ผู้เขียน หัวข้อ: อัศวินปีศาจ [HG 1/144] ASW-G-66 : Kimaris Vidar  (อ่าน 4772 ครั้ง)

ออฟไลน์ DIEND

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 11
  • TRANSFORMERS ,GUNPLA ,ANIME และของเล่นอื่นๆ
อัศวินปีศาจ [HG 1/144] ASW-G-66 : Kimaris Vidar
« เมื่อ: มีนาคม 03, 2018, 11:15:44 PM »
หายไปนานกับกันพลา รอบนี้กับมาอีกครั้งกับของเก่าที่เพิ่งได้มีโอกาสซื้อเมื่อต้นปีที่ผ่านมา

HG 1/144 : Gundam Kimaris Vidar

ประวัติคงไม่ต้องเล่ามาก ที่ซื้อมานี้เพราะอวยคนขับโดยเฉพาะ  :iconnasty:

Box Art
ซีรีย์ : Mobile Suit Gundam Iron-Blooded Orphans
ราคา 1400 เยน

ตัวนี้ผมไม่ได้ถ่ายขั้นตอนการประกอบไว้ เลยขอข้ามมายังตอนประกอบเสร็จเลยละกัน

มุมต่างๆ
ด้านหน้า
โดยรวมถือว่าเป็นโมอีกตัวที่ต่อแล้วประทับใจในหลายๆจุดนะ หลังจากที่ไม่ได้ต่อกันพลามาหลายเดือน (เพราะไปเปย์ GOOD หมด)
มารอบนี้พอได้กลับมาจับอีกครั้งก็รู้สึกว่าเป็นโมที่คงมาตรฐานกันดั้มเฟรมได้ดี แต่ก็ยังคงข้อเสียของกันดั้มเฟรมไว้เช่นกัน
ดีเทลหลายจุดนับว่าทำออกมาได้ดีมาก แม้จะดรอปจากใน Art Work ไปเยอะ แต่ก็สมกับเป็น HG ดี
แต่ขารู้สึกแปลกๆหน่อย อาจจะเพราะดีไซน์ขามันออกเป็นก้อนเหลี่ยมๆด้วยก็ได้ เลยรู้สึกแบบนั้น

ดีเทล
ดีเทลบนหน้าอกกับเกราะไหล่ ทำมาสวยมาก ตัวนี้ต้องเรียกว่าดีเทลทำมาได้ดีเลย คงมาตรฐานของ Kimaris ได้ดี
แต่ข้อเสียคือจริงๆแล้วตัวนี้ต้องติดสติกเกอร์เยอะพอตัวนะ เช่นที่กระโปรง หรือศอกนี้ เป็นต้น แต่ผมไม่ติดเฉยๆ...
ตรงตากับสีดำที่หน้าผาก ผมใช้มากเกอร์แต้มนะ

ขา ผ่ากลางหน่อย แต่แยกสีเหลืองมาได้โอเคนะ โดยเฉพาะตรงสามเหลี่ยมน่ะ
แต่รู้สึกขาทรงมันแปลกๆมาก ไม่ใช่เพราะสีนะ แต่เพราะก้อนเหลี่ยมๆที่อยู่ช่วงขามันน่ะ ที่รู้สึกไม่เข้ากันเท่าไรเลย
ส่วนเท้า เห็นมาเป็นกรงเล็บแบบนี้ แต่ยืนได้มั่นคงมากนะ แถมสามารถกางฝ่าเท้าได้ด้วย เพื่อเพิ่มความมั่นคงในการทรงตัว

กระโปรงกับโล่ก็ทำดีเทลมาได้สวยดี
ดาบสามารถนำมาติดที่ข้างเอวได้นะ แต่ตอนขยับขากับกระโปรงมักจะชนกันบ่อยเพราะติดดีไซน์ด้วยแหละ

ช่วงหัวดีเทลจัดเต็มมาก

จุดขยับ
ตามประสากันดั้มเฟรมของ IBO แน่นอนว่าข้อเสีย จุดหลวม จุดหลุดง่ายต่างๆก็เหมือนเดิม
ช่วงจอยย์ไหล์ หรือบอลจอยย์ทั้งหลายแบบนี้ เอากาวฝาเขียวแต้มให้ฝืดๆก็พอช่วยได้นิดหน่อย

