ผู้เขียน หัวข้อ: WIP. : Zaku II + Big Gun Diorama  (อ่าน 15052 ครั้ง)

ออฟไลน์ jakris37

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 31
WIP. : Zaku II + Big Gun Diorama
« เมื่อ: สิงหาคม 19, 2018, 09:15:46 PM »
สวัสดีครับ ชาว ThaiGundam ทั้งหลาย
หลังจากห่างหายวงการมานานประมาณ 5ปี ก็มองไปเห็นกล่องๆนึงวางเก็บฝุ่นอยู่5ปีละ
ก็เลยเอามาปัดฝุ่นเริ่มโปรเจ็คกันใหม่ โดยตอนแรกคิดไว้ว่าจะทำเป็นไดโออวกาศ
แต่พอดีมีเพื่อนที่เล่นโมทหารอยากเริ่มทำไดโอบ้าง เลยว่าจะชวนเพื่อมาทำไดโอป่าพร้อมๆกันที่บ้าน

พอดีอัพไว้ในเฟสบุค ผมขออนุญาตก๊อปมาวางๆไว้ก่อนนะครับ

Gunpla diary : day1
เอากล่องมาปัดฝุ่นซะหน่อย วางนิ่งๆมา5ปีล่ะ ได้เวลาเอามาเตรียมทำสีได้ล่ะ
ตัดออกจากแผงรันเนอร์ แยกตามสี เตรียมแอร์บรัช ส่วนแพ็คหลังรายละเอียดเยอะ ลงสีพู่กันเอา

Gunpla diary : day 2
รองพื้นจ้า อุปกรณ์พร้อม แต่ลืมวิธีใช้ไปล่ะ 555
เมื่อสีรองพื้น mr.color ขวดละ280บาทหมด ก็ใช้สีกระป๋องละ60บาทแทนได้ พ่นใส่แก้วแล้วเอาไปใส่แอร์บรัชพ่นอีกที
ความสวยมันไม่ได้อยู่ที่ราคา มันอยู่ที่ใจ 555.

Gunpla diary : day 3
รองพื้นกันต่อกับชิ้นส่วนที่สีพลาสติกมันสดเกินไป
ส่วนชิ้นส่วนพวกข้อต่อต่างๆมันไม่ค่อยเห็น ไม่รองพื้นละกัน พ่นสีแม่งเลย ขี้เกียจ ยังไงต้อง wash+weathering ต่ออยู่ละ

Gunpla diary : day4
Pre-Shading เทคนิคการลงเงาล่วงหน้า

**สาระนิดนึง**
การลงเงาในส่วนที่เกิดเงาดำไม่ว่าจะเป็นเงาที่เกิดจากแสงหรือคราบเขม่าที่เกิดจากท่อไอพ่นหรือปลายกระบอกปืนต่างๆ หรือรอยที่อยู่ระหว่างชิ้นส่วน
ส่วนด้านหลังของชิ้นส่วนเช่นด้านในของเกราะไหล่ก็สามารถพ่นดำทั้งหมดเพื่อสร้างที่มืดที่แสงเข้าไม่ถึงได้

หลังจากนี้ จะพ่นสีจริงตามลงไป โดยส่วนที่เป็นขอบดำให้ลงสีจางๆ จะทำให้เกิดลักษณะเหมือนการไล่แสงเงาขึ้น เป็นเทคนิคง่ายๆที่สามารถทำให้โมเดลมีมิติขึ้นมากครับ

Gunpla diary : day5
Pre-Shading ภาค2
หลังจากที่เราทำการลงเงาดำไว้แล้ว ก็ถึงเวลาลงสีจริงกันแล้ว โดยการลงสีนี้ ต้องเริ่มลงจากส่วนที่ไม่โดนเงาก่อน แล้วค่อยๆวนออกไปจนกลืนไปกับเงาที่เราได้ลงไว้ก่อนหน้านี้ โดยที่ลงสีจริงทับเงาบางๆให้ยังเหลือสีดำด้านล่างโผล่ขึ้นมาให้เห็นอยู่ อาจจะต้องซ้อมมือเล็กน้อยก่อนจะลงสีกับโมเดลจริงนะครับ! เพราะจะได้ปรับแรงลมและหาน้ำหนักในการลงสีที่เหมาะสม

