ผู้เขียน หัวข้อ: WIP. : Zaku II + Big Gun Diorama  (อ่าน 15053 ครั้ง)

ออฟไลน์ gon pumjorn

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
Re: WIP. : Zaku II + Big Gun Diorama
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2018, 03:21:22 AM »
ได้อารมณ์หินๆดีครับ

ออฟไลน์ jakris37

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 31
Re: WIP. : Zaku II + Big Gun Diorama
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2018, 10:17:28 AM »
ขึ้นหน้า 3 เลยทีเดียว!! (ได้ข่าวว่าคุยกันอยู่แค่3คน :iconlol:)

ใจเย็นๆคับ ยังไม่เสร็จ หินก็เหลือ dry brush
ส่วนพื้นก็ยังไม่ได้ปูหญ้าเรย
อยากทำใจจะขาดแต่เวลาไม่เอื้ออำนวย :iconcry:

ปล. อยากได้รถทหาร พวกรถถัง หรือรถจี๊บ สเกล 1/100 1/150 หรือ 1/200  จะไปหามาจากไหนได้มั่ง
โมเดลคนพอมีพวกทำโมเดลสถาปัตย์ขายใน b2s อยู่ แต่รถนี่ no idea :iconsoul:

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2018, 10:49:15 AM »
ขยันอัพบ่อยๆ ไฟจะไหม้เวปเเล้ว  :iconwinks:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2018, 12:07:55 PM »
พวกโมเดล 1/144 รถถัง พอจะหาได้ตามเนทครับ เมื่อกี๊ลอง search เจอบ้างอยู่ครับ

อ่านสนุกดีนะครับ กระทู้WIP

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กันยายน 01, 2018, 01:45:28 AM »
Gunpla diary : day11
มาปลูกป่ากัน!

เริ่มจาก dry brush ก้อนหิน เพื่อเอา detail ออกมา
เพิ่มความมีมิติมากขึ้น

ต่อมาก็ละเลงกาวลงไปในที่ๆจะมีดินอยู่
แล้วเอา ดิน ที่ขุดมาจากสวนข้างบ้านมาโรย
หลังจากที่มีดินแล้ว ก็สามารถเริ่มปลูกป่ากันได้

ลงกาวที่เจืองจางลง ลงบนพื้นที่ๆจะมีหญ้าขึ้น
แล้วเริ่มเอาผงหญ้าเทียมมาโปรย
อย่าเยอะเกินนะ! เอาให้เหมือนธรรมชาติ
ระวังจะเหมือนปูพรม Less is More!!

มีหญ้าแล้วก็ต้องมีพุ่มไม้ จัดไปตามขอบพื้นที่
เพราะพุ่มไม้มักจะขึ้นเกาะกับที่หลบลมหลบแดด

เหลือต้นไม้ใหญ่อย่างเดียว
แล้วจบงานด้วย weathering กับลง detail เพิ่มเติม

:iconlol: :iconlol: :iconlol:

:iconvsign:

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กันยายน 01, 2018, 09:39:12 AM »
องค์รวมสวยเลยครับ เวธเทอริ่งช่วงล่างอีกนิดน่าจะดีครับ พวกฝุ่นๆโคลน

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กันยายน 01, 2018, 07:53:56 PM »
ชอบๆ สนุกดี พวกMechanic เวลามาวางบนธรรมชาติ ดูมันลงตัวดี

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กันยายน 04, 2018, 12:44:00 AM »
Gunpla diary : day12
ปลูกต้นไม้ ภาค1
มีหญ้าแล้ว มีพุ่มไม้แล้ว ขาดแต่ต้นไม้สินะ

ซื้อลวดมา เอาแบบบางๆนะฮะ
เห็นต้นหนาๆที่ผมทำมั๊ย? มือแทบหัก บิดไม่ไป
เอาลวดมาตัดเป็นเส้นๆ
ยาวซัก4-5นิ้ว ซัก12-16เส้น

แล้วก็บิดครับ แบ่งเป็น2กองแล้วก็บิดๆๆ
รากก็บิดแบบเดียวกันแต่สั้นกว่าครับ

พอได้โครงแล้วก็เตรียมปืนกาวให้พร้อม
ละเลงลงไปเลยครับ เคลือบต้นไม้ทั้งต้น
เพราะต้นไม้คงไม่เป็นเกลียวๆแน่ๆ

ต่อด้วยการลงสี ผมเลือกสีน้ำตาลเข้มก่อน
เดี๋ยวจะ dry brush ต่อไป แต่ว่า...

