ผู้เขียน หัวข้อ: [ShowOffs] Academy P-47D Thunderbolt "Eileen".  (อ่าน 4516 ครั้ง)

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
[ShowOffs] Academy P-47D Thunderbolt "Eileen".
« เมื่อ: มกราคม 20, 2019, 01:39:16 PM »
P-47D เครื่องบินทิ้งระเบิด สมันสงครามโลกครั้งที่2 ของอเมริกา ตัวนี้ผมซื้อเพราะลายหมากรุกที่หัวแท้ๆเลยครับ แต่เอาเข้าจริงๆDecalของAcademy ติดไม่ได้เหลื่อม คืออาจจะติดได้แต่ยาก ท้ายที่สุดได้คุณ Tojoมาช่วยบังพ่นให้ครับ ด้วยความว่าเป็นขนาดเล็ก1/72เลยใช้เวลาประกอบและทำสีไม่นานครับ

หากเคยเล่นเกมเครื่องบินรบ จะรู้ว่าThunderbolt ลำนี้ อึด ถึก ทน ต้องยิงหลายนัดกว่าจะคว่ำลง แต่ด้วยความอึด ต้องแลกมาด้วยความเชื่องช้าแทนเพื่อความสมดุล

THUNDERBOLT เป็นชื่อแรก เพราะTHUNDERBOLT II มาใช้ใน A-10

ส่วนหัว บังพ่นโดย TOJO ชายหน้าใบพัดมีการจำลองรอยกะเทาะจากเศษหินดินทราย

ฝั่งนี้ นักบินขึ้นบ่อยเลยถลอก ใช้พู่กันจุ่มสีเงินค่อยๆแต้ม ใจเย็นๆ สัญลักษณ์"Eileen" เพิ่มความฮึกเหิมให้นักบิน

Decal "WZ" ลงตัว สวยดี ฝั่งนี้นักบินไม่ค่อยได้ขึ้น เลยไม่ค่อยถลอก

เครื่องหมาย ธงอเมริกัน และสัญลักษณ์ตัวเลขต่างๆDecal หนามากๆ ผมต้องทาMark Softer ทิ้งไว้หลายรอบมากๆกว่าจะเรียบแนบกับชิ้นงาน

ปากกระบอกปืนเจาะรูเพิ่มเข้าไป ดูสมจริงยิ่งขึ้น รอยกะเทาะชายหน้าปีก จำลองการกระเด็นของหิน ดิน เวลาเครื่องวื่งขึ้น

edit: แก้ไขรูป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2022, 12:52:57 PM โดย BOY »

ออฟไลน์ gon pumjorn

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
Re: [ShowOffs] Academy P-47D Thunderbolt "Eileen".
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 20, 2019, 03:12:41 PM »
 :icongift: มาร์กกิ้ง สวยจริงๆครับตัวนี้ ชอยรอยกระเทาะ ได้อารมณ์ ใช้งานดีครับ  :iconwish:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
Re: [ShowOffs] Academy P-47D Thunderbolt "Eileen".
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 20, 2019, 04:14:18 PM »
ขอบคุณครับ นึกถึงตอนที่ต่อลำนี้แล้ว เหมือนเรามีเวลาทุ่ม ขลุกอยู่กับมันได้เต็มที่เลย ทุกวันนี้ทำไม่ได้อย่างนั้นแล้ว ต้องรออีกสักพักใหญ่ๆ

รูปขึ้นทุกอันไหมครับ ของผมขึ้นไม่ครบ อาจจะเป็นเพราะPhotobucket ยังไงจะได้หาโอกาสย้ายรูปไปไว้ที่อื่นดีกว่า

ออฟไลน์ adler

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 11
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 20, 2019, 07:55:59 PM »
สวยมากครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 20, 2019, 09:38:19 PM »
สวยมากครับ

ขอบคุณครับ งานคุณadlerก็มันส์ใช้ได้เลย

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 21, 2019, 04:23:34 AM »

รูปขึ้นทุกอันไหมครับ ของผมขึ้นไม่ครบ อาจจะเป็นเพราะPhotobucket ยังไงจะได้หาโอกาสย้ายรูปไปไว้ที่อื่นดีกว่า

ขึ้นทุกอันนี่ครับ

.... ใช้คอมดูครับ  :iconfreak:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 21, 2019, 07:42:02 AM »
ขอบคุณครับ

รับได้กับลายน้ำใช่ไหมครับ :iconlike:

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 21, 2019, 12:35:29 PM »
ขอบคุณครับ

รับได้กับลายน้ำใช่ไหมครับ :iconlike:

ครับ มองเเต่โมครับ  :iconvsign:

ออฟไลน์ joker961

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 7
  • All kind scale modeller
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2019, 08:21:47 PM »
สวยงามคลาสสิคมากเลยครับ
 :iconlove:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2019, 10:02:20 PM »
ขอบคุณครับ ค่อยมีกำลังใจสำหรับลำต่อไป