ผู้เขียน หัวข้อ: เริ่มบทใหม่ของการจับ Gunpla  (อ่าน 2626 ครั้ง)

ออฟไลน์ oochi555

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 5
เริ่มบทใหม่ของการจับ Gunpla
« เมื่อ: มีนาคม 04, 2018, 11:16:04 AM »
               สวัสดีครับผมสิงตัวอยู่ในนี้นานพอสมควรแล้วนะครับ ได้ไปดูงานหลายๆ ที่เกี่ยวกับพลาโมต่างๆ ตามต่างประเทศ ในประเทศเอง แถมตัวผมก็ยังชอบกันพลาเป็นทุนเดิมอยู่เเล้ว และก็เห็นเพื่อนบ้านเราก็ต่างเปิดเป็นคอสเรียนกันพลาบ้าง เปิดคอสเป็นห้องเรียนบ้าง เปิดเวทีพูดคุยเกี่ยวกับกันพลาบ้าง จากที่มีโอกาสพูดคุยแลกเปลี่ยนกับเพื่อนๆ พี่ๆ ทั้งในประเทศและต่างประเทศ และก็มีโอกาสได้อ่านงานของท่านหนึ่งที่ทำงานวิวัยเกี่ยวกับ “บทบาทของการสื่อสารกับการสร้างอัตลักษณ์แฟนคลับกันพลาในสังคมไทย’’ (ขออนุญาตเจ้าของผลงานนะครับ) และก็ผลงานจากท่านที่ได้รับรางวัลจากการประกวดตั้งเป็นจุดเริ่มต้นของปี 2003 จนถึงปัจจุบัน แต่ต้องบอกว่าเป็นก้าวแรกกับแรงผลักดันที่เป็นแรงทำให้ผมอยากทำงานเพื่อยกระดับ Gunpla ในไทยเราให้เข้าไปอีกขั้นหนึ่งนะครับ
                ตอนนี้ผมได้มีโอกาสเข้ามาศึกษาต่อในระดับป. เอก คณะศิลปกรรมฯ เลยตั้งใจที่จะเอาเรื่องของ Gunpla มาสานต่อเพื่อจะทำงานวิจัยในแนว Creation ซึ่งปลายทางของงานคือการสร้างผลงานที่คล้ายๆ กับการทำผลงานในการประกวดของหลายๆ ท่านที่ทำมานะครับ แต่กระบวนการของการสร้างผลงานหรือการอธิบายการให้ได้มาซึ่งผลงานต้องลึกพอสมควร และชิ้นงารต้องเป็นเรื่องใหม่ หลังจากนี้ต้องขอความช่วยเหลือในบางเรื่องหรือเรื่องราวต่างๆ ที่เป็นประวัติของ Plamo หรือข้อมูลเกี่ยวกับท่านที่เป็น Gunpla Builder เพื่อมาเป็นข้อมูลในการทำงานนะครับ หรือท่านไหนต้องการนำแนะก็ยินดีรับคำแนะนำทั้งหมดนะครับ เพื่อพัฒนางานวิจัยต่อไปนะครับ ตอนนี้ได้ชื่อหัวข้อ โลกของพลาโมเดล : มายาคติของชีวิตและวัฒนธรรมของผู้คนในสังคมร่วมสมัย กำลังรอเพื่อขึ้นสอบหัวข้อต่อไป หลังจากนี้อาจจะต้องลงไปเก็บข้อมูลเชิงพื้นที่เพื่อเก็บข้อมูลให้ได้มากที่สุด ท่านไหนมีสถานที่แนะนำก็ขอคำแนะนำด้วยนะครับ

ออฟไลน์ gon pumjorn

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
Re: เริ่มบทใหม่ของการจับ Gunpla
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 04, 2018, 02:42:51 PM »
  เป็นหัวข้อวิจัย ที่เเปลกดีครับ ไม่คิดว่าจะมีคนทำครับ
    ผมมาสะดุดก็คำว่ามายาคตินี่เเหละครับ การต่อกันพลาหรือต่อโมเดลชนิดต่างๆ
จะว่าไปก็คือการสนองกิเลสมนุษย์ ชนิดนึงเเหละครับ จะใช้คำว่างานอดิเรก ก็คงฟังดูดีขึ้นมาหน่อย ถือเป็นการพักผ่อนหย่อนใจชนิดนึง เป็นการใช้เวลาว่างหลังจากการใช้ชีวิตประจำวันตามปกติ ซึ่งก็ไม่ได้อยู่ในปัจจัยสี่ใดๆ
ประโยชน์ที่เราได้จากมันก็พอจะมีบ้าง คือฝึกสมาธิเเละจิต ไม่ให้ฟุ้งซ่านได้ดีเหมือนกัน
ไม่ได้มีอะไรมากกว่านั้น คนที่ไม่เขาชอบหรือไม่สนใจ ก็คงจะมองว่าเป็นเรื่องไร้สาระ
คงเหมือนๆกับที่เรามองคนอื่นที่ บ้ากอลฟ์ บ้าเที่ยว บ้าเครื่องเพชร หรือบ้าสะสมของเเบรนด์เนมต่างๆ ว่าเป็นเรื่องไร้สาระเเหละ
ต่างคนต่างมอง เรื่องมีสาระสำหรับคนๆนึงกลับเป็นเรื่องไร้สาระของอีกคน  :icondizzy: ซึ่งถ้าคิดดีๆ อันที่เเท้จริงเเล้วนั้นมันก็ไม่ได้ต่างกันเลย ขึ้นอยู่กับว่าเราให้ความสำคัญกับอะไร
ตอบตรงประเด็นไหมนะ มันก็เป็นเเค่เเง่ที่ผมคิดนะ  :iconfreak: เรื่องบางเรื่องก็ไม่มีถูกหรือผิด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2018, 03:34:54 PM โดย gon pumjorn »

ออฟไลน์ oochi555

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 5
Re: เริ่มบทใหม่ของการจับ Gunpla
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 05, 2018, 06:21:26 PM »
รอขึ้นสอบต่อไปครับ อาจจะต้องค้นข้อมูลมาเยอะเลยครับ