ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเกี่ยวกับการจัดการรอย บนโ  (อ่าน 2831 ครั้ง)

ออฟไลน์ warayusa

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
คือ พึ่งซื้อมา แกะกล่องใหม่ พบรอยตามภาพ ทั้งด้านบน และด้านล่าง (ด้านล่างไม่ซีเรียส)
1. กรณีนี้ พ่นรองพื้น พ่นสีทับ จะหายไหมครับ หรือจำเป็นต้องมีวิธี อื่นเพิ่มเติม
2. เนื่องจากโมเดล มีเส้น /รอย ที่มีมาอยุ่แล้ว สำหรับทำสี รันเวย์ ถ้าพ่อสีทับคิดว่ามันน่าจะหายไปจนมองไม่เห็น มีวิธีแนะนำไหมครับ  :iconcry:

http://s1383.photobucket.com/user/hardrixlk/media/743F1BB4-15CC-4FAE-B7C1-1869C0605304_zpska2d08qc.jpeg.html

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
Re: ขอคำแนะนำเกี่ยวกับการจัดการรอย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2018, 01:11:05 PM »
เท่าที่ดูจากภาพ เป็นรอยที่เกิดจากการฉีดพลาสติกครับ เราสามารถแก้ไขโดยการใช้putty อุดและขัด ปรับพื้นผิวให้เรียบ อารมณ์เหมือนใช้สีโป๊วรถน่ะครับ ส่วนที่บอกว่าพ่นรองพื้นนั้น ต้องทราบก่อนว่ารองพื้นใช้เพื่ออะไร หลักๆก็คือ ปรับพื้นผิวให้พร้อมก่อนการทำสี เนื่องจาก ผิวเดิมไม่เรียบ ผิวเดิมมีการใช้putty แล้ว จำเป็นต้องตรวจสอบผิวหลังการขัด หรือสีputty ต่างกับสีพลาสติกเดิม ต้องปรับให้สีเท่ากันทั้งชิ้น ผิวที่ไม่เรียบเดิมต้องไม่ลึกมาก กรณีนี้ลึกและกว้างเกินไป

ท้ายสุดที่ถามมา ผมอยากทราบว่านี่เป็นโมอะไร ขนาดเท่าไหร่ มีใบต่อให้ดูไหมครับ

ออฟไลน์ warayusa

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
Re: ขอคำแนะนำเกี่ยวกับการจัดการรอย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2018, 01:53:48 PM »
เท่าที่ดูจากภาพ เป็นรอยที่เกิดจากการฉีดพลาสติกครับ เราสามารถแก้ไขโดยการใช้putty อุดและขัด ปรับพื้นผิวให้เรียบ อารมณ์เหมือนใช้สีโป๊วรถน่ะครับ ส่วนที่บอกว่าพ่นรองพื้นนั้น ต้องทราบก่อนว่ารองพื้นใช้เพื่ออะไร หลักๆก็คือ ปรับพื้นผิวให้พร้อมก่อนการทำสี เนื่องจาก ผิวเดิมไม่เรียบ ผิวเดิมมีการใช้putty แล้ว จำเป็นต้องตรวจสอบผิวหลังการขัด หรือสีputty ต่างกับสีพลาสติกเดิม ต้องปรับให้สีเท่ากันทั้งชิ้น ผิวที่ไม่เรียบเดิมต้องไม่ลึกมาก กรณีนี้ลึกและกว้างเกินไป

ท้ายสุดที่ถามมา ผมอยากทราบว่านี่เป็นโมอะไร ขนาดเท่าไหร่ มีใบต่อให้ดูไหมครับ

เป็นโมเดล เรือบรรทุกเครื่องบิน uss enterprise 1/350 tamiya ใบต่อมีครับ

ตรงรอยที่ว่า จำเป็นต้องขูดหรือ นัดเนื้อโม ออกหน่อยๆ ก่อนโป้วอุด ใช่ไหมคับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
Re: ขอคำแนะนำเกี่ยวกับการจัดการรอย บ??
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2018, 02:42:14 PM »

ไม่ต้องเลยครับ ผมใช้ putty ได้เลย แต่ดูจากรูปผมไม่แน่ใจว่าใหญ่มากไหม ถ้าไม่มีอาจใช้ กาวช้างผสมแป้งก็ได้ครับ แต่อาจจะขัดยากนิดนึง