ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับสี gundam color  (อ่าน 2797 ครั้ง)

ออฟไลน์ matar

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 16
เกี่ยวกับสี gundam color
« เมื่อ: มกราคม 17, 2019, 03:20:12 PM »
สวัสดีครับ ผมมารบกวนอีกครั้ง :iconnosebleed: พอดีนั่งอ่านเว็บบอร์ดทำสีของโมเดลเลอร์ชาวญี่ปุ่นท่านนึง แล้วสงใสชื่อฉลากสีที่เขาใช้นะครับ เขาบอกว่ามันคือ g green เบอร์ 31 ของ Gsi cresos ซึ่งที่ผมเข้าใจ คือ g ตัวแรกน่าจะมาจากซีรีย์ gundam color แต่พอไปลองหากลับไม่พบเบอร์สีตัวนั้น แล้วก็หาสีใกล้เคียงกับชื่อที่ว่าไม่เจอเลย พอมีท่านใดทราบรายละเอียดของสีตัวนี้ไหมครับ ว่ามันคือขวดไหน ชอบโทนสีของมันมากๆ แต่ไม่รู้จะ
ผสมมันยังไง

ออฟไลน์ gon pumjorn

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
Re: เกี่ยวกับสี gundam color
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 17, 2019, 03:58:27 PM »
มีรูปเนื้อสีเเบนๆ ให้ดูไหมครับ ขอชมๆเผื่อแนะนำได้

เขียวมันมีหลายเฉดนิ

g green เบอร์ 31 ของ Gsi cresos ซึ่งที่ผมเข้าใจ คือ g ตัวแรกน่าจะมาจากซีรีย์ gundam color แต่พอไปลองหากลับไม่พบเบอร์สีตัวนั้น แล้วก็หาสีใกล้เคียงกับชื่อที่ว่าไม่

เบอร์ 31 ของ Gsi cresos มันคือ รหัส Gunze นี่ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 17, 2019, 05:20:04 PM โดย gon pumjorn »

ออฟไลน์ matar

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 16
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 17, 2019, 07:11:46 PM »
ใช่ครับคุณกอน ผมก็เลย มึนไปเลยครับ เพราะเห็นโมเดลเลอร์ท่านนั้น เขาพิมคำว่า G นำหน้า เลยนึกว่าเป็นอีกซีรีย์ของสี ของ Cresos เหมือนกัน

อันนี้คือสีตัวที่ว่าครับ เขาไม่มีรูปขวดหรือสีแบบแบนๆมาให้ แต่นี่เป็นสี่ที่เขาใช้ตรงๆจากขวดเลยครับไม่ได้ผสม ผมเห็นสวยดีเลยอยากได้สีโทนนี้มาลองใช้บ้าง ลองผสมแล้วก็ไม่เหมือนสักทีครับ 55555 :iconfreak:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 17, 2019, 07:13:12 PM โดย matar »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 18, 2019, 08:12:57 PM »
ผมลองช่วยSearch หาอีกมุมนึง ลองดู Gundam Market หรือ Gundam Real Touchนะครับ เห็นใกล้เคียงอยู่