ผู้เขียน หัวข้อ: ไทยกันดั้ม “คุยเฟื่องเรื่องหนัง”  (อ่าน 241537 ครั้ง)

ออฟไลน์ bluewhale

• TG Reporter
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 42
Re: ไทยกันดั้ม “คุยเฟื่องเรื่องหนัง”
« ตอบกลับ #620 เมื่อ: เมษายน 14, 2020, 09:54:47 AM »
อนิเมะที่ผมชอบส่วนใหญ่จะเป็นแนวแฟนตาซี หรือไม่ก็แอคชั่น (ก่อนหน้านี้มี Honey and Clover อยู่เรื่องเดียวที่เป็นแนว Slices of life แต่ปกติถ้าเป็นแนว Slices of life หรือแนวอื่นๆ ที่ไม่ใช่แอคชั่น ผมมักจะชอบอ่านเป็นมังงะมากกว่าเพราะใช้เวลากับบางช่วงที่เราประทับใจได้มากกว่า)
ค่อนข้างน้อยที่ผมจะมาชอบแนวกีฬา ให้นึกชื่ออนิเมะแนวกีฬาก็พอจะนึกออกอยู่หรอกครับ แต่ก็ไม่ใช่เรื่องที่ประทับใจมากที่สุดอยู่ดี
งานอดิเรกอย่างหนึ่งของผมคือการวิ่ง และอนิเมะเรื่อง Kaze ga Tsuyoku Fuiteiru (Run with the wind) ก็เป็นอนิเมะกีฬาวิ่ง (ซึ่งหายากที่จะมีคนเอามาทำอนิเมะ) โดยเป็นเรื่องราวของทีมวิ่งมหาวิทยาลัยแห่งหนึ่งที่ฝึกซ้อมกันเพื่อจะไปแข่งวิ่งผลัดฮาโกเนะ เอคิเด็น (แนะนำสนามนี้ย่อๆ https://www.facebook.com/photo/?fbid=2020507164903390&set=a.1767213030232806)

สิ่งที่ทำให้ผมชอบอนิเมะเรื่องนี้คือ
- สมาชิกในทีมส่วนใหญ่แล้วแทบไม่มีใครวิ่งจริงจังมาก่อนเลย มีคนไม่เคยออกกำลังกายด้วย แถมถูกบังคับสุดๆ
- ไม่มีการกลั่นแกล้งของทีมคู่ต่อสู้ ไม่มีการแข่งขันแบบ "สู้กัน" ก็แค่ วิ่งไปเรื่อยๆ สิ่งเลวร้ายที่สุดที่คู่ต่อสู้ทำคือ "การด่า"
- การวิ่งถ้าจะว่าตรงๆ เป็นกีฬาที่ไม่ค่อยน่าตื่นเต้นเท่าไหร่ แถมยังนานมากด้วย แต่เรื่องนี้ทำให้เราดูแบบลุ้นไปจนจบได้
- เรื่องนี้มีปรัชญาแฝงมาแบบเนียนๆ เยอะมาก ทั้งคำพูดของตัวละคร ทั้งความคิดของแต่ละคนตอนวิ่ง แล้วไม่โดดจากเรื่องนะกลมกลืนมาก
- กระจายบทดี แม้แต่ฝาแฝดเราก็แยกออกจนได้ในที่สุดว่า คนนี้โจจิ คนนี้โจตะ ทุกคนมีเรื่องราวของตัวเอง ตัวละครในทีม 10 คน + น้องฮานะจัง ถึงตอนแรกๆ จะเด่นแค่สองคนคือไฮจิกับคาเครุที่เป็นนักวิ่งอยู่แล้ว แต่ต่อมาก็จะทยอยรู้จักคนอื่นในทีมไปเรื่อยๆ (ลองนึกภาพ BNK ที่ตอนแรกคุณรู้จักแต่เฌอปราง)
- ภาพสวยมาก วิวฉากต่างๆ เหมาะแก่การตามรอยไปวิ่ง (หรือไปเที่ยว) เป็นที่สุด
- เพลงเพราะมากและความหมายดี

ส่วนเสริมจากผมที่วิ่งเป็นงานอดิเรกด้วย
- จะมีสิทธิ์สมัครเข้าคัดเลือกไปแข่ง ต้องวิ่ง 5 กิโลเมตร ได้ภายใน 16.30 นาที คือเกือบสถิติโลก แล้ว "เจ้าชาย" คนที่ผมบอกว่าถูกบังคับมาเข้าทีมจำได้ไหมครับ เขาต้องทำสถิตินี้ด้วยนะ?! จะบอกว่าคนไม่เคยวิ่งจะได้สิทธิ์คัดเลือกไปแข่งในงานวิ่งของอีลิท?! (นักวิ่งชั้นแนวหน้า)
- เนื่องจากสองคนในทีมเป็นนักวิ่งอีลิท เราจึงได้เห็นมุมมองของนักวิ่งอีลิทด้วย ตัวละครนึง (ที่วิ่งความเร็ว "ปานกลาง") ต้องวิ่งลงเขาถึงจะทำความเร็วนี้ได้ เขาถึงได้สัมผัสโลกของอีลิท ผมเองก็ได้สัมผัสโลกอีลิทจากอนิเมะเรื่องนี้แหละ น้ำตาแทบไหล
- "เจ้าชาย" คือคนที่ผมลุ้นมากที่สุดในเรื่อง จากตอนแรกเพส 7 (1 กิโลเมตร ใช้เวลา 7 นาที 5 กิโล 35 นาที) เร็วขึ้นมาเป็น 29 นาที นี่โคตรดีใจ ไม่ต้องถามถึงตอนที่แกได้สิทธิ์คัดเลือก จนถึงแกได้ไปแข่ง (คงไม่สปอยล์มั้ง เพราะทุกคนในทีมต้องทำได้ ถึงจะได้ไปแข่ง) คือคนธรรมดา ที่กลายเป็นนักวิ่งอีลิท ได้อะ
- นักวิ่งคิดอะไรอยู่ตอนวิ่ง ความหมายของการวิ่งคืออะไร คือแบบ ทีมงานต้องมีที่ปรึกษาเป็นนักวิ่งแน่ๆ ครับ ไม่งั้นทำออกมาแบบนี้ไม่ได้

https://youtu.be/32G179Izznw

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
Re: “คุยเฟื่องเรื่อง Anime Run with the Wind”
« ตอบกลับ #621 เมื่อ: เมษายน 15, 2020, 01:19:14 AM »
โชคดีมีใน Netflix ด้วย

https://www.netflix.com/title/81145654?s=i&trkid=13747225

เดี๋ยวเข้าคิวเูครับ ตอนนี้กำลังดู Titan กับลูกอยู่

• *
Re: “คุยเฟื่องเรื่อง Anime Run with the Wind”
« ตอบกลับ #622 เมื่อ: เมษายน 15, 2020, 08:18:27 AM »
โชคดีมีใน Netflix ด้วย

https://www.netflix.com/title/81145654?s=i&trkid=13747225

เดี๋ยวเข้าคิวเูครับ ตอนนี้กำลังดู Titan กับลูกอยู่

ผมก็ดูใน Netflix นี่แหละครับ การแปลซับอาจต้องทำใจกับความไม่สละสลวยและสะกดผิดนิดนึง ส่วน Titans ผมก็ดูครับชอบน้องเรเวน 555

ออฟไลน์ gon pumjorn

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
Re: ไทยกันดั้ม “คุยเฟื่องเรื่องหนัง”
« ตอบกลับ #623 เมื่อ: เมษายน 15, 2020, 10:39:15 AM »
 :icongift: ขอบคุณสำหรับลิงค์นะครับ เดี๋ยวไล่ตามดู

• *
« ตอบกลับ #624 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2020, 01:57:30 PM »
https://www.youtube.com/watch?v=S51PKANf92c
บังเอิญว่า ผมก็รุ่นราวคราวเดียวกับพวกตัวละคร ในช่วงเวลาที่เกิดเรื่องราวเหล่านี้ขึ้น ผมจึงลังเลว่า ที่ผมชอบเรื่องนี้เป็นเพราะได้รู้สึกย้อนอดีตไปหาเกมที่ชอบหรือเปล่า แต่เมื่อไตร่ตรองแล้ว ที่ผมชอบเรื่องนี้เป็นเพราะ:

- ความผูกพันกับตัวละครที่ทำให้เหมือนเราได้ใช้ชีวิตกับพวกเขา รอห้าปีก็รอห้าปี แหวนพลาสติกสุดสำคัญ การฝึกซ้อมที่หฤโหด พวกเขาเป็นเหมือนเพื่อนที่เรารู้นิสัย รู้ว่าถ้าเจอเหตุการณ์อย่างนี้เขาหรือเธอน่าจะโต้ตอบแบบนี้ แต่ไม่ใช่ไม่สนุก มันเหมือนพวกเขาคือเพื่อนจริงๆ
- ความสัมพันธ์ของสองคนนั้นไม่เหมือนใคร และไม่มีใครจะไปแทรกกลางได้ ไม่เฉพาะตัวละครในเรื่องที่พูด แต่อนิเมะมันทำให้คนดูได้ประจักษ์จากใจ
-  ไม่มีตัวละครงี่เง่าเลย (ถ้าจะมีก็คงเป็นพ่อแม่นางเอกที่เราไม่เห็นตัว)
- โคตรชอบตัวละครในเกมที่ออกมาพูด (ในความคิดของตัวละคร) 5555
- เป็นแนวโรแมนติกโคเมดี้ แต่พอแอคชั่นนี่อย่างมันส์
- ตัวละครเป็น 3d cell shaded แต่ทำสีหน้าได้ดีมาก บอกเลยงงมากๆ
- เพลงก็ดีนะ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #625 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2020, 10:39:37 PM »
ช่วงนี้คุณ bluewhale ดูหนังเยอะมาก

ออฟไลน์ raya

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 56
« ตอบกลับ #626 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2020, 11:32:49 PM »
Run with the wind ผมชอบทั้งเนื้อเรื่องและลายเส้นครับ
ขอบคุณที่แชร์ครับ ดูเพลิน และมีข้อคิดเยอะ  :iconwish:
นั่งดูเพลิน จนต้องห้ามใจ ให้ดูต่อพรุ่งนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2020, 11:50:08 PM โดย raya »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #627 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2020, 12:00:52 AM »
ผมรู้สึกแย่จัง ดูAnimeไม่หนุกซะงั้น ถ้าไม่ใช่พวก Gundam Macross หรืออะไรนี่ไม่ตื่นเต้นเลย ยิ่งภาพไม่สวยไปกันใหญ่ จะดูเหมือนโดนบังคับเลย

นั่งดู Titan กับลูกชายจบ Seasonแรกแล้วผมพอซะงั้น

Hi Score Girl มีใน Netflix พรุ่งนี้จะลองดูครับ

https://www.netflix.com/title/80997338?s=i&trkid=13747225
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2020, 12:26:57 AM โดย BOY »

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #628 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2020, 04:44:11 AM »
   :iconcryjoy: คิดถึงโรงหนังจัง ดูอย่างน้อยอาทิตย์ละเรื่อง ไม่รู้เมื่อไรจะเปิดโรงสักที

• *
« ตอบกลับ #629 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2020, 09:38:52 AM »
ช่วงนี้คุณ bluewhale ดูหนังเยอะมาก

พอดีบริษัทให้ทำที่บ้านเลยไม่ต้องขึ้นรถไปทำงานแล้ว ผมตื่นสายกว่าเดิมได้ประมาณชั่วโมงเดียว ทำยังไงก็ตื่นสายกว่านี้ไม่ได้ครับ เลยมีเวลามาดูหนังตอนเช้า

Run with the wind ผมชอบทั้งเนื้อเรื่องและลายเส้นครับ
ขอบคุณที่แชร์ครับ ดูเพลิน และมีข้อคิดเยอะ  :iconwish:
นั่งดูเพลิน จนต้องห้ามใจ ให้ดูต่อพรุ่งนี้
ถ้าทำได้ลองไปวิ่งออกกำลังด้วยนะครับ จะอินเรื่องนี้อีกเยอะ โดยเฉพาะสถิติต่างๆ นี่มันหินจริงๆ

ผมรู้สึกแย่จัง ดูAnimeไม่หนุกซะงั้น ถ้าไม่ใช่พวก Gundam Macross หรืออะไรนี่ไม่ตื่นเต้นเลย ยิ่งภาพไม่สวยไปกันใหญ่ จะดูเหมือนโดนบังคับเลย

นั่งดู Titan กับลูกชายจบ Seasonแรกแล้วผมพอซะงั้น

Hi Score Girl มีใน Netflix พรุ่งนี้จะลองดูครับ

https://www.netflix.com/title/80997338?s=i&trkid=13747225

Titans นี่ผมดูแต่ซีรีย์นะครับ การ์ตูนมันมีเหมือนกันแต่ที่เคยฉายใน Toonami ยังไม่ลง Netflix ส่วนการ์ตูนมูวี่ต่างๆ ผมเคยดูแค่เรื่องเดียวเอง
Hi Score Girl ผมว่าภาพสวยนะ แต่เป็นสวยในสไตล์ของเขา บางคนอาจจะว่าไม่สวยก็ได้ ไม่เหมือน Violet Evergarden ที่ผมมั่นใจว่าทุกคนที่ดูต้องคิดว่าภาพสวยแน่นอน

ส่วนใหญ่ผมดูใน Netflix หมดแหละครับ เพราะไม่อยากจ่ายรายเดือนเพิ่มอีก 5555

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #630 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2020, 12:39:42 PM »
   :iconcryjoy: คิดถึงโรงหนังจัง ดูอย่างน้อยอาทิตย์ละเรื่อง ไม่รู้เมื่อไรจะเปิดโรงสักที

นั่นสิครับ หนังดีๆที่รอเข่าเลยแย่เลย

พอดีบริษัทให้ทำที่บ้านเลยไม่ต้องขึ้นรถไปทำงานแล้ว ผมตื่นสายกว่าเดิมได้ประมาณชั่วโมงเดียว ทำยังไงก็ตื่นสายกว่านี้ไม่ได้ครับ เลยมีเวลามาดูหนังตอนเช้า

ถือว่าคืนเวลาเราบนท้องถนนกลับมาให้ช่วิตได้อีกเยอะเลย

Titans นี่ผมดูแต่ซีรีย์นะครับ การ์ตูนมันมีเหมือนกันแต่ที่เคยฉายใน Toonami ยังไม่ลง Netflix ส่วนการ์ตูนมูวี่ต่างๆ ผมเคยดูแค่เรื่องเดียวเอง
Hi Score Girl ผมว่าภาพสวยนะ แต่เป็นสวยในสไตล์ของเขา บางคนอาจจะว่าไม่สวยก็ได้ ไม่เหมือน Violet Evergarden ที่ผมมั่นใจว่าทุกคนที่ดูต้องคิดว่าภาพสวยแน่นอน

ส่วนใหญ่ผมดูใน Netflix หมดแหละครับ เพราะไม่อยากจ่ายรายเดือนเพิ่มอีก 5555

เคยดูหนีโรงเหมือนกันครับ จบเร็วด่ นี่แบบว่านานมาก Series

ออฟไลน์ raya

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 56
« ตอบกลับ #631 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2020, 05:39:56 PM »

ลองดูของ Ghibli Studio ครับ มีใน Netflix แล้ว
หลายๆ เรื่องดูแล้วอบอุ่นดีครับ ผมดูกันทั้งครอบครัวก่อนนอนเลยครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #632 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2020, 10:27:03 PM »

ลองดูของ Ghibli Studio ครับ มีใน Netflix แล้ว
หลายๆ เรื่องดูแล้วอบอุ่นดีครับ ผมดูกันทั้งครอบครัวก่อนนอนเลยครับ