จุดขยับที่แขน งอศอกได้เยอะดี ยกได้ตามประสากันดั้มเฟรมทั่วไป

เอนแขนมาด้านหน้าได้นะ

ขา เหมือนจะติดดีไซน์ด้วยทำให้งอได้แค่นี้ แต่ก็ยังแปลกอยู่ดีแหละนะ
อีกจุดที่ผมลืมถ่ายมาคือเอว เพราะตรงเอวจะติดกระโปรงด้านข้างทำให้ขยับขาลำบากหน่อยนิดนึง

โล่ที่หลัง ทำกลไกมาได้ดี ไม่ได้ขยับยากไป หรือหลวมมากเกินไป
แต่แน่นและขยับได้สะดวกพอโอเคเลยล่ะ

พับโล่มาด้านหลังได้

แขนกล สามารถกางออกได้

เอนได้มาถึงด้านหน้า

ตัวโล่สามารถเปิดออกมาได้แบบในภาพ เพื่อใช้ยิงแท่งเหล็กจากด้านใน

วิธีเปิด ก็แค่ถอดชิ้นด้านบนออก และติดไปยังอีกจุดเท่านั้น
ส่วนเหล็กด้านในสามารถเลื่อนออกมาได้ด้วยนะ หรือจะเอาเหล็กไปติดเป็นลูกดอกกับทวนก็ได้

ข้อเสียหลักของโล่คือ มันติดแล้วหนักหลังมาก จนบางทีถ่ายไปเรื่อยๆ ก็ทำเกราะหลังหลุดมาทั้งยวงเลยก็มี
แถมเป็นบ่อยมากจนผมรำคาญเลยแหละ  :iconfreak:

อื่นๆในกล่อง
อาวุธทวนสว่าน
มือสำหรับจับทวน
และสว่านสำหรับติดที่เข่า
อื่นๆที่ไม่ได้ถ่ายมาในกองนี้ ก็จะมีลูกเข็ม Dainsleif 2 ดอก กับดาบญี่ปุ่น 1 เล่ม

สภาพตอนติดทวน
คำเดียวว่า "หนักมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก" หนักจนถือไม่อยู่และหลุดมือบ่อยมากเลยล่ะ
ข้อเสียหลักคือมันหนัก และมันไม่มีตัวตึดที่หลังมือ (ไม่รู้ว่าเรียกอะไร) แบบทวนของ Kimaris Trooper ทำให้มันถือได้ไม่มั่นคงเลย
ในภาพนี้คือจัดหลายรอบมาก กว่าจะได้ภาพนี้..... :icondizzy:

ลองโพสต์ท่าดู

Action ยาวๆโลดดดดดดด

กับโล่ ใช้ยืดมาด้านหน้าได้นะ

กับทวนสว่าน หนักมากกกกกกกกกก แต่เราก็ทนถ่ายท่าโพสต์มันไปได้เนอะ....//ถ่ายจนชิ้นส่วนหลุดไปหลายรอบละ  :icondisapp:

นำโล่มาติดกับทวน เพื่อใช้ในโหมดยิงลูกดอกได้ด้วยนะ ในอนิเมะจำไม่ได้ว่าได้ใช้โหมดนี้ไหม...

โหมดใช้งานสว่านที่เข่า ในอนิเมะจำได้ว่ามีการดึงเอาไปแทง Bael ด้วยนะ

ด้วยความที่สว่านหนักมาก เลยลองเอามาให้ SHF ถือดู (ก็ยังหนักอยู่ดี แต่เพิ่มเติมคือเข้ากันอย่างแปลกๆ)

เทียบกับตัวอื่นๆ
ถ้าแนะนำระหว่างตัว Trooper กับ Vidar ผมแนะนำ Trooper มากกว่านะ แต่ Vidar สำหรับใครที่ชื่นชอบก็นับว่ายังคุ้มอยู่

ลองเอาสว่านให้ฟิกม่าถือดูก็ถือได้นะเอ่อ

สรุปโดยภาพรวม

<ส่วนที่ประทับใจ>
---ดีเทล ทำมาได้สวยมาก อยู่ในขั้นดีเลยล่ะ
---การประกอบค่อนข้างง่ายตามประสา IBO
---ดีไซน์จัดว่าดีเลิศมาก
---ข้อต่อหลายจุดทำมาได้แน่นมาก แต่ถ้าเน้นขยับท่าทางเยอะๆแนะนำเอากาวแต้มให้มันฝืดหน่อยก็ดีนะ
---บางจุดใส่ใจเรื่องการแยกสีมาดี เช่น ชิ้นเหลืองที่ทวนและเข่า