เวลาหมดอีกล่ะ..ต่อภาค2 จร้า  :iconcry:

:iconwinks:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กันยายน 04, 2018, 10:39:42 AM »
ชอบเลย ไอเดียต้นไม้เพิ่งรู้นะเนี่ย

ออฟไลน์ bluewhale

• TG Reporter
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 42
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กันยายน 04, 2018, 12:39:47 PM »
ชอบเลย ไอเดียต้นไม้เพิ่งรู้นะเนี่ย

กระทู้เก่าๆ ก็มีที่คุณ SNRI สอนไว้ครับ แกหายไปไหนแล้วไม่รู้ทุกวันนี้

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กันยายน 04, 2018, 03:32:08 PM »
http://www.thaigundam.com/forum/index.php?action=search2

ไปนั่งอ่านกระทู้เก่าๆคุณ SNRI ก็สนุกดี

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กันยายน 04, 2018, 05:39:52 PM »

กระทู้เก่าๆ ก็มีที่คุณ SNRI สอนไว้ครับ แกหายไปไหนแล้วไม่รู้ทุกวันนี้

เเกเล่นเฟสครับ ยังเล่นกันดั้มอยู่

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กันยายน 04, 2018, 06:24:39 PM »
ถ้าพวก เทคนิคการทำไดโอราม่า ต่างๆนี่ ผมดู youtube เอาครับ
ท่านเทพ Luke Towan กับ แนวประหยัด Luke's APS ครับ
https://www.youtube.com/channel/UCjRkUtHQ774mTg1vrQ6uA5A
https://www.youtube.com/channel/UCsmD5774MOQhjYBkXqu3Jdw

กระทู้เทคนิคในบอร์ด ส่วนใหญ่รูปหายหมดละครับ :iconcry:

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 12:45:59 AM »
Gunpla diary : day13
ปลูกต้นไม้ ภาค2

เอาต้นไม้มา dry brush ด้วยสีน้ำตาลอ่อนๆ
แล้วก็นำเอาฟองน้ำทำพุ่มไม้มาติดกาวครับ
ติดเสร็จก็เอาสีเขียวอ่อนมาทาๆด้านบน
ทำไฮไลท์ส่วนที่โดนแสง

แล้วก็พยายามที่จะ seal ต้นไม้ ไม่ให้ใบมันร่วง
ก็เอาลาเท็กซ์เจืองจาง ฉีดๆให้ทั่ว
แต่ใบไม้ก็ยังร่วงเอาๆ
สเปรย์กาวก็ไม่มี จะซื้อใหม่ก็แพงเหลือเกิน

ไม่รู้ว่าถ้ารอพรุ่งนี้กาวลาเท็กซ์แห้ง แล้วมันจะแข็งแรงขึ้นมั๊ย :iconcry:

• *
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กันยายน 07, 2018, 08:35:16 AM »
ผมเอาสีอะคริลิค ST ทาตอนเคลือบกาวแล้วมันก็เหมือนติดนะครับแต่เป็นเงาๆ ใสๆ ยังไงพิกล สงสัยต้องลงทับอีก

Gunpla diary : day12
ปลูกต้นไม้ ภาค1
มีหญ้าแล้ว มีพุ่มไม้แล้ว ขาดแต่ต้นไม้สินะ

ซื้อลวดมา เอาแบบบางๆนะฮะ
เห็นต้นหนาๆที่ผมทำมั๊ย? มือแทบหัก บิดไม่ไป
เอาลวดมาตัดเป็นเส้นๆ
ยาวซัก4-5นิ้ว ซัก12-16เส้น

แล้วก็บิดครับ แบ่งเป็น2กองแล้วก็บิดๆๆ
รากก็บิดแบบเดียวกันแต่สั้นกว่าครับ

พอได้โครงแล้วก็เตรียมปืนกาวให้พร้อม
ละเลงลงไปเลยครับ เคลือบต้นไม้ทั้งต้น
เพราะต้นไม้คงไม่เป็นเกลียวๆแน่ๆ

ต่อด้วยการลงสี ผมเลือกสีน้ำตาลเข้มก่อน
เดี๋ยวจะ dry brush ต่อไป แต่ว่า...

เวลาหมดอีกล่ะ..ต่อภาค2 จร้า  :iconcry:

:iconwinks:

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: กันยายน 07, 2018, 09:21:48 AM »
ผมเอาสีอะคริลิค ST ทาตอนเคลือบกาวแล้วมันก็เหมือนติดนะครับแต่เป็นเงาๆ ใสๆ ยังไงพิกล สงสัยต้องลงทับอีก

สีอะไรครับ ถ้าสีน้ำตาลมันมักจะมีปัญหาเรื่อง pigment สีไม่ค่อยดี ทาไม่ค่อยติด
ผมใช้สีกากๆ ST กับพวกหลอดใหญ่หลอดละ100 เนี่ยแหล่ะครับทำ
ลองเอาผสมสีดำดูครับ น่าจะทาติดง่ายขึ้น แต่ต้องไม่ผสมน้ำเลยนะครับ

ถ้าลองแล้วไม่เวิร์ค เอาดำด้านกระป๋องพ่นแทนรองพื้นไปเลยครับ
เวลาเอาสีน้ำตาลทาทับ ถ้าทาไม่ติดมันก็ยังเนียนๆได้เพราะสีพื้นดำครับ :iconsmile:

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: กันยายน 07, 2018, 09:24:35 AM »
Gunpla dairy : day14
งานดูน้อยจนไม่อยากขึ้น fb
ติดสติกเกอร์จร้า
ติดไปติดมา ดึงสีที่พ่นไว้หลุดออกมาอีก หอยหลอด!!
รองพื้นขาวเลย์แลนด์เฉยๆมันไม่ทนเลยอ่ะ
สงสัยต้องไปค้น r2000 มาพ่นก่อน
ไม่ก็ต้องลงทุนซื้อรองพื้น mr.surface มา
แต่ช่างมัน ถ้าซื้อโมใหม่ค่อยมาว่ากัน
....ผ่านไปชม.ครึ่ง....จบข่าว

• *
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: กันยายน 07, 2018, 09:30:32 AM »
อ๋อเป็นเพราะผมผสมน้ำนี่เอง

สีอะไรครับ ถ้าสีน้ำตาลมันมักจะมีปัญหาเรื่อง pigment สีไม่ค่อยดี ทาไม่ค่อยติด
ผมใช้สีกากๆ ST กับพวกหลอดใหญ่หลอดละ100 เนี่ยแหล่ะครับทำ
ลองเอาผสมสีดำดูครับ น่าจะทาติดง่ายขึ้น แต่ต้องไม่ผสมน้ำเลยนะครับ

ถ้าลองแล้วไม่เวิร์ค เอาดำด้านกระป๋องพ่นแทนรองพื้นไปเลยครับ
เวลาเอาสีน้ำตาลทาทับ ถ้าทาไม่ติดมันก็ยังเนียนๆได้เพราะสีพื้นดำครับ :iconsmile:

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: กันยายน 09, 2018, 11:40:57 PM »
Gunpla dairy : day14
Weathering, Flat Clear, Base cleaning
ปิดจ๊อบแล้ว
จัดการ weathering ด้วยสีฝุ่น เอามาปัดๆให้เหมือนกับ
ผ่านดินโคลนมาเยอะๆ แต่ไม่มาก เพราะต้องระวังเรื่อง
scale ของหุ่นด้วย เพราะหุ่นสูง 17 เมตร

แล้วก็พ่น clear ด้าน ทับ สีฝุ่นจะหายไปประมาณ 50-70%
น่าจะเหมือนของจริงอยู่นะ?

ตบท้ายด้วยการ พ่นสีดำด้านใส่บริเวณฐาน
ที่ไม่เรียบร้อย จัดการให้ดูเนี๊ยบขึ้น

เป็นอันเสร็จสมบูรณ์ รอการทำฉาก+โดมไฟ เพื่อการถ่ายรูป
ขั้นสุดท้าย เดี๊ยวค่อยทำ อยากได้ฐานหมุนๆด้วยอะ

อ่ะ แถมให้ ลองทำดูขำๆนะ
https://youtu.be/3d6i-FgmEpk
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2018, 11:44:35 PM โดย jakris37 »

ออฟไลน์ jaydubbrew

• Like: 15
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: กันยายน 10, 2018, 09:55:49 AM »
สมจริงมากครับ :iconsmile: