ผู้เขียน หัวข้อ: WIP. : Zaku II + Big Gun Diorama  (อ่าน 15061 ครั้ง)

ออฟไลน์ jakris37

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 31
Re: WIP. : Zaku II + Big Gun Diorama
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2018, 11:31:49 PM »
Gunpla diary : day7
Wash and weathering!?
เอา panel line มาเป็น wash ซะเลย!
ละเลงเข้าไปครับ ตามร่องต่างๆ อย่าไปแคร์ว่ามันจะเลอะออกมาข้างนอกรึเปล่า
พอแห้งแล้วก็เอาคอตต้อนบัดชุบน้ำมันไฟแช็ค
เช็ดส่วนที่เกินร่องออกมา ก็จะได้ชิ้นส่วนพร้อมทำขั้นตอนต่อไป
Weathering ต่อด้วยการเอาสีเงินมาแตะๆ
ตามขอบชิ้นส่วนเสมือนสีถลอก บางส่วนก็ใช้
วิธี dry brush เอา เอาสีเงินปัดๆ

เหลือแค่ weathering ในส่วนคราบโคลน สนิม ที่จะทำต่อไปหลังจากได้ฉากคร่าวๆ จะได้รู้ว่าจะต้องเปื้อนตรงไหนบ้าง

ต่อไปนั่งทำฐานละ!!  :iconlol:

ออฟไลน์ gon pumjorn

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
Re: WIP. : Zaku II + Big Gun Diorama
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2018, 10:20:45 AM »
พาเนลไลน์ มันมีผลกะพลาสติก บันไดบ้างไหมครับ (ผมเคยใช้เเต่เชื้อทามิย่าน้ำมันสน มันทำให้เนื้อพลาสติกของบันไดร้าวง่ายๆ :iconsweat:)

หรือจริงๆเเล้วมันคือสีทามิย่าเชื้อน้ำมันเหมือนกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2018, 10:50:47 AM โดย gon pumjorn »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2018, 10:56:32 AM »
ขอแชร์ประสบการ์ณด้วยคนครับ ผมเจอน้ำมันไฟแช็ค กัดชิ้นงานร้าวเช่นกัน โดนทั้งหัวไหล่ Gelgoog กัดจนเห็นรอยประกอบเลย(ตอนแรกอุดขัดเรียบร้อย)และอีกทีกัดตรงข้อต่อ MG และ HG ในส่วนที่มาครอบปิดอีกทีน่ะครับ ชิ้นงานตงจะบางเลยกัดซะร้าวเลย แต่ตอนหลังพ่นเคลียร์ก่อน Wash ครับ ก็ไม่เจอปัญหานี้อีก

ส่วนPanel Line เคยใช้แต่งานรถถัง Academy งานนั้นไม่ได้พ่นเคลียร์ก่อน ก็ไม่กัดนะครับ อาจจะเพราะเนื้องานหนาก็เป็นได้ แต่มันทิ้งคราบไว้กระดำกระด่างเพราะผมทาลงบนชิ้นงานด้านน่ะครับ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2018, 11:14:02 AM »
ด้วยความขึ้เกียจและเวลาทำน้อยนิด เลยไม่ได้พ่นเคลียรเลยตั้งแต่ทำมา
ผลปรากฎว่า หักครับ! ที่จับปืนตรงปืนใหญ่หักออกมาแบบ ห๊ะ?? ติดมือออกมาแบบเหมือนบิขนมปัง :iconpale:
ท่อไอพ่นที่ทาสี metalic ทอง(มันสูตร enamel) ก็เดือยหักออกมา2-3อันเหมือนกันครับ

สงสัยต้องกลบเกลื่อนด้วยการ weathering เข้าไปเยอะๆนัวๆ
ผมกะว่าจะใช้สีฝุ่นลงๆเอา แต่ที่เคยทำๆมา พอลงเคลียรแล้วมันมักจะจางมากๆๆ

ปล. จริงๆมี wash สำเร็จรูปของ citadel อยู่ แต่มันขวดละ250 ใช้กับกันพลาไม่ลงจริงๆ เก็บไว้ลงมินิดีกว่า :iconpale:

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2018, 11:27:45 AM »
ผมเองเพิ่งเจอ ไปกับหัว nu gundam คิดว่าพ่นสีหนาๆคงจะไม่เป็นไรเเล้ว ขนาดใช้วอชบางมากๆ เเถมไม่ค่อยเลอะ ยังเเตกเลย ใช้เวลาแป้ปเดียวเอง