<ส่วนที่ไม่ประทับใจ>
---ทวน ใหญ่มาก จนหนักและจับไม่อยู่ ที่เห็นโพสต์ท่าได้นั้นคือใช้เวลานานพอตัวนะ
ส่วนตัวอยากให้ทำที่ยึดแบบ Kimaris Trooper มาให้น่าจะโอเคกว่า นี้จับแบบเปล่าๆไม่มีอะไรยึดเลย
แถมสำคัญสุดคือถือไปนานๆก็พลอยทำชิ้นส่วนอื่นๆหลุดตามด้วย (จนบางทีก็คิดว่าดาบนี้เหมาะเป็นอาวุธประจำกายมากกว่าทวนอีกนะ  :iconlol:)
---เห็นดีเทลเยอะงี้ แต่บางจุดก็ไม่ได้แยกสีมาให้นะ ต้องไปกั้นพ่นกันเอาเอง
---ขาผ่ากลาง
---ตอนขยับขาจะติดกระโปรงหน่อย แต่ก็ไม่มีปัญหาสำหรับการโพสต์ท่า
---จุดหลวมเดิมๆตามประสากันดั้มเฟรม ถ้าใครต่อ IBO มาจนชิน น่าจะรู้ว่าโครงมีตรงไหนต้องแก้ไขบ้าง
---โล่ที่หลังบางทีก็หนักจนกระชากเกราะหลุดไปทั่งยวงเลย.... :iconfreak:

<แนะนำสำหรับผู้ที่สนใจ>
---ชอบดีไซน์และคนขับก็แนะนำ
---เป็นพลาโมอีกตัวที่แอ็คชั่นโพสต์ท่าได้สนุกมาก แต่ต้องทนกับทวนเจ้าปัญหาให้ได้นะ  :iconfreak:
---ดีเทลทำมาดีเลยล่ะ ค่อนข้างคุ้มราคามาก
---แต่ถ้าใครไม่ชอบอะไรที่หนักๆและหลุดหลวมบ่อย ก็แนะนำให้ข้ามตัวนี้ไปได้นะ เพราะส่วนตัวผมแนะนำ Trooper มากกว่าตัวนี้น่ะ
---มันคือหุ่นที่ชนะกันดั้มอายุรุ่นปู่รุ่นย่าได้ ซื้อไว้ก็ไม่เสียหลาย (ได้เหรอข้อนี้......)

โดยรวมนับว่าผมค่อนข้างไปทางชอบ + ไม่ชอบความใหญ่ของทวน ไปในเวลาเดียวกันนะ แต่ถามว่าคุ้มไหมก็นับได้ว่ายังคุ้มอยู่ครับ
ตราบเท่าที่ไม่ซีเรียสเรื่องทวน เพราะหลุดง่ายจริงๆครับ 555555

รีวิวนี้อาจจะเขียนงงๆหน่อยในหลายจุดต้องขออภัยด้วยนะครับ ขอบคุณทุกท่านที่แวะเข้ามาชมครับ  :iconvsign:

_________________________________________________________________________________________
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2018, 04:00:58 AM โดย DIEND »

ออฟไลน์ saradin

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 10
  • d(罪 )> we love miko we love gensokyu !
Re: อัศวินปีศาจ [HG 1/144] ASW-G-66 : Kimaris Vidar
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 05, 2018, 02:00:46 PM »
ตัวนี้เสียดายจริงๆที่ไม่ออกเป็น 1/100 โดยรวมเป้นตัวที่ออกเเบบมาได้ดีมากเเละสวยมากจริงๆครับ ขอขอบคุณที่เอามารีวิวให้ชมนะครับ อุอุอุ

ออฟไลน์ gon pumjorn

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
Re: อัศวินปีศาจ [HG 1/144] ASW-G-66 : Kimaris Vidar
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 07, 2018, 10:40:22 AM »
 :iconshy2: หุ่นเเปลกตาดีครับ