Tips เล็กน้อยในการเว้นให้เหลือเงา คือไม่ควรเหลือสีเงามากเกินไป ไม่ควรเห็นเป็นสีดำเลย ควรเห็นเป็นสีจริงที่เข้มขึ้น Less is More นะครับ น้อยๆจะสวยกว่า เพราะเคยเหลือดำเยอะๆมาแล้ว สีมันจะออกการ์ตูนเกินไป

ต่อไปจะลงสีในส่วนที่ต้องลงด้วยมือนะครับ แล้วค่อยต่อด้วยการตัดเส้น แล้วจะไปต่อกับตัวป้อมปืนใหญ่ แล้วตบท้ายด้วย weathering ก่อนทำไดโอรามาสุดท้าย.....ทำไมมันดูเยอะๆจัง

ตัดเส้น ลงดีเทล บลาๆ
ได้เวลาทำป้อมปืนต่อล่ะ

จะไล่ทำเรื่อยๆจนเสร็จได้เป็นไดโอราม่านะครับ :iconsmile:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
Re: WIP. : Zaku II + Big Gun Diorama
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2018, 08:32:00 AM »
อ่านตามเพลินๆสนุกดีครับ นี่Thunderboltผ่านมา5ปีแล้วเหรอเนี่ย

Re: WIP. : Zaku II + Big Gun Diorama
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2018, 04:39:52 PM »
ถ้าสังเกตุดีๆจะเห็นว่าชายกางเกงมัน ผมไล่ไฮไลท์ผิดด้วยนะ  :iconlol:

ออฟไลน์ gon pumjorn

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2018, 04:42:22 AM »
รอชมครับ ทำสีไกล้ๆแป้นคีย์บอร์ดเลยนะครับ  :iconwinks:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2018, 09:43:30 AM »
ถ้าสังเกตุดีๆจะเห็นว่าชายกางเกงมัน ผมไล่ไฮไลท์ผิดด้วยนะ  :iconlol:

นี่ถ้าไม่บอกไม่รู้เลยนะครับ ภาพรวมมันโอเคอยู่แล้ว

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 12:05:25 AM »
Gunpla diary : day6
เวลาทำน้อยไปหน่อย พ่นสีป้อมปืน
พลาดไปหลายจุดเลย ไม่ได้พ่นทุกด้าน สีเก่าโผล่มาเต็มเรย
ผสมสีน้อยเกินไป พ่นยังไม่ครบสีหมดก่อน
แถมเวลาประกอบ แน่นเกินจนสีถลอกออกมาหมด กรี๊ดดด...ได้เวลานัวของจริงล่ะ
เดี๋ยวพรุ่งนี้ค่อยมาทำต่อ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2018, 03:55:37 PM »
งานเดินเรื่อยๆเลยนะครับ เห็นแล้วอยากกลับไปต่อบ้างจัง

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2018, 03:13:58 PM »
งานเดินเรื่อยๆเลยนะครับ เห็นแล้วอยากกลับไปต่อบ้างจัง
อยากกลับไปต่อด้วยเหมือนกันครับ ไม่ได้ทำหลายวันแล้ว งาน(จริงๆ)ยุ่งมาก

ปล. ดูบอร์ดมันเหงาๆนะ หรือเพราะมันเป็นแค่ WIP  :iconcry:

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2018, 04:32:01 PM »
อยากกลับไปต่อด้วยเหมือนกันครับ ไม่ได้ทำหลายวันแล้ว งาน(จริงๆ)ยุ่งมาก

ปล. ดูบอร์ดมันเหงาๆนะ หรือเพราะมันเป็นแค่ WIP  :iconcry:

ส่วนใหญ่มีเเค่คนเข้ามา ขายเเละซื้อเเหละครับ ส่วนมากจะซื้อไปดองกันต่อ :iconfreak:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2018, 05:04:55 PM »
เป็นไปตามยุคสมัยกระมังครับ ใครๆก็เล่น FB มันอัพรูปง่าย

เห็นต่อๆโมกันอย่างนี้ หันไปมองงานตัวเองแล้ว ค้างเพียบเลย

ออฟไลน์ Me_Me

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 22
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2018, 11:07:40 PM »
ผมชอบดูแบบนี้มากกว่าเพลินกว่าบน FB. มีเวลาทำมาเรื่อยๆนะครับ