โชคดีที่มันเป็นช่วงรอยต่อพอดี ซ่อมได้ง่าย
 คงต้องเลิกใช้ไปเลยนะ สีทามิย่ามาวอข คิทบันไดเนี่ย

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2018, 11:40:21 AM »
ผมเองเพิ่งเจอ ไปกับหัว nu gundam คิดว่าพ่นสีหนาๆคงจะไม่เป็นไรเเล้ว ขนาดใช้วอชบางมากๆ เเถมไม่ค่อยเลอะ ยังเเตกเลย ใช้เวลาแป้ปเดียวเอง

โชคดีที่มันเป็นช่วงรอยต่อพอดี ซ่อมได้ง่าย
 คงต้องเลิกใช้ไปเลยนะ สีทามิย่ามาวอข คิทบันไดเนี่ย
มันใช้ได้แหล่ะครับ แต่ตัดเส้นพอนะ ของผมมันเอาไปละเลงเลย เละสิครับ รอไร  :iconlol:
ผมว่ากันดั้มมันวอชละบากนะ detail มันก็ไม่ได้เยอะมาก แถมแยกๆสีไว้อีก ทำไฮไลท์ตัดเส้นก็น่าจะเหลือเฟือล่ะ :iconsmile:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2018, 12:02:59 PM »
ถ่าชิ้นงานหักนี่พอจะหยอดกาวซ่อมได้ไหมครับ แล้วค่อ weathering กลบเกลื่อน

อย่างที่ว่าก็ดีเหมือนกันนะครับ เอาแค่ไฮไลท์กับ ตัดเส้น แต่สีเวลาพ่นก่อนและหลังwash มันให้อารมณ์ต่างกันนะครับ เคยเห็นสียี่ห้อ MIG เขาก็มีตัวยาให้wash (จริงๆเขาเรียกอะไรอีกอย่าง) ไม่รู้จะใช่กับกันดั้มบันไดได้ไหม

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2018, 01:16:00 AM »
Gunpla diary : day8
ทำฐานก่อนนอน
เวลาน้อย ทำฐานขำๆ เวอร์ชั่นคนจน
กระดานกระดาษอัด a4 15บาท
โฟมหนา 1นิ้ว ขอบตัดกระดาษชานอ้อยมาปิด
ติดกาวลาเท็กซ์ ปิดท้ายด้วยการเอาไปพ่นสีดำ
จบรายงาน

ปล. โมเดลมันใหญ่จังแฮะ จะทำไดโอราม่าท่าไหนดีหว่า

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2018, 07:26:15 AM »
ปืนพอweatering แล้วออกมาดูดีนะเนี่ย

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2018, 08:43:46 AM »
ปืนพอweatering แล้วออกมาดูดีนะเนี่ย
เด๋วรอดูตอนผมลงสีฝุ่นก่อน กะเอาให้มันดูทหารๆเก่าๆไปเลย
สนุกแน่นอน :iconlol:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2018, 09:24:20 AM »
โห.. ตอนนี้ผมก็ชอบแล้วนะ ตรงประกับลำกล้อง ที่เป็นสีเขียวแล้วมีร่องเหลืองน่ะครับ ตรงเขียวๆดูมันด่างๆดี รอชมต่อเลยนะครับ ดูทำแล้วมีความสุขดี :iconvsign:

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2018, 09:51:37 AM »

กะไว้น่าจะประมาณนี้นะ
เดี๋ยวน้องจะตามพี่บี้ไปโหม่งโลกคลุกดินกลิ่นโคลนสาปควาย  :iconlol:

ว่าไปแล้วก็ยังไม่ได้ทำรอยสีถลอกให้แซ็คคุงเลย :icondisapp:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2018, 10:05:23 AM »
งานดูสนุกถูกใจคนทำจริงๆครับ ความรู้สึกนี้ผมขาดหายไปนาน สงสัยต้องลองทำดูบ้างครับ

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2018, 12:53:30 AM »
Gunpla diary : day9

+วันนี้บอกได้คำเดียวครับ เละ!
เริ่มจากเอาโฟมมาวางๆ พร้อมวางตำแหน่งหุ่น
ให้เข้าที่ กะภาพรวมคร่าวๆก่อน
ว่าอยากให้ออกมาประมาณไหน

