อไป

ออฟไลน์ yktt

• *
  • Like: 6
  • ไอ้เรามันก็แค่ Haro
« ตอบกลับ #173 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2010, 12:48:08 AM »

ไม่ต้องรองพื้นครับ  ให้ทาลงไป 2 -3 รอบ แทนครับ

หรือผสมสีให้สว่างขึ้นหน่อยนึง แล้วค่อยทาลงไป 2 รอบ

ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวจะไปหยิบโมเก่ากลับมาทาใหม่  :iconpale:

• *
« ตอบกลับ #174 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2010, 10:21:26 PM »
มีคำถามนิดหน่อยครับ   :iconwish: 

คือว่า ถ้าต่อดิบ พ่นเคลียร์แล้ว  จะนำมาทำสีใหม่ได้ไหมครับ

พยายามอ่านแล้ว  แต่หาไม่เจอ  ขอโทษจิงๆครับ   

• *
« ตอบกลับ #175 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2010, 10:22:49 PM »
ล้าง เคลียร์ออกก่อนครับถึง เอามาทำสีใหม่ได้ ถ้าทาลงไป เคลียร์ ลอกออกมาครับ

\/\/\/\/\/\/\/

เหมือนล้างสีธรรมดาครับ

ใช้ทินเน้อร์ ที่เป็นมิตร กับพลาสติก(ไม่กัด) ล้างออกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2010, 10:28:40 PM โดย nase »

• *
« ตอบกลับ #176 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2010, 10:26:52 PM »
ล้าง เคลียร์ออกก่อนครับถึง เอามาทำสีใหม่ได้ ถ้าทาลงไป เคลียร์ ลอกออกมาครับ

ขอบคุณคุณ nase มากครับ ว่าแต่

v
v
ล้างด้วย ทินเนอร์ของ Mr.Color Leveling Thinner หรือ Mr.Color Thinner
ก็ได้ใช่ไหมครับ

แล้วถ้าลงสีไปแล้ว ลงเคลียร์แล้ว ผ่านไปซักสองเดือน  อยากเปลี่ยนสีใหม่

จับมาล้างสีทำสีใหม่ ได้ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2010, 10:44:37 PM โดย emulation8 »

• *
« ตอบกลับ #177 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2010, 10:50:15 PM »

ขอบคุณคุณ nase มากครับ ว่าแต่

v
v
ล้างด้วย ทินเนอร์ของ Mr.Color Leveling Thinner หรือ Mr.Color Thinner
ก็ได้ใช่ไหมครับ

แล้วถ้าลงสีไปแล้ว ลงเคลียร์แล้ว ผ่านไปซักสองเดือน  อยากเปลี่ยนสีใหม่

จับมาล้างสีทำสีใหม่ ได้ไหมครับ

ได้ก็ได้นะครับ แต่มันแพง  ผมใช้ ทินเน้อร์ ของ Hobby ไทย ที่ใช้สำหรับล้างโมเลยนะครับ ขวดใหญ่ประมาณ130 มั้ง

แต่ล้างได้สบายใจหลายครับ

• *
« ตอบกลับ #178 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2010, 10:53:44 PM »
ขอบคุณคุณnase มากครับ

คือ ถ้าผ่านไปหลายเดือนแล้วเปลี่ยนสีใหม่หมดกลัวจะล้างไม่ออกหรือ กลัวโมแตกอ่ะครับ

ขอบคุณมาก

ออฟไลน์ o13ecKo

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: -25
« ตอบกลับ #179 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 09:56:02 PM »
ขอถามในนี้เลยละกัน

คือสงสัยมากว่า สี ตระกูล Character ยกตัวอย่าง C.White กับ C.Blue ความสดของสีมันจะต่างกับ White กับ Blue มากรึเปล่าครับ

แล้วก็ทำไมผมเห็นหลายๆคน เลือกใช้สีตระกูล C. แล้วผสมกับสีอีกสีนึง(ที่เป็นสีคล้ายตัวเอง) เช่น C.White ก็เอาไปผสมกับ White อ่ะครับ

ช่วยอธิบายหน่อยนะครับ

*ผมเก๊เอาเองว่า สีตระกูล C. มันจะทาติดผิวโมยากกว่าสีธรรมดา ถือว่าผิดรึเปล่าครับ??

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ ^^