ผู้เขียน หัวข้อ: (แกะกล่องลองต่อ) SDCS RX-78-2  (อ่าน 3969 ครั้ง)

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
(แกะกล่องลองต่อ) SDCS RX-78-2
« เมื่อ: กันยายน 16, 2018, 03:13:58 PM »

อดใจไม่ไหว กับของใหม่ปี2018 กับ SDCS= Super Deformed Cross Silhouette ที่มาพร้อมโครงในสามารถทำให้มี2ร่าง เล็กจิ๋วแบบSD ที่คุ้นเคยกัน กับจิ๋วสูงเท่ห์มาอีกนิดเมื่อใส่โครง CS (Cross Silhouette) ที่มีแยกขายเพิ่มมาอีกด้วย แต่ในกล่องที่ผมซื้อนี้เป็นกล่องรวม คือสามารถประกอบแล้วสามารถถอดเปลี่ยนโครงใน ได้2ร่าง(แต่ได้ทีละร่างนะ อย่าเพิ่งงง)

รีวิวนี้ผมตั้งใจทำเต็มที่ มันก็มีสนุก ลำบาก เพราะต้องมานั่งเรียงชิ้นส่วน และจำให้ได้ว่าชิ้นไหนซ้าย หรือขวา ประกอบก่อนหลัง วางๆไปลมพัด มือปัด ก็เหนื่อยหน่อย แต่สุขใจครับ ที่ได้แบ่งปันกันในหมู่คนรักGundamเหมือนๆกัน

มาเริ่มกันด้วยแผง A แบ่งออกเป็น A1 และ A2 ซึ่งว่ากันด้วย Frame ล้วนๆ โดยA1เป็นของ SD ส่วน A2เป็นของ CS มีเหลือ1ชิ้นคือ แผงA2 ชิ้น13 กับหัวGM

แผงB ว่ากันด้วยสีสรรล้วนๆ หัว ลำตัว และอาวุธ

แผง C มี2แผงเช่น A คือ C1 และ C2 เป็นส่วนที่ขาวทั้งหมดของRX-78-2

เมื่อแยกชิ้นโครงจากแผงA ออกเป็นฝั่งSD และ CS

ประกอบสำเร็จเป็นตัว ด้านหน้า

ด้านหลัง

แยกชิ้นส่วนหัวผมว่าแยกชิ้นออกมาดีมากในเรื่องการแบ่งชิ้นสี ไม่ต้องใช้Sticker แทนลูกตาเลย แถมยังสามารถบินหมุนในส่วนสีแดง เพื่อมีตาแบบStickerลูกตาได้ด้วย

ประกอบส่วนหัวเรียบร้อย ว่ากันด้วยลำตัว แยกชิ้นมาเกือบดี มีส่วนตราV ช่วงล่างลำตัว ต้องใช้Sticker และปกเสื้อด้านหลังส่วนสีเหลืองยังเป็นสีน้ำเงินเช่นเกียวกับแผงอกด้านหลัง

ก่อนรวมร่างทั้งหมด แยกชิ้นส่วนให้ดู มีบางส่วนถ้าไม่ซีเรียสก็น่าจะปล่อยผ่านได้ เช่นรูหลังดาบ ซึ่งต้องทำสีในส่วนของLaserเอง ปืนใช้วิธีติดStickerในส่วนศูนย์เล็ง

เรียบร้อยเป็นตัว ในส่วนของตราสหพันธ์สีดหลืองบนโล่ห์ต้องติดStickerเอา แต่แยกชิ้นมาสะดวกต่อการทำสี

ด้านหลัง เห็นการเก็บด้านมโล่ห์ถือว่าทำมาได้ดี ถ้าไม่ถือก็เอาเก็บในบนหลังโล่ห์ได้

ในMode CS สามารถจัดท่าได้สวยงาม อาจจะเพราะว่าแขนขายาวกว่าSD

ยืดแข้งขาได้ดี ผมประทับใจนะ เกือบๆจะได้เท่าHGรุ่นใหม่ๆในอารมณ์หัวโตแบบเกือบเท่าMG

จัดท่าทางได้สวยดี

มาว่ากันในMode SD ทีเราน่าจะคุ้นเคยกันดี ผมค่อยๆแกะชิ้นส่วนออกจากCSเพื่อถอดประกอบใหม่ให้เตี้ยลง

ด้านหลัง ดูปุ๊กลุ๊ก

ด้วยความว่าขา แขน หดลง ทำให้จัดท่าทางได้ไม่ดีเท่าในCS

เมื่อเทียบในท่าที่ใกล้เคียงกันก็จะได้อีกอารมณ์นึง

ตอนช่วงที่แกะออกเพื่อจะเปลี่ยนModeก็แสดงให้เห็นส่วนที่บอบบางหนึ่งชิ้นที่พึงระวังนะครับ

โดยส่วนตัวผมชอบนะสำหรับSDCS แต่ไม่รู้ว่าโครงCSเวลาไปใช้กับตัวอื่นเช่น ZAKU หรือ Zeta มันจะขัดๆไหมในส่วนต้นแขนหรือต้นขาเพราะผมรู้สึกว่ามันออกแบบมาสำหรับGundam

และเห็นแว๊บๆว่าเราสามารถเอาขึ้นบนSD ล่างCS หรือจะ บนCS ล่างSD ก็จะได้อารมณ์ที่แตกต่างหลากหลายไปด้วยครับ

มีข้อคิดเสนอแนะติชมได้นะครับ แลกเปลี่ยนแชร์ประสบการ์ณกัน

ออฟไลน์ gon pumjorn

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
Re: (แกะกล่องลองต่อ) SDCS RX-78-2
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 16, 2018, 04:46:07 PM »
จัดท่าทางได้ด้วย เท่ดีครับ ปกติพวกSD นี่เเขนขาสั้น จนทำไรเเทบไม่ได้ :iconfreak:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
Re: (แกะกล่องลองต่อ) SDCS RX-78-2
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 16, 2018, 09:01:10 PM »
ผมชอบตระกูลSD รุ่นใหม่ๆ เพราะตัองการโมที่ประกอบง่าย ชิ้นส่วนไม่เยอะ และรูปทรงสวยลงตัว อย่าง RX-78ตอนที่ออก EX-Standardก่อนหน้านี้ผมก็ว่าดีแล้ว แต่ว่ายังไม่ประทับใจเท่า SDCS ตัวนี้ ที่ออกมาได้ลงตัว 2อารมณ์มากๆ

ออฟไลน์ Mr.White

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 5
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 18, 2018, 01:42:00 PM »
รีวิวชัดเจนดีครับ เป็นตัวเดียวที่รวมโครงใน2แบบมาให้ รายละเอียดตามตัวสวยดีครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 18, 2018, 04:43:06 PM »
ขอบคุณครับ ผมว่าSDCS โดนใจผมเลย ได้2อารมณ์ และตามยุคสมัยด้วย ที่มี3rt Party ทำ SD ยืดแขนยืดขาออกมาขาย ทำไมBANDAIไม่ทำซะเองดีกว่าเหรอ