ใช่ๆค่ายนี้น่ารัก อย่างเรื่องผีๆเนี่ย (จำชื่อไม่ได้ซะที)ลูกกะแฟนผมดูบ่อยมาก อีกเรื่องแม่มดเนี่ยเห็นแว๊บๆ

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
« ตอบกลับ #633 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2020, 01:08:30 PM »
Totoro , Kiki, spirits away etc.
ค่ายนี้หลากหลายเรื่อง ทำออกมามีคุณภาพ ส่วนตัวว่าเพลงก็ทำออกมาดี/ติดง่าย ยอดเยี่ยมมากครับ  :iconlike:

• *
« ตอบกลับ #634 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2020, 02:42:44 PM »
ช่วงนี้ดูอนิเมะจบไปสองเรื่องครับ

https://www.youtube.com/watch?v=fpp0mfi6HmY

Shirobako ห้าสาวทำอนิเมะ ค่อนข้างสมจริงเลย ตัวละครหลายตัวอ้างอิงจากคนจริง เห็นการทำงานของคนสายนี้จริงๆ และก็คงมีแต่ญี่ปุ่นที่ถ้ามีฝันจะทำอาชีพนี้ แล้วจะทำมาหากินได้จริงๆ (ประเทศอื่นเค้าไม่เรียกอนิเมะอะนะ 5555)

https://www.youtube.com/watch?v=c14MVY3EVaQ

Attack on Titan มังงะและอนิเมะฮิตเมื่อหลายปีก่อน ที่ตอนนี้กลับมาไฮป์เพราะตัวอย่าง Season 4 ผมก็ได้โอกาสกลับมาดูด้วย เข้มข้นได้ทุกตอน แทบไม่มีช่วงผ่อนหายใจ แต่ดันแทรกมุกตลกได้เฉย เป็นเรื่องที่พูดถึงทุกเรื่อง ทั้งการเมือง ปรัชญา ระบบกษัตริย์ ความโหดร้ายของสงคราม เป็นหนังแอคชันที่เข้าถึงความรู้สึกได้ดี หักมุมแล้วหักมุมอีก จังหวะของเรื่องดีเวอร์ ชอบให้เรามีความหวังแล้วเอาความหวังอันนั้นทิ้งไป สักพักก็ให้ความหวังใหม่อีก โอ้ย

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #635 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2020, 06:47:07 PM »
 :iconfreak: ขอบคุณสำหรับลิงค์นะครับคุณ bluewhale

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #636 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2020, 09:17:52 PM »
นอนป่วย ไม่ได้เข้ามาหลายวัน พลาดอะไรดีๆไปเยอะเลย

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #637 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2020, 12:45:58 PM »
   :iconvsign: ช่วงนี รอหนังดีๆเข้า อั้นมานาน  :iconwinks:

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #638 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2020, 06:07:45 PM »

ดูเเล้ว ก็สนุกพอใช้ได้อยู่ครับ เเต่สงสัยว่าจะมีให้ดูฟรีเเล้วมั้งครับ เเต่ดูในโรงระบบเสียง ภาพ ตื่นเต้นกว่าเเหละครับ ดีกว่าไม่มีอะไรดู 

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
« ตอบกลับ #639 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2020, 11:00:18 AM »
 เพิ่งดูไปเหมือนกัน รวมๆ นั่งดูได้ ไม่เสียเวลาฟรีครับ เดินเรื่องโอเคอยู่ ต้องหาที่ชัดเจนดูถึงจะได้อรรถรสครับ  :iconsmile:
แต่ถ้าจัดเต็มเรื่องเครื่องเสียงควรต้องมีที่ทาง/ห้องดูหนังที่มีระบบกันเสียงเฉพาะแหละครับ ไม่งั้นล้นไปให้คนอื่นๆที่เค้าไม่ได้ดูได้ฟัง บ่นกันขรมแน่ (ขอนอกเรื่อง/แอบบ่น เพราะในหมู่บ้านก็มีเปิดเพลงในพื้นที่ต่อเติมที่ติดกับรั้วบ้านผนังเปนแค่โครงเบาด้วย ตุบตับๆตามช่วงที่เค้าเปิดเลย  :iconsweat:)