+แล้วค่อยติดกาวโฟมลงไป
เอาคัทเตอร์หั่นๆเข้าไป ฉลุ ทำให้ได้ texture หิน

+หลังจากนั้นก็ผสมปูนพลาสเตอร์
โดยคราวนี้ทดลองเพิ่มเนื้อให้ปูน
โดยฉีกทิชชู่ลงไปพร้อมทรายก่อสร้าง
ผสมกับปูนเพิ่มให้ได้เนื้อที่ไม่เหลว

+แต่ก็เทช้าไป แข็งเสียไปเยอะเลย
เลยต้องผสมปูนธรรมดาเพิ่ม

+หลังจากนั้นก็นำเอาเศษปูนที่แข็งมาทำเป็นก้อนหิน
ไปกองในบริเวณที่ต้องการ

+แล้วก็ได้เวลาละเลยกาวลาเท็กซ์ลงไปครับ
ทาตรงโฟมเพิ่มเพิ่มความแข็งแรงด้วย
และลดการกัดโฟมของสีต่อไป

+หลังจากนั้นก็ผสมกาวลาเท็กซ์ให้เจือจางแล้ว
เอาไปใส่ foggy แต่มันไม่ฝุ้งเท่าไร่
เหมือนปืนฉีดน้ำมากกว่า 5555
เอามาเคลือบให้ทั่วๆ

+++จบการบรรยายจร้า+++

ปล. เละสุดๆ แต่ก็มันส์ดีนะ :iconlol:

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2018, 05:48:26 AM »
เห็นไดโอเเล้วก็อยากทำ 1/35 ทหารทุกทีครับ  :iconwinks: รอชมๆ

ออฟไลน์ jaydubbrew

• Like: 15
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2018, 09:34:39 AM »
สุดยอดครับ ติดตามชม

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2018, 09:54:41 AM »
ตอนนี้ยังนึกตอนเสร็จแล้วยังไม่ค่อยออกเลยครับ :iconlol:
ไม่อยากให้มันมีแต่ หิน หญ้า ต้นไม้
เพราะต้นไม้อย่างสูงๆมันก็แค่10เมตร (แซ็คสูง17เมตร) เว้นแต่จะทำ over scale

ว่าจะทำสายไฟโยงๆจากปืนไปหาอะไรซักอย่าง (รถบรรทุกปั่นไฟฟ้า? ถังจุพลังงาน? เสาไฟฟ้าแรสูง??)
ใส่แคมป์ทหาร หรือ พวกรถทหารดีมั๊ย? แต่ผมไม่มีและไม่รู้จะไปหามาจากไหนนี่สิ มาตราส่วน 1/150 เนี่ย :iconsweat:
ผมเป็นคนเน้นถูกๆ เอาขยะ สิ่งของรอบๆตัว มาโมๆเอา ลงสีไปก็เนียนๆล่ะ

รับฟังคำเสนอแนะนะครับ ว่าจะใส่อะไรลงไปอีกดี

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2018, 10:01:07 AM »
เอาซากหุ่นเก่าๆ มาวางประกอบก็ได้นี่ครับ

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2018, 01:31:16 AM »
Gunpla diary : day10
วันละนิดจิตแจ่มใส
ลงสีวอช(ผสมสีใสๆน้ำเยอะๆหน่อย) สีเทาๆ
ละเลงให้สีไปค้างตามร่องหิน
ผสมสีน้ำตาลหน่อย แล้ววอชเพิ่ม
ในนส่วนที่น่าจะมีดินไปค้างๆ
วอชสีเข้มเพิ่ม ในส่วนที่เป็นหลืบเงา
รอสีแห้งสนิทพรุ่งนี้ค่อย ดรายบรัช ต่อ

ลงสีน้ำตาลลงไปในส่วนที่เป็นพื้นดิน
แต่เหมือนจะสีสดไปหน่อย เดี๋ยวค่อยวอชซ้ำละกัน
พื้นดินจะทำหญ้าต่อ เลยไม่ต้องละเอียดอะไร

พวกก้อนหินก็กาวไม่ติด สงสัยใช้กาวยี่ห้อไม่ดี
เพราะจำได้ว่าแทบจะเทกาวลงไปเลยเมื่อวาน

สรุปละเลงมันให้หมด เละๆ นัวๆ 555

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2018, 11:04:39 AM »
มีสีเขียวของต้นหญ้าBreakหน่อยจะดูดีขึ้นเลยนะครับ