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2018, 03:34:58 AM »
ผมเองก็ชอบเล่นเวบบอร์ดมากกว่า รูปสะใจกว่า หาง่ายใหญ่ดี ดูเป็นระบบกว่า  :iconwish: ข้อเสียคือการฝากรูปนี่แหละ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2018, 09:48:50 AM »
ผมเองก็ชอบเล่นเวบบอร์ดมากกว่า รูปสะใจกว่า หาง่ายใหญ่ดี ดูเป็นระบบกว่า  :iconwish: ข้อเสียคือการฝากรูปนี่แหละ
โหย ผมละเสียดายกระทู้เก่าๆของผมมากเลย ฝากรูปกับเว็ปไว้แล้วรูปหายหมด จะอัพรูปใหม่รูปดันอยู่ใน HDD ที่เพิ่งเจ๊งไป....
เดี๋ยวว่างๆจะเอาโมมานั่งถ่ายรูปใหม่อยู่ แต่พวกรูป WIP ที่เคยๆทำก็หายหมดอยู่ดี...เสียดายสุดๆ :iconcry:

ตอนนี้เลยอัพรูปขึ้น FB ละกัน ยังไงไม่น่าจะรูปหายง่ายๆแน่นอน แล้วค่อย link รูปจาก FB เอา ลำบากนิดแต่รูปไม่น่าจะหายแน่ๆ :iconvsign:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2018, 02:06:53 PM »
สมัยก่อนเวบฝากรูปอย่างphotobucket ก็เหมือนกัน อยู่ๆเก็บเงินค่าบริการมหาโหด รูปที่ฝากไว้เหมือนโดนยึด

แล้วฝากไว้ใน FB แล้วเอามาลงบอร์ดยังไงครับ

แหม..แต่เสียดายรูปที่หาย แทนจริงๆ

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2018, 03:19:20 PM »
ของผมก็หาย กระทู้เก่าๆ นานเกินกำหนด จะเข้าไปอีดิทไม่ได้ซะด้วย  :iconfreak:  :iconwinks:

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2018, 05:26:38 PM »
วิธีดึงรูปจาก fb มีวิธีบอกในกระทู้ซักอันอยู่แล้วนะคับ
แต่บอกอีกทีละกัน
     ไปที่รูปของเราในfb แล้วคลิกขวา > copy image address
     แล้วไปที่กระทู้เรา กด ctrl+v ได้เลย
     แล้วกดใส่พวก [im g][/im g] ต่อเอา

ว่าแต่เอางานเก่ามาสร้างกระทู้ใหม่จะเป็นไรมะ :iconlol:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2018, 06:09:54 PM »
ของผมก็หาย กระทู้เก่าๆ นานเกินกำหนด จะเข้าไปอีดิทไม่ได้ซะด้วย  :iconfreak:  :iconwinks:
คุณ gon อยากทำอะไรครับ ผมแก้ให้ได้

วิธีดึงรูปจาก fb มีวิธีบอกในกระทู้ซักอันอยู่แล้วนะคับ
แต่บอกอีกทีละกัน
     ไปที่รูปของเราในfb แล้วคลิกขวา > copy image address
     แล้วไปที่กระทู้เรา กด ctrl+v ได้เลย
     แล้วกดใส่พวก [im g][/im g] ต่อเอา

ว่าแต่เอางานเก่ามาสร้างกระทู้ใหม่จะเป็นไรมะ :iconlol:

ยินดีครับ

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2018, 09:30:06 AM »

ผมจะไปเเปะรูปงาน ที่หายๆเเค่นั้นเองครับคุณบอย

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2018, 09:53:26 AM »
ผมตั้งค่าให้เจ้าของกระทู้สามารถ แก้ไข (edit)ได้นี่ครับ ลองดูมีฟังก์ชั่นนี้ไหม

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2018, 02:46:14 PM »
ผมตั้งค่าให้เจ้าของกระทู้สามารถ แก้ไข (edit)ได้นี่ครับ ลองดูมีฟังก์ชั่นนี้ไหม

ขอบคุณครับ  :iconvsign: